[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - HCM2015509073

hoanghon062

Thành viên tích cực
Ðề: Có cần nộp timeline khi mở hồ sơ bảo lãnh diện vợ chồng CR1(nộp cùng I-130)

Xin chào các anh chị em trong diễn đàn, em đang rất buồn nên muốn chia sẻ về trường hợp của em.

Hồ sơ em được approved ngày 25 tháng 3.
Ngày 15 tháng 4 đóng 120$
Ngày 17 tháng 4 xuất hiện chữ PAID
Ngày 12 tháng 5 nhận invoice đóng IV fee từ NVC

Do website của NVC bị hư nên em không thể đóng tiền online được. Chồng em đã gọi cho NVC, người ta nói là có thể đóng tiền bằng Check qua thư đồng thời có thể gởi AOS và Civil document cho NVC

Ngày 26 tháng 5, NVC nhận được hồ sơ.
Ngày 3 tháng 6, NVC gởi email, nói là nhận được hồ sơ của em rồi, nói chờ 30 ngày để xem xét.

Ngày 8 tháng 6, họ nói đã nhận được check đóng tiền của em. Nhưng vì website của NVC bị hư nên tới hôm qua (ngày 7 tháng 7) mới xuất hiện chữ PAID trong phần IV fee và Ds-260 vẫn chưa xuất hiện. Chồng em gọi thì họ nói tiếp tục chờ.

Hôm nay (ngày 8 tháng 7) thì chồng em nhận được email nói là bị checklist, hồ sơ còn thiếu mỗi ds-260. Họ nói sau khi điền xong, phải chờ thêm 45 ngày.

em thấy buồn quá, hồ sơ tụi em chuẩn bị rất kỹ, do website của họ bị hư nên mới bị như vậy. Bây giờ DS-260 vẫn chưa được điền điền, không biết chừng nào mới được complete nữa.

Có anh chị nào giống mình không? Cho mình hỏi mỗi lần bị checklist thì phải đợi bao lâu? Xin cám ơn tất cả mọi người.
hs mình đóng tiền từ tháng 3.. điền ds260 xong xuôi hết mà vẫn bị checklist tới 2 lần( bị của con trai cr2) cứ mỗi lần là ngóng 60 ngày ah..kéo dài tới hôm nay mà chưa thấy complete nè hjhj..đừng buồn làm j,có rầu cũng ko nhanh hơn dc..cứ ráng đợi đi bạn.mình đã đợi dc lâu giờ thj đợi thêm đâu sao hj

thuha110685vt

Thành viên tích cực

hs mình đóng tiền từ tháng 3.. điền ds260 xong xuôi hết mà vẫn bị checklist tới 2 lần( bị của con trai cr2) cứ mỗi lần là ngóng 60 ngày ah..kéo dài tới hôm nay mà chưa thấy complete nè hjhj..đừng buồn làm j,có rầu cũng ko nhanh hơn dc..cứ ráng đợi đi bạn.mình đã đợi dc lâu giờ thj đợi thêm đâu sao hj
Em xin cám ơn chị Kate và hoanghon062 nhiều. Chắc có thể chị hoanghon062 có con nên đỡ thấy buồn, em thì chưa có nên cảm thấy thời gian lâu quá. Chồng em lại quá bận, không thể về đựơc...Thôi thì em sẽ cố gắng làm cho mình thật bận rộn để thời gian qua mau.

chắc hồ sơ chị hoanghon062 sẽ xong trước em, chị nhớ chia sẻ để em và mọi người cùng biết nha! Chúc tất cả mọi người trong diễn đàn gặp nhiều may mắn!

hoanghon062

Thành viên tích cực

Em xin cám ơn chị Kate và hoanghon062 nhiều. Chắc có thể chị hoanghon062 có con nên đỡ thấy buồn, em thì chưa có nên cảm thấy thời gian lâu quá. Chồng em lại quá bận, không thể về đựơc...Thôi thì em sẽ cố gắng làm cho mình thật bận rộn để thời gian qua mau.

chắc hồ sơ chị hoanghon062 sẽ xong trước em, chị nhớ chia sẻ để em và mọi người cùng biết nha! Chúc tất cả mọi người trong diễn đàn gặp nhiều may mắn!
hjhj..con mình đi học suốt..ck mình thj bận hơn 1 năm chưa về..nhưng cũng ráng đợi thôi bạn ah..mình bùn cug ko dc j hjhj..nếu hs mình xog trc thj mjh sẽ chia sẽ cho b liền..mong là dc complete sớm...minh cũng chúc bạn goog luck nha

hoanghon062

Thành viên tích cực

em chào các anh chị ..e đợi cp 2 tháng nay chưa có..chồng e có gửi mail hỏi và giờ thj nhận dc mail như vậy.anh chị ơi mail này là sao..chồng e cũng gọi nvc rồi nhưng nvc bảo xong rồi..e tới giờ chưa hề nhận dc mail cp..e thấy lâu và lo hơn..mong được anh chị giúp e

Dear Sir/Madam:

The National Visa Center (NVC) received your inquiry regarding the immigrant visa petition: HCM2015509073 filed by BAO DUY PHAN on behalf of KIM THANH THI NGUYEN.

To ensure a prompt reply on future inquiries, please include only one case per email with the case number in the subject line.

The NVC completed its processing of KIM THANH THI NGUYEN's visa petition.

The petition is waiting for an appointment to be scheduled at the U.S. Embassy or Consulate in HO CHI MINH CITY, VIETNAM. When an interview appointment is scheduled, the petitioner, principal applicant, designated agent, and attorney of record (if applicable) will be notified.

Please be advised that we schedule interview appointments based on the capacity of the respective U.S. Embassy/Consulate General. We are unable to predict when an interview will be scheduled.

Case Number: HCM2015509073
Petitioner's Name: PHAN, BAO DUY
Principal Applicant's Name: NGUYEN,KIM THANH THI
Preference Category: CR1
Your Priority Date: 18Apr2014
Foreign State Chargeability: VIETNAM
Invoice ID Number: ********
U.S. CONSULATE GENERAL
4 LE DUAN BLVD., DISTRICT 1
HO CHI MINH CITY
VIETNAM

Sincerely,

kate0912

Ban điều hành

em chào các anh chị ..e đợi cp 2 tháng nay chưa có..chồng e có gửi mail hỏi và giờ thj nhận dc mail như vậy.anh chị ơi mail này là sao..chồng e cũng gọi nvc rồi nhưng nvc bảo xong rồi..e tới giờ chưa hề nhận dc mail cp..e thấy lâu và lo hơn..mong được anh chị giúp e

Dear Sir/Madam:

The National Visa Center (NVC) received your inquiry regarding the immigrant visa petition: HCM2015509073 filed by BAO DUY PHAN on behalf of KIM THANH THI NGUYEN.

To ensure a prompt reply on future inquiries, please include only one case per email with the case number in the subject line.

The petition is waiting for an appointment to be scheduled at the U.S. Embassy or Consulate in HO CHI MINH CITY, VIETNAM. When an interview appointment is scheduled, the petitioner, principal applicant, designated agent, and attorney of record (if applicable) will be notified.

Please be advised that we schedule interview appointments based on the capacity of the respective U.S. Embassy/Consulate General. We are unable to predict when an interview will be scheduled.

Case Number: HCM2015509073
Petitioner's Name: PHAN, BAO DUY
Principal Applicant's Name: NGUYEN,KIM THANH THI
Preference Category: CR1
Your Priority Date: 18Apr2014
Foreign State Chargeability: VIETNAM
Invoice ID Number: ********
U.S. CONSULATE GENERAL
4 LE DUAN BLVD., DISTRICT 1
HO CHI MINH CITY
VIETNAM

Sincerely,

Chào bạn,
Hồ sơ của bạn đã cp . Giờ tiếp tục đợi lịch pv của NVC

hoanghon062

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Hồ sơ của bạn đã cp . Giờ tiếp tục đợi lịch pv của NVC
troi ơi e mừng wa...jo đợi thư nvc trả lời cho cr2 con e..chồng e ko bit gửi mail hỏi chung 2 mẹ con nhug nvc chỉ gửi thư trả lời cp mình e ah..vậy con e có cp chung với e ko vậy ạ..ck e gọi thì nvc nói đã xong cả 2 mẹ con..cho e hỏi thêm vậy là e cp vào ngày nào vậy ạ..hay tháng nào? chồng e gọi thì nói 2 mẹ con e cp vào tháng trước..mong được anh chị nói cho e hiu thêm..cảm ơn chị kate0912 nhiu vì trả lời e..

hoanghon062

Thành viên tích cực
e chào anh chị trên xnc...hôm qua chồng e đã nhận dc mail cp của e..nhưng của con e thj ko thấy..4 tuần trước chồng e gửi mail hỏi nên jo có mail trả lời cp...2 ngày trước chồng e đã gọi nvc hỏi cả 2 mẹ con được cp chưa..thj nvc đều bảo xong hết từ tháng trước jo đợi lịch pv..nhưng tới jo chua thấy mail cho con e..ck e lại ko bit cách hỏi nên gửi 1 mail mà hỏi hs e và hs con lun..nhưng chỉ có e dc trả lời..anh chị ơi như vậy con e có cp chưa..vậy là e cp vào tháng 7 fai ko ạ?..e lo 2 mẹ con cp khác ngày rui lịch pv khác:20: mong dc a chị trả lời ..

hoanghon062

Thành viên tích cực
e chào anh chị trên xnc...hôm qua chồng e đã nhận dc mail cp của e..nhưng của con e thj ko thấy..4 tuần trước chồng e gửi mail hỏi nên jo có mail trả lời cp...2 ngày trước chồng e đã gọi nvc hỏi cả 2 mẹ con được cp chưa..thj nvc đều bảo xong hết từ tháng trước jo đợi lịch pv..nhưng tới jo chua thấy mail cho con e..ck e lại ko bit cách hỏi nên gửi 1 mail mà hỏi hs e và hs con lun..nhưng chỉ có e dc trả lời..anh chị ơi như vậy con e có cp chưa..vậy là e cp vào tháng 7 fai ko ạ?..e lo 2 mẹ con cp khác ngày rui lịch pv khác:20: mong dc a chị trả lời ..
em chào anh chị trên xnc..hjc có ai giúp e cho e hiểu thêm dc ko..e lo cho hs con e..sợ 2 mẹ con ko có lịch pv chung..

hoanghon062

Thành viên tích cực

em chào anh chị..có ai trả lời giúp e với..e lo cho hs con e quá..:20:

hoanghon062

Thành viên tích cực

Chào anh vuthangsi và các anh chị tren xnc..hs e đang đợi pv, e có 1 số thắc mắc và mong dc anh, anh chị giúp đỡ để e biết cách trả lời khj pv. hs thì vc e tự làm
- chồng e ko có nhờ ai làm đồng bảo trợ
- thuế 2012-2013: hơn 40 ngàn
- thuế 2014: chỉ có hơn 12 ngàn
- ck e đi học từ 2012-2014, đến gần cuối năm 2014 mới bắt đầu kiếm dc việc làm
- hiện tại income của chồng e là 1 năm 70 ngàn, vậy cho e dc hỏi, thuế 2014 ck e thấp vậy có sao ko, hiện tại ck e làm công ty máy tính,và e có cần chuẩn bị gì thêm cho bộ BTTC ko ạ?.. Chồng e có cần gửi giấy tờ gì ko, tại e lo thuế 2014 thấp quá, mà chồng e bảo lãnh 2 mẹ con e....mong được các anh chị giúp e và để e bit thêm chuẩn bị giấy tờ đày đủ hơn

Last edited by a moderator:

vuthangsi

Ban điều hành

Chào anh vuthangsi và các anh chị tren xnc..hs e đang đợi pv, e có 1 số thắc mắc và mong dc anh, anh chị giúp đỡ để e biết cách trả lời khj pv. hs thì vc e tự làm
-- thuế 2012-2013: hơn 40 ngàn
- thuế 2014: chỉ có hơn 12 ngàn
- ck e đi học từ 2012-2014, đến gần cuối năm 2014 mới bắt đầu kiếm dc chồng e ko có nhờ ai làm đồng bảo trợ
việc làm
- hiện tại income của chồng e là 1 năm 70 ngàn, vậy cho e dc hỏi, thuế 2014 ck e thấp vậy có sao ko, hiện tại ck e làm công ty máy tính,và e có cần chuẩn bị gì thêm cho bộ BTTC ko ạ?.. Chồng e có cần gửi giấy tờ gì ko, tại e lo thuế 2014 thấp quá, mà chồng e bảo lãnh 2 mẹ con e....mong được các anh chị giúp e và để e bit thêm chuẩn bị giấy tờ đày đủ hơn

Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213(A) của Luật Di trú và Nhập tịch HOA KỲ .

Mẫu I-864 phải được đi kèm với bằng chứng về
1 Giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,Phỏng vấn sau ngày 15/04/2015 phải có giấy khai thuế của năm 2014.

2 Bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.

Để tính mức income bảo trợ tài chính cho hồ sơ bảo lãnh cần phải dựa vào bảng Poverty Guidelines được công bố hàng năm.
Mức tính income để bảo trợ bằng 125% poverty lines.

I-864 P năm 2015 xem ở đây

http://www.uscis.gov/sites/default/files/files/form/i-864p.pdf

NẾU CHỈ CÓ VỢ CHỒNG BẠN VÀ NGƯỜI CON , 3 NGƯỜI , THÌ MỨC INCOME PHẢI LÀ $25,112
http://www.uscis.gov/i-864p

Tuy nhiên bạn cần hỏi lại chồng bạn đã có từng bảo trợ tài chính cho những người nào khác nữa không ?, nếu có thì phải cộng thêm những người này vào để tính mức income bảo trợ tài chính .
chồng e ko có nhờ ai làm đồng bảo trợ
Khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh thì trong trường hợp này , người bảo lãnh cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ.

Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864, hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.

hoanghon062

Thành viên tích cực

Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213(A) của Luật Di trú và Nhập tịch HOA KỲ .

1 Giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,Phỏng vấn sau ngày 15/04/2015 phải có giấy khai thuế của năm 2014.

2 Bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.

Để tính mức income bảo trợ tài chính cho hồ sơ bảo lãnh cần phải dựa vào bảng Poverty Guidelines được công bố hàng năm.
Mức tính income để bảo trợ bằng 125% poverty lines.

I-864 P năm 2015 xem ở đây

http://www.uscis.gov/sites/default/files/files/form/i-864p.pdf

NẾU CHỈ CÓ VỢ CHỒNG BẠN VÀ NGƯỜI CON , 3 NGƯỜI , THÌ MỨC INCOME PHẢI LÀ $25,112
http://www.uscis.gov/i-864p

Tuy nhiên bạn cần hỏi lại chồng bạn đã có từng bảo trợ tài chính cho những người nào khác nữa không ?, nếu có thì phải cộng thêm những người này vào để tính mức income bảo trợ tài chính .

Khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh thì trong trường hợp này , người bảo lãnh cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ.

Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864, hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.

E cám ơn a vuthangsi đã trả lời cho e, chồng e chưa bao jo bảo trợ tài chính cho ai
e thắc mắc là thuế 2014 chồng e chỉ có hơn 12 ngàn( giữa 2014 chồng e mới học xog bằng thạc sĩ và bắt đầu kiếm viêc tới gần cuối năm 2014 mới ổn định)
- lương bây giờ là 70 ngàn/ năm và e complete tháng 6 đang đợi thư pv,e sợ ko có khai thuế 2015,chỉ có thuế 2012-2013-2014 thui ạ
- lúc pv e lo bị lsq hỏi thuế 2014 chồng e thấp,mong đc a hướng dẫn cho e hiểu,khj đi pvan,e có cần đem theo giấy tờ gì thêm cho bộ bảo trợ tài chính của e và con riêng của e.
-- e ko biết hỏi ai nên mong diễn đàn và a giup đỡ cho e hiểu và biết cách chuẩn bị..mong được a trả lời giup e

vuthangsi

Ban điều hành

TRONG EMAIL CUẢ NVC TRÃ LỜI THƯ CHO BẠN Ở TRÊN , đọc kỷ đoạn văn này

Một lời nhắc nhở để đảm bảo về các yêu cầu trong tương lai, xin vui lòng bao gồm chỉ có một trường hợp hồ sơ cho mỗi email ,và chỉ có một số trường hợp trong dòng chủ đề.

Dear Sir/Madam:

Trường hợp hồ sơ của bạn và con bạn là 2 hồ sơ riêng biệt , có 2 case number khác nhau

DO BẠN HỎI CẢ HAI HỒ SƠ CUẢ BẠN VÀ CUẢ CON BẠN TRONG CÙNG MỘT EMAIL , VÀ Ở CỘT SUBJECT LINE BẠN ĐÃ GHI CẢ 2 SỐ CASE NUMBER VÀO TRONG CÙNG MỘT TIÊU ĐỀ .
VÌ LÝ DO NÀY NVC KHÔNG TRÃ LỜI CHO TRƯỜNG HỢP HỒ SƠ CUẢ CON BẠN .

Khi có thư phỏng vấn sẽ gởi thư cho LSQ HOA KỲ xin cả 2 mẹ con được phỏng vấn cùng một lượt .
Không cần lo lắng thắc mắc gì hết .

vuthangsi

Ban điều hành

E cám ơn a vuthangsi đã trả lời cho e, chồng e chưa bao jo bảo trợ tài chính cho ai
e thắc mắc là thuế 2014 chồng e chỉ có hơn 12 ngàn( giữa 2014 chồng e mới học xog bằng thạc sĩ và bắt đầu kiếm viêc tới gần cuối năm 2014 mới ổn định)
- lương bây giờ là 70 ngàn/ năm và e complete tháng 6 đang đợi thư pv,e sợ ko có khai thuế 2015,chỉ có thuế 2012-2013-2014 thui ạ
- lúc pv e lo bị lsq hỏi thuế 2014 chồng e thấp,mong đc a hướng dẫn cho e hiểu,khj đi pvan,e có cần đem theo giấy tờ gì thêm cho bộ bảo trợ tài chính của e và con riêng của e.
-- e ko biết hỏi ai nên mong diễn đàn và a giup đỡ cho e hiểu và biết cách chuẩn bị..mong được a trả lời giup e

Tại thời điểm này làm gì có thuế năm 2015 để mà khai .

Khi đi phỏng vấn cần đem theo 2 loại giấy tờ này

Bộ bảo trợ tài chính: Người bảo lãnh và người đồng bảo trợ (nếu có) phải nộp bộ Bảo trợ tài chính (Mẫu I-864) có chữ ký gốc cho mỗi đương đơn chính và bản sao cho mỗi đương đơn đi theo.

Bản chính I-864 phải đi kèm với giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất. Tốt hơn hết là bản thuế thu nhập từ Sở Thuế Liên Bang (IRS) (trước đây là mẫu 1722).

Tuy nhiên, mẫu W-2 và bản khai thuế liên bang (mẫu 1040), bao gồm các trang thuế liên quan có thể được chấp nhận trong một vài trường hợp. Thông tin về mẫu I-864 có thể xem tại

http://www.uscis.gov

hoanghon062

Thành viên tích cực

Tại thời điểm này làm gì có thuế năm 2015 để mà khai .

Khi đi phỏng vấn cần đem theo 2 loại giấy tờ này

Bộ bảo trợ tài chính: Người bảo lãnh và người đồng bảo trợ (nếu có) phải nộp bộ Bảo trợ tài chính (Mẫu I-864) có chữ ký gốc cho mỗi đương đơn chính và bản sao cho mỗi đương đơn đi theo.

Bản chính I-864 phải đi kèm với giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất. Tốt hơn hết là bản thuế thu nhập từ Sở Thuế Liên Bang (IRS) (trước đây là mẫu 1722).

Tuy nhiên, mẫu W-2 và bản khai thuế liên bang (mẫu 1040), bao gồm các trang thuế liên quan có thể được chấp nhận trong một vài trường hợp. Thông tin về mẫu I-864 có thể xem tại

http://www.uscis.gov

Cảm ơn a vuthangsi rất nhiều ạ.. ..vậy vấn đề thuế 2014 của chồng e thấp vậy có ảnh hưởng gì ko a? Vc e ko có người đồng bảo trợ...e hỏi nhiều mong a thông cảm...

hoanghon062

Thành viên tích cực
E chào anh chị,a vuthangsi,cho e hỏi,khj đi pv thj bộ bttc,ck e in i864 ra và kí vào,còn thuế 3 năm,giấy xác nhận việc làm,cùi lương thj ck e photo và scan dc fai ko ạ?..chỉ có i864 là có chữ kí sống gửi buu điện về thui ạ..mong dc anh c chỉ cho e