[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - ssum

ssum

Thành viên mới
Xin chào các anh chi trong XNC,

Rất mong các anh chị có hiểu biết về vấn đề này giúp đỡ tư vấn cho tôi

Hồ sơ bảo lãnh khi chồng tôi mở là diện CR1, sau khi vào diễn đàn và biết được sự khác biệt giữa CR1 và IR1 thì hồ sơ của tôi rơi vào thời điểm giữa 2 diện này, lúc mở hồ sơ thời gian kết hôn chưa đủ 2 năm , khi tôi bổ túc hs và được chấp thuận cấp visa thì thời gian kết hôn đã trên 2 năm (ĐKKH: 5/4/2010, bổ túc hs và được chấp thuận: 31/1/2013, visa phát hành ngày 21/2/2013). Ngày 26/2/2013 nhận visa thì trên visa của tôi lại ghi là CR1.

Vậy tôi có nên hỏi lại LSQ về việc này và xin điều chỉnh chuyển từ CR1 sang IR1 được không hay khi đến sân bay tại Mỹ lúc làm thủ tục nhập cư nhân viên USCIS họ có kiểm tra ngày đăng ký kết hôn và căn cứ vào thời gian đó để cấp thẻ xanh 10 năm, hay họ chỉ căn cứ theo nội dung ghi trong visa để cấp thẻ xanh 2 năm. (thời hạn visa của tôi chỉ kéo dài hơn 1 tháng đến 6april2013 là hết hạn)

cảm ơn các anh chị.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: ssum: Visa type CR1 nhưng thời gian kết hôn hơn 2 năm mong tư vấn

Xin chào các anh chi trong XNC,

Rất mong các anh chị có hiểu biết về vấn đề này giúp đỡ tư vấn cho tôi

Hồ sơ bảo lãnh khi chồng tôi mở là diện CR1, sau khi vào diễn đàn và biết được sự khác biệt giữa CR1 và IR1 thì hồ sơ của tôi rơi vào thời điểm giữa 2 diện này, lúc mở hồ sơ thời gian kết hôn chưa đủ 2 năm , khi tôi bổ túc hs và được chấp thuận cấp visa thì thời gian kết hôn đã trên 2 năm (ĐKKH: 5/4/2010, bổ túc hs và được chấp thuận: 31/1/2013, visa phát hành ngày 21/2/2013). Ngày 26/2/2013 nhận visa thì trên visa của tôi lại ghi là CR1.

Vậy tôi có nên hỏi lại LSQ về việc này và xin điều chỉnh chuyển từ CR1 sang IR1 được không hay khi đến sân bay tại Mỹ lúc làm thủ tục nhập cư nhân viên USCIS họ có kiểm tra ngày đăng ký kết hôn và căn cứ vào thời gian đó để cấp thẻ xanh 10 năm, hay họ chỉ căn cứ theo nội dung ghi trong visa để cấp thẻ xanh 2 năm. (thời hạn visa của tôi chỉ kéo dài hơn 1 tháng đến 6april2013 là hết hạn)

cảm ơn các anh chị.
Kể từ ngày đăng ký kết hôn , cho đến ngày được cấp visa
1 Thời gian dưới 2 năm diện CR1 Thẻ xanh 2 năm .
2 Thời gian trên 2 năm diện IR1 .Thẻ xanh 10 năm .
Do thời hạn visa cùa bạn chỉ còn hơn 1 tháng , nếu khiếu nại để chuyển đổi , sẽ không kịp thời gian .
Có thể , ngay tại thời điểm phỏng vấn thì thời gian chưa quá 2 năm , nên LSQ HOA KỲ cấp cho bạn visa CR1 .
Khi bạn nhập cảnh HOA KỲ ,NGÀY NHẬP CẢNH LÀ NGÀY BẠN ĐƯỢC HƯỠNG SỰ THƯỜNG TRÚ , cho dù lúc đó bạn chưa nhận được thẻ xanh , bạn khiếu nại xin chuyển đổi diện VISA , ĐỂ ĐƯỢC CẤP THẼ XANH 10 NĂM .
Bạn đặt câu hỏi này là bạn đã hiểu rõ tình trạng hồ sơ visa của bạn rồi .

ssum

Thành viên mới

Rất cảm ơn anh vuthangsi đã giúp đỡ hướng dẫn.
Vì vấn đề sức khỏe nên khi bổ túc hs và được lsq chấp thuận cấp visa thì thời gian cho phép chỉ hơn 1 tháng, vì vậy khi nhận được visa thấy ghi diện CR1 (lúc đó thời gian kết hôn của tôi đến khi được chấp thuận và cấp visa đã hơn 2 năm) tôi đã tham khảo rất nhiều bài của các anh chị đi trước trên XNC và 1 số forum về di trú khác xem có case nào tương tự, cách giải quyết như thế nào và có ảnh hưởng gì đến việc cấp thẻ xanh sau này không, thì thấy ở VDT có một số bạn cùng như vậy nhưng lại có kết quả không giống nhau như có bạn may mắn khi làm thủ tục nhập cảnh tại Mỹ thì có người được hỏi lại thời gian kết hôn và được nhân viên USCIS đóng IR1 trên visa, nhưng có bạn họ chỉ căn cứ trên visa mà không hỏi gì và vẫn đóng dấu CR1, nhưng cũng có bạn dù đã được đóng dấu IR1 trên visa nhưng khi thẻ xanh được gởi về thì vẫn chỉ được cấp thẻ xanh 2 năm (không hiểu có sự nhầm lẫn gì không!).
Nếu khi đến thời gian phải chuyển đổi thẻ xanh từ 2 năm thành 10 năm của những trường hợp này giống như của những case CR1 thật sự, thì đã không làm tôi lo lắng mong các anh chị tư vấn, vì có một chị khi đến thời gian xin chuyển đổi thẻ xanh 10 năm thì gặp rắc rối, chị ấy nộp form I751 để xin chuyển đổi thẻ xanh thì USCIS không đồng ý mà yêu cầu chị ấy phải nộp form i90 và họ đã điều tra xem xét, hơn 6 tháng mà vẫn chưa thấy trả lời.
Mong anh vuthangxi hướng dẫn, như anh nói ngày tôi nhập cảnh Hoa Kỳ khi làm thủ tục nhập cư thì tôi khiếu nại xin chuyển diện, vậy xin anh chỉ dẫn lúc đó tôi sẽ làm gì, tôi có phải làm đơn gì không để xin chuyển diện, tiếng Anh thì tôi còn tệ lắm vì vậy có gì tôi sẽ phải chuẩn bị trước , tôi đi chỉ có một mình. Với lai tôi được biết thời gian làm thủ tục nhập cư ở sân bay chỉ khoảng 10 phút mà thôi.
Để các anh chị xnc hiểu rõ vấn đề để hướng dẫn cho tôi nên tôi có hơi dài dòng, tôi rất chân thành cảm ơn các anh chị xnc không phải chỉ sự hướng dẫn của các anh chị ở vấn đề này mà thật sư tôi đã tham khảo được rất nhiều những sự tư vấn của các anh chị ở các case khác để có thể áp dụng cho case của mình. Rất cảm ơn.

Anthony Uyen

Thành viên tích cực

sau khi nhap canh hoa ky duoc visa 2 nam. sau 2 năm họ tự gởi về cho mình visa 10 năm à? hay mình cần làm để đổi

ssum

Thành viên mới

Hi,
Vì quá bận với việc hoc, việc làm...nên mình đã khg có thời gian theo dõi toppic và cũng vì mình đợi trường hợp của mình được giải quyết ra sao để có thông tin chính xác cho các bạn.
Mình đến Houston TX nhằm ngày chúa nhật, ngươi nhập cư lại đong nên mình phải đợi đến 5 tiếng mới đuoc gọi tên, nv immigration có 1 nguoi nói tiếng viet nhung toi lượt mình thì gặp 1 bà người mỹ, vì vốn tiếng Anh của mình quá tệ nên bà ấy chỉ hỏi mình địa chỉ và số phone của nguoi bảo lãnh, thơi gian đăng ký kết hôn rồi lấy dấu vân tay và chữ ký sau đó thì đóng mộc và ghi type của mình là CR1 và thời hạn duoc phép là 2 năm tren passport (dù bà ấy hỏi rất kỹ về thời gian đăng ký kết hôn tính đến ngày mình đến mỹ- lúc đó còn 5 ngày là mình đúng 3 năm) chắc bà ấy căn cứ vào type ghi tren visa.
Mình là một trong những người đầu tiên phải đóng phí nhập cư $165, ông xã mình đã đóng phí trước khi mình bay gần cả tháng nhưng do hệ thống computer về vụ này bị lỗi nên mình đợi hoài chẳng thấy thẻ xanh đâu chỉ thấy mail báo do chưa nộp phí nên chưa được cấp GC, ông xã mình phải phone hỏi cả chục lần rồi lên văn phòng nhập cư ở Houston 3,4 lần, còn phải gửi thư bảo đảm có cái receipt đóng phí, sau 5 tháng 17 ngay mình mới nhận được GC, may mà mình nhận đuọc thẻ xanh 10 năm.
Như vậy dù trên visa có ghi là CR1 và ở sân bay Mỹ ghi theo visa thì cơ quan immigration vẫn căn cứ vào thời gian đăng ký kết hôn đến ngày vào Mỹ để cấp thẻ xanh 2 năm hay 10 năm.
Bạn Uyên tham khảo thêm casc qui định về cấp thẻ xanh mà xnc đã nói rõ mình kg nhớ ở mục nào. Mình chỉ tóm tắt như sau: thời gian kết hôn tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày bạn vào Mỹ nếu trên 2 năm thì được cấp thẻ xanh 10 năm, nếu duói 2 năm thì được cấp thẻ xanh 2 năm, đ/v thẻ xanh 2 năm khi bạn ở mỹ được 1 năm 9 tháng thì bạn PHẢI làm hồ sơ để xin đoi thành thẻ xanh 10 năm, thường thì bạn phải nộp kèm tài liệu chứng minh mối quan hệ là thật và phải phỏng vấn lại ( bạn có thể tham khảo trên xnc hoac vào web của immigration có thong tin rất rõ )