[Hồ sơ F3] Giấy tờ cần chuẩn bị khi qua mỹ đăng ký học college

kitu91

Thành viên mới
Cảm ơn ACE ạ. Sắp tới qua mỹ em muốn đăng ký học college hay university thì cần phải làm những gì ạ? Những giấy tờ nào em cần phải dịch và công chứng bằng tiếng anh ạ? Mong ACE tư vấn giúp em. Hiện tại em đang học năm 2 đại học ở Việt Nam ạ. Và người chị gái của em cũng tính qua đó học tiếp, chị đã có bằng đại học môi trường ở VN, vậy chị em cần phải làm gì và giấy tờ gì để có thể transfer ạ?

Rita Linh

Thành viên tích cực
Ðề: Giấy tờ cần chuẩn bị khi qua mỹ đăng ký học college

Mình cũng đang trong trường hợp giống bạn trên. Mong diễn đàn chỉ giúp.

obamasmartest

Thành viên mới

em cũng vậy.mong diễn đàn chỉ giúp ạ.l001

leganine.acc

Thành viên mới

Mình đã có Bachelor Of University Economic và đã đi làm 13 năm. Vậy nếu đăng ký học ở mỹ bằng cấp này có giúp ích gì không.
Xin cảm ơn.

foreveralone

Thành viên tích cực

các bạn muốn biết rõ thì vào mục "hướng nghiệp" và "học và làm usa" của chú VHA08, đọc hết các bài trong đó thì sẽ biết thôi. Theo mình thì cứ đi dịch và công chứng tiếng anh cả học bạ và bằng cấp của high school và university ở vn, dù sao dư thì vẫn đỡ hơn thiếu
Nếu đăng ký học ở college thì không cần bằng, vào đó họ sẽ cho mình làm 1 bài test rồi dựa vào đó mà xếp lớp. Nếu đăng ký ở university thì lấy học bạ và bằng cấp đại học ra đem đến cơ sơ dịch thuật được công nhận tại mỹ (cái này bạn đọc bài của Vha08 sẽ biết) rồi apply vô, còn chuyện học có nhận hay không và bao nhiêu môn đuợc transfer thì còn tuỳ vào trường đó
Thông thường những người vn ở đây lâu đều nói người mới qua nên học ở college trước vì học phí rẻ hơn đại học nhiều, sau đó transfer lên. Nếu chờ 1 năm để thành resident thì học phí sẽ rẻ hơn nữa (resident học phí thấp hơn gấp 3 ỏ 4 lần tuỳ nơi). Tuy nhiên, nếu english bạn chưa good thì không cần chở 1 năm để trở thành resident vì họ sẽ bắt học english chưa được học chính thức nên khi học mấy lớp english này chỉ mất mấy trăm đô.
Tuỳ vào việc bạn có bằng toefl hay không, bằng cấp đại học như thế nào, khả năng tài chính ra sao, khả năng học của bạn nữa. Mỗi người phải tự tính toán thôi

QuynhNhu Phan

Thành viên mới

Chào bạn,

Toàn bộ bảng điểm phải được dịch sang tiếng Anh và công chứng. Sau khi dịch, hãy đề nghị bên dịch thuật dán niêm phong phong bì. Điều này rất quan trọng, chứng tỏ bạn chưa mở ra xem và chỉnh sửa.

Đối với bảng điểm cấp 3, bạn nên chuẩn bị khoảng 5 bản nếu có dự định nộp hồ sơ đến 5 trường ĐH. Đối với bảng điểm ĐH, bạn chỉ cần gửi một bản đến WES. Dịch vụ này sẽ chuyển điểm của bạn sang hệ thống giáo dục ở Mỹ. Đến khi nộp đơn xin học, bạn chỉ cần yêu cầu WES gửi học bạ thẳng đến trường.