Father's Day 06/17/2011

hthaith

Thành viên tích cực
Tùy bút nhân ngày Father's Day 06/17/11.

Vậy là gần tròn 2 năm Cha con mình đến Mỹ.

Ngày đó, Cha con mình như những kẻ ngơ ngác giữa dòng đời, Cha như người mất hồn, ngớ ngẩn, trơ trọi nhìn mọi người tới lui, đi lại, nói cười, tai vẫn nghe được mọi âm thanh nhưng lại…chẳng hiểu mọi người đang nói gì, nghĩ gì!

Con, như 1 con chim nhỏ bị quăng ra khỏi tổ, lạ lẫm, sợ sệt, luôn co rúm lại trước mọi người, bạn bè, thày cô cùng lớp, ngoài giờ học, con đã không chịu rời khỏi Cha nửa bước, sáng luôn muốn Cha phải cùng con đi bộ tới trường, chiều lại ra đón. Nhiều hôm trời mưa tầm tã, Cha vẫn cùng con đi bộ về nhà, giũa trời mưa mịt mù, giữa xa lộ mênh mông, không một bóng người trên đường. Và cả những chiều tuyết rơi trắng xóa, không biết cả đường về. Có hôm, chiều đón con, nổi hứng Cha đi loanh quanh tìm hiểu thêm nơi mình ở, mải mê, bị lạc lối, Cha cứ loanh quanh đi bộ mãi cả hơn 2 tiếng đồng hồ, khi tìm được trường học lại, thấy con vẫn 1 mình đứng đó, co ro, lạnh lẽo trong sân trường vắng ngắt, bóng tối đã bắt đầu đổ xuống mọi nơi, thấy Cha, con mếu máo chạy lại, trách Cha sao tới trễ, Cha chỉ biết im lặng, thương cho con, thương cho mình và tự hỏi tại sao ta lại ở chốn này? tại cái xứ xở gọi là Mỹ này, nơi mà mọi người đều mơ ước được tới, để rồi đến cả con đường đi cũng trở thành lạ lẫm, lạ lẫm đến nỗi đi lạc mà không biết cả lối trở về. Lúc đó Cha đã tự hỏi: Tại sao?

Cha đã bỏ lại tất cả, mọi kỷ niệm, bạn bè thân thương, những buổi hội hè đình đám, một công việc tốt đẹp, một đời sống sung sướng, một quê hương yêu dấu với rất nhiều, rất nhiều những chuyện vui buồn của những ngày tháng đã qua, đầy ắp tiếng cười của bạn bè, của người thân…để giờ đây Cha con mình trở nên những kẻ xa lạ, lạ lẫm với tất cả mọi điều nhìn thấy, ngơ ngác với tất cả âm thanh nghe được, và lạ lẫm với cả chính trong tâm hồn của mình. Và Cha đã luôn tự hỏi: Tại sao?

Cha đã bỏ lại địa vị của 1 người chủ, luôn có người sai khiến mỗi lúc cần, chỉ một cái nhíu mày của Cha, đã có người sợ sệt đến mất ăn mất ngủ. Cha đã bỏ lại tất cả những thứ mình đã có, để đi đến một nơi xa lạ, và để trở thành một người lao công, không là một người….Cu li thì đúng hơn, người Cu li của những người Cu li khác nơi Cha làm việc. Cha đã phải cúi đầu im lặng lúc bị người chủ phàn nàn do tới chỗ làm trể giờ hay lúc nghỉ giải lao lố mất vài phút. Cha vẫn im lặng vì biết rằng mọi việc Cha chịu đựng cũng chỉ để dành cho con, có được một điều tốt đẹp hơn trong những ngày tới. Và giờ đây, ngay lúc này, Cha đã không hổ thẹn vì điều đó, vì Cha hiểu rằng, để trở thành người Cu li gương mẫu là điều mà không phải ai cũng làm được. Vậy nên Cha đã không còn tự hỏi: Tại sao?

………………………………………

Vậy đó, giờ con cũng đã trở thành thiếu niên, không còn là một đứa trẻ sợ sệt, thụt rúm lại trước mọi người nữa, con đã bắt đầu lớn, đã có nhiều bạn bè, những người bạn đến từ những vùng đất khác nhau trên thế giới, từ đất nước Mễ tây cơ tới Phi luật tân, từ Gia nã đại đến A phú hãn, Á căn đình tới Tân tây lan…mới hôm trước con còn giới thiệu với Cha người bạn mới quen đến từ Guatemala, một đất nước vùng Trung mỹ mà Cha cũng chẳng còn biết nó nằm ở vị trí nào trên bản đồ thế giới nữa. Vẫn chưa hết, mới ngày qua, Cha được mời tới trường để trao đổi cuối năm cùng thày cô giáo, tới sớm Cha đứng ngoài nhìn vào lớp học và thấy con cùng các bạn đã cùng Thầy giáo đang tranh luận đề tài gì đó về cuộc sống, Cha đứng đó lắng nghe và vui đến ngẹn ngào, vì tin chắc chắn rằng, nếu còn tiếp tục học tại nơi mà mình đã ra đi, con sẽ không bao giờ được phép hỏi, được phép nói những điều như thế, cho dù đó là điều đúng hiển nhiên chăng nữa. Chỉ với những chuyện nhỏ nhoi đó, Cha biết chắc rằng, sắp tới cuộc đời con sẽ tốt đẹp hơn Cha rất nhiều, rất nhiều lần kể cả những điều Cha đã gặt hái được tại quê nhà trước đây nữa. Và giờ, nếu có ai hỏi: Cha đã có định hướng gì cho tương lai của con? Có lẽ Cha cũng chỉ biết mỉm cười vì ngay cả tương lai của Cha vẫn còn mờ mịt ở phía trước, nhưng Cha tin tương lai của con sẽ lại là vấn đề khác, vì tương lai của con đã được định hình sẵn từ lúc này rồi.

………………………………………………

Hôm nay, vô tình đọc bài tập của con ở trường, có câu hỏi: Ước mơ thầm kín của You là gì? Cha đã đọc được câu trả lời:
“Mong cho Cha tôi luôn khỏe mạnh và sống mãi”

Cha thấy sống mũi mình cay cay, mắt mờ dần đi vì những dòng chữ đó. Cảm ơn con.

Xin cảm ơn nước Mỹ, một đất nước với biết bao điều tốt đẹp của nó.

Xin cảm ơn nước Mỹ, một đất nước mà câu: IN GOD WE TRUST, đã được in ngay trên cả những đồng tiền để cầm trên tay mua bán, sử dụng và nhìn thấy hàng ngày.

Xin cảm ơn nước Mỹ, đã làm cho tôi trở thành một người Cu li gương mẫu

California, 06/08/11
hthaith

Last edited by a moderator:

Liệu

Cựu Ban điều hành
Ðề: Father's Day 06/19/2011

Xin gửi tới "người anh em" viết bài này 1 lời cám ơn thất sự chân thành từ trái tim.

Rất cảm phục "người anh em" ạ, mặc dù anh em mình mới gặp 1 lần và nhậu luôn ngay lần đầu đó.

L cũng không nghĩ là câu chuyện "người anh em" tâm sự khi lai rai vài ve hôm đó, lại được "người anh em" post trên này ... hơi bị ngạc nhiên đấy :24::24::24:, bởi vì ... nhiều người sẽ không tin và sẽ không cảm nhận được (theo ý L thôi) ...

Hy vọng rằng, ACE sau khi đọc bài này, sẽ thông cảm cho những ACE đi sau, đi trễ. Mong lằm thay.

nguyenchauanh

Thành viên tích cực

kính gởi a hthaith.
trước hết xin được gọi anh ,vì em đoán em nhỏ hơn anh khoảng 5 tuổi.(qua câu mà anh nói là còn thiếu 1000 ngày là anh được 50)
mặc dù có những lúc trêu ghẹo anh cho vui, nhưng em rất thích bài viết của anh.không riêng gì em, những người chủ gia đình sắp phải đưa những người thân yêu của chúng ta tới những vùng đất mới.
từ đó phải tìm hiểu,đọc những bài viết của các anh đi trước.để chuẩn bị rước người nhà mình đi sau đở bớt phần nào bở ngở.
đọc bài của anh , em củng hình dung ra được sau này em củng giống như anh lúc mới qua vậy, vì con em củng còn nhỏ lắm.
nói về nghiệp,ở bên này em cày dử lắm, thượng vàng,hạ cám cái gì em củng làm. cho nên chắc qua MỸ củng không đáng ngại lắm.
xin cám ơn những bài viết chia sẻ của các ace đi trước. THANKS

chantroimoi

Thành viên mới

Xem xong bài viết của Anh em đoán năm xưa Anh học văn rất giỏi . Bài viết của A rất cảm động và toát lên nỗi niềm thổn thức của người lập nghiệp vùng đất hứa .Qua đó cũng là một chia sẽ quý báu cho những người sắp qua như em . Rất mong còn được đọc và hiểu biết nhiều về miền đất hứa này qua anh . Chúc A luôn khỏe

hthaith

Thành viên tích cực

kính gởi a hthaith.
trước hết xin được gọi anh ,vì em đoán em nhỏ hơn anh khoảng 5 tuổi.(qua câu mà anh nói là còn thiếu 1000 ngày là anh được 50)
mặc dù có những lúc trêu ghẹo anh cho vui, nhưng em rất thích bài viết của anh.không riêng gì em, những người chủ gia đình sắp phải đưa những người thân yêu của chúng ta tới những vùng đất mới.
từ đó phải tìm hiểu,đọc những bài viết của các anh đi trước.để chuẩn bị rước người nhà mình đi sau đở bớt phần nào bở ngở.
đọc bài của anh , em củng hình dung ra được sau này em củng giống như anh lúc mới qua vậy, vì con em củng còn nhỏ lắm.
nói về nghiệp,ở bên này em cày dử lắm, thượng vàng,hạ cám cái gì em củng làm. cho nên chắc qua MỸ củng không đáng ngại lắm.
xin cám ơn những bài viết chia sẻ của các ace đi trước. THANKS
Thanks, You are welcome.

hthaith

Thành viên tích cực

Xem xong bài viết của Anh em đoán năm xưa Anh học văn rất giỏi . Bài viết của A rất cảm động và toát lên nỗi niềm thổn thức của người lập nghiệp vùng đất hứa .Qua đó cũng là một chia sẽ quý báu cho những người sắp qua như em . Rất mong còn được đọc và hiểu biết nhiều về miền đất hứa này qua anh . Chúc A luôn khỏe

Thanks Chantroimoi,

You đoán trúng đó, tiếng nước nào hthaith cũng nghe được họ nói hết đó, chỉ có điều....hổng hiểu ý họ muốn nói gì thôi!! Còn riêng Anh văn hthaith hổng biết mình có hay không, nhưng tiếng Việt hthaith mà nói vẫn hay hơn nhiều. Thanks.

hthaith

Thành viên tích cực

Hy vọng rằng, ACE sau khi đọc bài này, sẽ thông cảm cho những ACE đi sau, đi trễ. Mong lằm thay.
Thanks bác Liệu,

Hôm nào có dịp làm tiếp tập 2 nhe. Hthaith có nhiều chuyện....cổ tích để kể lắm.

hthaith

Thành viên tích cực

Một lời chúc tốt lành nhất sẽ đến với những người tôi quen trên diễn đàn này trong ngày Father's Day.
Một lời An Lành chúc riêng đến những bạn mới quen trên diễn đàn: Langvuon, quaidan, Binhminh, Tri,Tuan, Bac Anh, Liêu, bác Thành, Ziz, Dungphuquoc, Delena, Asm và....(nhiều quá hổng nhớ hết) thật hạnh phúc với Father's Day.

Cùng mọi người anh em trên diễn đàn này một lời chúc bình an và yên bình cho mọi người Cha, người Chồng, người....quan trọng trong gia đình luôn vững tin trong những ngày sắp tới.

Và nhiều nữa những lời chúc tốt lành khác.

[YOUTUBE]oEoLTcwwsRE&feature=em-share_video_user[/YOUTUBE]​

Last edited by a moderator: