[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - thuha

• Thread starter thuba
  • Ngày gửi
T

thuba

Guest
kính chào các bạn
Hom nay,mới về lại xuatnhapcanh.com nè.dau62 tiên cho thuba gởi lời chào đến các ACE trong xuatnhapcanh.com,chúc các ACE được nhiều sức khoẻ để giúp đỡ cộng đồng.
Sau dây thuba xin nhờ các ACE trong BDH giup dùm thuba một việc nhé.Thuba có người em,là công dân Mỹ có về VN cưới vợ và có một cháu bé dược 2 tuổi.Hiện tại người em dâu và cháu vẫn còn ở VN,nhưng hiện nay người em dâu muốn li dị.
Thuba muốn hỏi là:
-Nếu người em dâu muốn đơn phương tại VN tiến hành thủ tục li dị tại VN có được không?(trong trường hợp này em trai cũng đồng ý vấn đề li dị) ?người em dâu chỉ tiến hành thủ tục bên VN,toà có tiếp nhận hồ sơ khiếm diện không?
-Đưá con thì em Thuba có thể bảo lãnh qua Mỹ được không? Cháu có khai sanh do cha cháu về VN khai sanh tại TLS tpHCM?
Kính nhờ các ACE trong diễn đàn tư vấn dùm Thuba nhé.Xin chân thành cám ơn và kính chúc các ACE được nhiều sức khoẻ và hạnh phúc
Thân ái

linda

Ban điều hành
Ðề: Xin nhờ diễn đàn tư vấn

kính chào các bạn
Hom nay,mới về lại xuatnhapcanh.com nè.dau62 tiên cho thuba gởi lời chào đến các ACE trong xuatnhapcanh.com,chúc các ACE được nhiều sức khoẻ để giúp đỡ cộng đồng.
Sau dây thuba xin nhờ các ACE trong BDH giup dùm thuba một việc nhé.Thuba có người em,là công dân Mỹ có về VN cưới vợ và có một cháu bé dược 2 tuổi.Hiện tại người em dâu và cháu vẫn còn ở VN,nhưng hiện nay người em dâu muốn li dị.
Thuba muốn hỏi là:
-Nếu người em dâu muốn đơn phương tại VN tiến hành thủ tục li dị tại VN có được không?(trong trường hợp này em trai cũng đồng ý vấn đề li dị) ?người em dâu chỉ tiến hành thủ tục bên VN,toà có tiếp nhận hồ sơ khiếm diện không?
-Đưá con thì em Thuba có thể bảo lãnh qua Mỹ được không? Cháu có khai sanh do cha cháu về VN khai sanh tại TLS tpHCM?
Kính nhờ các ACE trong diễn đàn tư vấn dùm Thuba nhé.Xin chân thành cám ơn và kính chúc các ACE được nhiều sức khoẻ và hạnh phúc
Thân ái
Chào chị!

Cám ơn lời chúc của chị đến với anh, chị, em diễn đàn.

Em dâu của chị có thể đơn phương ly hôn tại Việt Nam, nếu em trai của chị đồng ý ly hôn nhưng không thể về được Việt Nam để tham gia xét xủ tại toà án, để thủ tục không phức tạp, em trai của chị làm một đơn xin ly hôn và bắt buộc phải ký tại Đại Sứ Quán Việt Nam ở Hoa Kỳ thì lá đơn này mới hợp thức Lãnh Sự, vì đây là hôn nhân có yêu tố người nước ngoài, nếu em của chị làm đúng thủ tục thì người vợ anh ấy ở Việt Nam sẽ bớt vất vả về thủ tục tại toà án và thời gian chờ xét xử cũng ngắn hơn.

Trường hợp em trai của chị và người vợ có con chung nên vấn đề này khi làm đơn ly hôn phải nêu rõ đứa bé thuộc về quyền ai sẽ nuôi dưỡng, người vợ hoặc chồng dành quyền nuôi dưỡng đứa bé thì người còn lại phải làm Giấy Cam Kết đồng ý cho người vợ hoặc chồng nuôi dưỡng con ( điều kiện cấp dưỡng hoặc như thế nào do 2 bên thoả thuận). Giấy này nếu ký tại Việt Nam thì phải ký trước mặt người nhận đơn tại Phường / Xã nơi đương đơn đăng ký hộ khẩu. Còn phía bên Mỹ phải ký tại Đại Sứ Quán Việt Nam ở Hoa Kỳ. Nếu không ký đúng tại Đại Sứ Quán Việt Nam ở HK thì toà án tại Việt Nam xem như những giấy tờ này không hợp thức hoá lãnh sự (có nghĩa không có hiệu lực).

Nếu việc ly hôn được thụ lý tại TP Hồ Chí Minh thì sẽ dễ dàng cho em dâu của chị và thời gian chờ đợi giải quyết khoảng 6 tháng đến một năm, nếu ở Tỉnh thì sẽ gặp nhiều khó khăn vì thường những trường hợp hôn nhân có mang yếu tố nước ngoài sẽ phức tạp và thời gian chờ rất lâu.

Em dâu của chị khi nộp đơn có thể xin xử vắng mặt, vấn đề này toà án sẽ hỏi và em dâu của chị được quyền đề nghị.

Em trai của chị có thể bảo lãnh con của mình sang Mỹ, với điều kiện khi ly hôn nên để quyền nuôi con cho người vợ, sau khi làm thủ tục ly hôn xong em trai của chị làm thủ tục bảo lãnh con, lúc này người vợ làm giấy cam kết đồng ý cho con xuất ngoại theo cha. Theo linda được biết đứa bé dưới 18 tuổi là con của công dân Hoa Kỳ còn độc thân bảo lãnh theo diện CR2, thời gian khoảng 9 tháng đến một năm là sẽ được phỏng vấn.

Linda xin chúc chị và gia đình bình an và vui vẻ!

T

thuba

Guest
Ðề: Xin nhờ diễn đàn tư vấn

Xin chào Linda cùng các bạn
Cám ơn Linda đã tư vấn cho Thuba vể vấn đề trên,Thuba sẽ nói lại với đứa em của Thuba để sắp xếp chuyện riêng.Xin chào và chúc sức khoẻ Linda nhé
Thân ái