Giúp em để có sự lựa chọn đúng đắn.

Hoa Hong Xanh

Thành viên mới
Thân chào các anh chị em trong diễn đàn. Em đang phân vân về ngành học của em, em lên google search mới biết được website này. Anh chị em vui lòng tư vấn dùm em, em đang học ngành medical lab technician mùa fall 2012 là em vào chuyên ngành, nhưng sau khi em lấy lớp introduction medical lab và đã có đi lab tour do giáo viên dẫn đi, thì thấy ngành này 1 bệnh viện chỉ có 3-4 medical lab technician mà thôi, medical technologist thì nhiều hơn, em định học lấy bằng ASS trước sau đó tranfer và lấy bằng 4 năm, nhưng với tình hình hiện nay em rất sợ ra trường mà ko tìm được việc làm. Ở Austin nơi em đang cư ngụ có CPL rất lớn chuyên về xét nghiệm, tuyển cũng khá nhiều MLT, nhưng sắp tới em move tới Dallas sợ mình rât khó tìm viêc làm. Vậy theo các anh chị em, em có nên tiếp tục không? hay là chuyễn qua LVN đễ dễ kiếm việc làm hơn? em ko có fiance aid vì dại dột nộp bằng DH ở VN của mình vào. Mong các anh chị cho em lời khuyên.

Chân thành cám ơn các anh chị nhiều.

Ðề: Giúp em để có sự lựa chọn đúng đắn.

em ko có fiance aid vì dại dột nộp bằng DH ở VN của mình vào
Lab technician thường chỉ học 1 - 2 năm. Lab technologist là bằng 4 năm. Chuyện tương lai không ai doan chính xác được. Hiện tại và tương lai gần thì y tế là quan tâm hàng đầu của người Mỹ, tuổi thọ con người càng ngày càng cao. Medical engineer, và medical technologist tôi thấy ít người học, em sẽ không phải cạnh tranh với nurse (Hiện tại ai muốn học BS nurse phải nằm chờ trong waitlist)

Em lỡ dại nộp bằng đại học cho trường, không có nghĩa là em sẽ không có financial aid. Vào FAFSA đổi lại được mà (Pursue a second degree). FAFSA vẫn cho những người muốn đổi nghề và chưa bao giờ nhận tiền từ FAFSA

Hoa Hong Xanh

Thành viên mới

Lab technician thường chỉ học 1 - 2 năm. Lab technologist là bằng 4 năm. Chuyện tương lai không ai doan chính xác được. Hiện tại và tương lai gần thì y tế là quan tâm hàng đầu của người Mỹ, tuổi thọ con người càng ngày càng cao. Medical engineer, và medical technologist tôi thấy ít người học, em sẽ không phải cạnh tranh với nurse (Hiện tại ai muốn học BS nurse phải nằm chờ trong waitlist)

Em lỡ dại nộp bằng đại học cho trường, không có nghĩa là em sẽ không có financial aid. Vào FAFSA đổi lại được mà (Pursue a second degree). FAFSA vẫn cho những người muốn đổi nghề và chưa bao giờ nhận tiền từ FAFSA
Dạ em cám ơn anh đã trả lời. Anh có thể vui lòng chỉ giúp em cách nào đổi lại để em nhận được fiancial aid từ FAFSA không anh? em cám ơn anh rất nhiều.

Em vào FAFSA chọn "Make a Corection" đổi lại thành 1st associate degree là xong. Dễ dàng thôi mà. Rất nhiều người phạm phải lỗi này, vẫn sửa lại được, không sao đâu. Ngay chính nhân viên của FAFSA đã hướng dẫn như trên.

Hoa Hong Xanh

Thành viên mới

Em vào FAFSA chọn "Make a Corection" đổi lại thành 1st associate degree là xong. Dễ dàng thôi mà. Rất nhiều người phạm phải lỗi này, vẫn sửa lại được, không sao đâu. Ngay chính nhân viên của FAFSA đã hướng dẫn như trên.
Em cám ơn anh rất nhiều vì đã tận tình chỉ bảo cũng như giải đáp những thắc mắc của em. Em vào FAFSA nhưng không tìm thấy "make a correction" ở chổ nào cả anh ạ. Em quên nói với anh là em apply từ năm 2009, nhưng không được chấp nhận cho đến nay em chưa apply lại thêm lần nào nữa. Nay nghe anh nói em chỉnh sửa được em rất mừng. Em biết mỗi năm mình phải apply fiancial aid lại. Nhưng em không biết trong thời gian lâu em không có vào đó để apply, như vậy thì profile của em có còn giữ hay không? Em tìm hoài mà không biết chổ để chỉnh sửa. Xin anh vui lòng giúp em lần nữa. Em xin cảm ơn anh rất nhiều vì đã dành thời gian giúp cho em nói riêng và những đồng hương nói chung trong website này.

Vậy thì em vào FAFSA.gov đăng ký lại, chọn theo hình trên.
FAFSA không cho tiền còn nhiều lý do khác. Ví dụ như thu nhập của em/ chồng em quá mức tối đa.

Hoa Hong Xanh

Thành viên mới

Vậy thì em vào FAFSA.gov đăng ký lại, chọn theo hình trên.
FAFSA không cho tiền còn nhiều lý do khác. Ví dụ như thu nhập của em/ chồng em quá mức tối đa.
Nếu vậy bắt đầu mùa sping 2012 em apply lại phải không anh? Kính chúc anh và gia đình được nhiều sức khỏe.

FAFSA thì xin ngay bây giờ cho niên khoá 2011 - 2012, còn chừng nào mới đi học là do em quyết định. Winter, Spring hay Summer tuỳ em chọn lựa. Học khoá nào thì FAFSA cho tiền khoá đó.

Hoa Hong Xanh

Thành viên mới

FAFSA thì xin ngay bây giờ cho niên khoá 2011 - 2012, còn chừng nào mới đi học là do em quyết định. Winter, Spring hay Summer tuỳ em chọn lựa. Học khoá nào thì FAFSA cho tiền khoá đó.
Anh vui lòng cho em hỏi thêm một điều nữa hiện tại em đang ở Austin, nhưng có thể trong 1 vài tháng nữa gia đình em move về Dallas. Nếu bây giờ em apply FAFSA cho trường ở Austin thì khi em move về Dallas em có được trợ cấp nếu em học trên đó hay không? (cùng chung một mùa spring 2012). Xin cám ơn anh rất nhiều.

Em muốn chuyển đi đâu cũng được hết. Chỉ cần vào FAFSA điền thêm mã số của trường mới (School Code), khi em học ở trường nào thì tự phòng financial aid của trường sẽ biết để lấy tiền của FAFSA cho em.

Hoa Hong Xanh

Thành viên mới

Em muốn chuyển đi đâu cũng được hết. Chỉ cần vào FAFSA điền thêm mã số của trường mới (School Code), khi em học ở trường nào thì tự phòng financial aid của trường sẽ biết để lấy tiền của FAFSA cho em.
Em chào anh Vhao8,

Em đã làm theo cách anh hướng dẫn để apply lại FaFSA nhưng mà vẫn không được vì trước kia em có submit bằng đại học ở VN của em cho trường em đang học và họ có lưu lại trong máy tính, cho nên khi em chờ hoài ko thấy họ gửi mail báo cho em biết là đơn xin của em có được hay ko? em vào trường hỏi thì họ check số social socurity number của em thì họ đã thấy em có bằng đại học rồi nên họ nói em ko thể xin fiancial aid. Vậy xin hỏi anh em còn cách nào nữa không ạ? Xin cảm ơn anh rất nhiều.

em vào trường hỏi thì họ check số social socurity number của em thì họ đã thấy em có bằng đại học rồi nên họ nói em ko thể xin fiancial aid.
Em hỏi trường thì làm sao mà trường biết được. Muốn hỏi thì phải hỏi thẳng FAFSA. Nếu cần thì tôi giúp em nói chuyện trực tiếp với FAFSA. Em vào Yahoo chat nói chuyện với tôi, rồi sau đó 3 way phone hỏi FAFSA.

YIM vha08

Hoa Hong Xanh

Thành viên mới

Em hỏi trường thì làm sao mà trường biết được. Muốn hỏi thì phải hỏi thẳng FAFSA. Nếu cần thì tôi giúp em nói chuyện trực tiếp với FAFSA. Em vào Yahoo chat nói chuyện với tôi, rồi sau đó 3 way phone hỏi FAFSA.

YIM vha08
Dạ, em cám ơn anh nhiều. Em sẽ liên lạc với anh qua YIM.

Hoa Hong Xanh

Thành viên mới

Sáng thứ Sáu OK. Từ 8:00 AM - 10:00 AM giờ Texas
Em gửi cho anh qua email nên cứ chờ email mà quên vào đây. Phiền anh cho em xin lại lịch hẹn khác được không ạ? Cám ơn anh rất nhiều.