Hồ sơ du học của hortensia_vn

nhocyuka

Thành viên mới
Chào chú và tất cả mọi người.

Mình tên H.Q, năm nay mình 24 tuổi.
Thông tin cá nhân:
Tốt nghiệp THPT năm 2007
Mình tốt nghiệp loại khá giỏi chuyên nghành hướng dẫn tại trường Saigontourist năm 2009.
Năm 2009 mình phỏng vấn du học rớt 7 lần. Mình nhờ bạn thân xin I-20 và chả ôn tập hay tìm hiểu nhiều về trường (tại bạn mình thuật lại cuộc phỏng vấn của him rất là dễ- và mình thấy rất nhiều người dở hơn mình du học nên nghĩ ai cũng đi được).
Đầu năm 2010, mẹ mình mất. Mình từ bỏ ý định du học và tiếp quản 1 phần việc gia đình.
Hồ sơ học bạ: tốt nghiệp cấp 3 là kì tích với mình, vì đi học mình bị cách ly ...
Lớp 10: 5.7
Lớp 11: 5.4
Lớp 12: 5.5
Thông tin gia đình:
Nhà mình có cty kinh doanh buôn bán. và 1 khu phòng trọ khoảng 50 phòng cho công nhân thuê, 1 cái building cho thuê.
Nội dung phỏng vấn 7 lần trước:
Vì quá lâu nên mình không nhớ chính xác nội dung các cuộc phỏng vấn, nhưng đại khái là:
- Bạn qua đó học trường nào?
- Cha mẹ bạn từng đi du lịch chưa?
- Nhà bạn có xe hơi không?
- Bạn học nghành gì?
- Tại sao bạn muốn du học US?
- Tiếng Anh của bạn khá tệ, sao bạn không học tiếng Anh ở VN?
- ...
2012, mình thật sự muốn đi du học vì sau 2 năm làm việc không có sự hiểu biết về chuyên nghành, cũng như sự quản lý tốt, mình thất bại khá nhiều.
Mình đóng phí cho 1 cty du học xin i20 và học phỏng vấn phí tất cả là 1.500$ + mua 1 tour du lịch Hàn để tăng điểm cộng.
Hôm qua 5/12 mình lại phỏng vấn rớt lần 8, dù trước đó cũng được Bảo Hân chỉ lên xnc xem hồ sơ + các trả lời các bạn khác, nên tự tin hơn rất nhiều.
Cuộc phỏng vấn = tiếng Anh, nhưng mình không nói lại được:
CO mở đầu trước: good morning, how are you today?
Me: i'm fine, thanks. And you?
CO: i'm fine, thanks. Bạn đã rớt 7 lần vào năm 2009. Hôm nay bạn có gì mới để nói với tôi ko?
Me: Yes, i have a new plan clearly. (mình khá sốc khi CO nói rõ như vậy, vì mình được bên dịch vụ nói là CO sẽ không còn lưu hồ sơ nhiều)
CO: Good.
Me: Bc i don't have TOEFL test, i will study ESL first, and i will study General Education..
CO cắt lời: Bạn không có TOEFL?
Me: vâng, nhưng trường SAC có chương trình học ESL tại trường, và tôi sẽ học ...
CO lại cắt lời: trường bạn yêu cầu TOEFL bao nhiêu?
Me: over 400 >>> cái này mình nhớ nhầm, trường mình yêu cầu hơn 450
CO: bạn có chắc ko?
Me: chắc, tôi nhớ thế.
CO: TOEFL như vậy khá thấp. Tại sao bạn ko học TOEFL ở VN?
Me: Trường SAC đồng ý cho tôi học anh văn tại trường và tôi nghĩ tôi học anh văn tại SAC sẽ tốt hơn khi tôi học anh văn tại VN, tôi có thể nói mọi lúc mọi nơi và chắc chắn phát âm sẽ đúng hơn khi học tại VN.
CO: trường bạn còn yêu cầu gì ngoài TOEFL?
Me khá lúng túng nhớ ra: bằng tốt nghiệp THPT, hơn 18 tuổi, banks statement,...
CO lại cắt lời: Bạn đang làm gì?
Me: tôi đang làm việc cho cty gia đình. Cty tôi cung cấp xxxxxxxx.
CO: xin lỗi, hôm nay tôi không cấp visa được cho bạn, vừa nói vừa đưa tờ giấy và khoanh tròn khúc in đậm...
Me( nói = tiếng Việt): thưa lãnh sự, ngài có thể cho tôi biết lí do tại saoo tôi không được cấp visa được không ạ? Tôi có kế hoạch học tập rõ ràng, tôi có thể trình bày cho ngài ....
CO: Tôi không được phép nói lí do tại sao bạn không được cấp visa, ngày hôm nay bạn không thuyết phục được tôi.
Me: cảm ơn lãnh sự, chúc ngài có 1 ngày làm việc vui!

Mong chú vha và mọi người có thể giúp trường hợp của cháu được không ạ?!

kim_khanh2402

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ du học của hortensia_vn

Hồ sơ học bạ: tốt nghiệp cấp 3 là kì tích với mình, vì đi học mình bị cách ly ...

Học bạ ảnh hưởng không ít đến việc xin Visa, nhưng anh/chị đã tốt nghiệp rồi, cũng không thay đổi được điểm số, cách tốt nhất để cải thiện là anh/chị nên ôn thi Toefl hay IELTS để cho CO thấy anh/chị có khả năng học tập tốt.

CO: i'm fine, thanks. Bạn đã rớt 7 lần vào năm 2009. Hôm nay bạn có gì mới để nói với tôi ko?
Me: Yes, i have a new plan clearly. (mình khá sốc khi CO nói rõ như vậy, vì mình được bên dịch vụ nói là CO sẽ không còn lưu hồ sơ nhiều)

Kinh nghiệm là đừng bao giờ tin lời dvụ =.=!

Me: vâng, nhưng trường SAC có chương trình học ESL tại trường, và tôi sẽ học ...

Hix anh/chị đã bỏ thời gian tìm hiểu trên diễn đàn thì trước khi pvấn cần hiểu rõ về trường mình học để có kế hoạch rõ ràng, CO hỏi lại là CO đã biết anh/chị nói sai r. Anh/chị trả lời hết những câu hỏi chú vha08 yêu cầu trong đây http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/15993-Các-em-du-học-sinh-lưu-ý rồi qua yh nói chuyện với chú xem sao nhé!
Thân!

nhocyuka

Thành viên mới

Học bạ ảnh hưởng không ít đến việc xin Visa, nhưng anh/chị đã tốt nghiệp rồi, cũng không thay đổi được điểm số, cách tốt nhất để cải thiện là anh/chị nên ôn thi Toefl hay IELTS để cho CO thấy anh/chị có khả năng học tập tốt.

Kinh nghiệm là đừng bao giờ tin lời dvụ =.=!

Hix anh/chị đã bỏ thời gian tìm hiểu trên diễn đàn thì trước khi pvấn cần hiểu rõ về trường mình học để có kế hoạch rõ ràng, CO hỏi lại là CO đã biết anh/chị nói sai r. Anh/chị trả lời hết những câu hỏi chú vha08 yêu cầu trong đây http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/15993-Các-em-du-học-sinh-lưu-ý rồi qua yh nói chuyện với chú xem sao nhé!
Thân!
Mình đã tìm hiểu kĩ ( mình biết rõ về esl: số lớp, GE gồm những môn gì, bao nhiu tính chỉ, lower division gồm những môn gì bao nhiêu tính chỉ) tiền sách, tiền 1 unit v.v... , nhưng mình cũng đã nói là mình nhớ sai và khá lúng túng. Mình không nói là chưa tìm hiểu gì mà :1:

kim_khanh2402

Thành viên mới

Ô =.= sorry nhocyuka, em vốn trí nhớ dở tệ. Chẳng nhớ trường hợp của ai ra ai nữa ="= . Cứ tưởng anh/chị mới tham gia diễn đàn. hix nhầm lẫn tai hại. :D Sr anh/chị nha! Anh/Chị cố gắng luyện cùng chú vha nha! Chúc anh/chị may mắn! Em gửi tin nhắn là anh/chị biết em trí nhớ kém cỡ nào r ="=
Mà em vẫn chưa biết phải xưng anh hay chị :D

nhocyuka

Thành viên mới

Ô =.= sorry nhocyuka, em vốn trí nhớ dở tệ. Chẳng nhớ trường hợp của ai ra ai nữa ="= . Cứ tưởng anh/chị mới tham gia diễn đàn. hix nhầm lẫn tai hại. :D Sr anh/chị nha! Anh/Chị cố gắng luyện cùng chú vha nha! Chúc anh/chị may mắn! Em gửi tin nhắn là anh/chị biết em trí nhớ kém cỡ nào r ="=
Mà em vẫn chưa biết phải xưng anh hay chị :D
Mình là con gái :11: