Hồ sơ du học của quylam2302

quylam232

Thành viên mới
Con tên là THảo hiện dang học lớp 12 và xin pv đi mĩ để học bên wasington DC bên trường Seattle Central Community College nó có dạy chương trình kép lến học thẳng luôn nên con quyêt định đi , Rồi PV cả 2 làn đều rớt
Dạ thưa chú xin lời khuyên về hò sơ phỏng vấn của con , con bị rớt 2 lần , 1 lần tại sài gòn và 1 lần tại hà nội.
Lần thú 1 :
CO : Em học trường gì ?
Me : Seatle Central Community College
CO : Ai giới thiệu trường này cho e ?
Me : trường trung tâm anh văn apolo giới thiệu e
CO : Tại sao em chọn trường này ?
ME : Vì trường này giá phù hợp và tiết học phù hợp
CO : Ba mẹ làm nghề gì ?
Me : Ba tôi mở công ty tư nhân và Mẹ tôi là chủ của quán cafe
CO : Nhà có xe oto ko
Me : Dạ có
CO : Đà du lịch lần nào chưa ?
ME : dạ chưa
Xong bị fail ngay chỗ này , họ còn nói tốt nhất nên học hêt cấp 3 rồi hãy đi pv lại.

Rồi lần 2 con quyet định ra hà nội pv , vì 2 lần phỏng vấn cách nhau là 3 ngày .
CO : Em nghĩ có sự khac biệt giưa hà nội vài sài gòn nên e bay ra đây phỏng vấn à ?
Me : Dạ có nhưng e không ro
Co : vậy có gi khác biệt không ( đến câu này e ko biêt nói gì luôn vì run hoảng vì ko biet trả lời sao )
Me : dạ ko
Fail ngay tại chỗ
Vậy theo chú lần sau cháu nên pv tại sài gòn hay hà nội , rồi nếu lần sau pv CO hỏi lại câu " Did you travel ? " và " What the difference this time " thì con phải trả lời như thế nào , Con sợ câu có gì khác biệt ở lần này . Mong chú giúp đỡ . Cam ơn chú rát nhiều

mimosa

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ du học của quylam2302

Mình nghĩ bạn trả lời như vậy là không thuyết phục được CO về lý do chọn trường. Ở WA có bao nhiêu trường mà chỉ có trường này là có tiết học phù hợp với bạn thôi sao?

Bạn chưa nói rõ về nghề nghiệp của ba bạn. Mở công ty tư nhân là làm cái gì? =>FAIL

Đó chỉ là ý kiến riêng của mình thôi nhé. :1:

chitran

Thành viên tích cực

CO : Em học trường gì ?
Me : Seatle Central Community College
CO : Ai giới thiệu trường này cho e ?
Me : trường trung tâm anh văn apolo giới thiệu e
Quan trọng nhất là bạn tự tìm hiểu và xác định là bạn sẽ nộp đơn vào trường này

Lưu ý: Bạn chọn trường nào là quyền của bạn. Luật pháp Mỹ có quy định về điều này. It's a freedom of choice.
Bạn nên tham khảo mục "Bí quyết lấy VISA du học" và các bài dợt phỏng vấn mà những bạn đi trước đã đăng

Tiếp nữa, nếu ba bạn mở công ty thì cần nói rõ ba bạn làm công việc gì. Là own business thì nói own business. ( về vấn đề mở công ty tư nhân thì mình nhớ không nhầm thì trong 1 bài viết cũng đã có đề cập ). Đồng thời đưa ra các giấy tờ chứng minh về việc kinh doanh của ba mẹ bạn cho CO

CO : Nhà có xe oto ko
Me : Dạ có

CO : Đà du lịch lần nào chưa ?
ME : dạ chưa
Câu này mục đích chỉ là để CO muốn kiểm tra khả năng tài chính của gia đình bạn.
Câu trả lời hay nhất sẽ là: Why I have to travel abroad? Travel abroad can not prove anything. My parents have xxxxx us dollar and this money is more than enough for me to finish my Bachelor Degree

CO : Em nghĩ có sự khac biệt giưa hà nội vài sài gòn nên e bay ra đây phỏng vấn à ?
Me : Dạ có nhưng e không ro
Co : vậy có gi khác biệt không ( đến câu này e ko biêt nói gì luôn vì run hoảng vì ko biet trả lời sao )
Me : dạ ko
Vấn đề ở chỗ. Bạn nghĩ rằng bạn có thể gặp may mắn khi được gặp người sau và bạn hy vọng người CO sau sẽ dễ tính hơn người trước phải không ?
Người ta cho bạn FAIL có nghĩa là trong hồ sơ và cách trả lời của bạn không thuyết phục ở 1 hay 1 số điểm nào đó. và họ muốn bạn thay đổi những điểm đó
Bạn quay lại PV lần 2 nhưng bản thân lại không biết mình có thay đổi được điều gì không thì FAIL là điều dĩ nhiên.

Những bài viết trên XNC rất bổ ích. Bạn nên tham khảo và cày thật nhuyễn trước khi quyết định đi PV
Hồi mình PV, trước đó 4 tháng mình đã mò vào đây cày cho bét nhè + nhờ chú VHA08 dợt cho vài câu mới thực sự tự tin lên đường và mình thành công ngay lần đầu

Chúc bạn có sự thay đổi lớn và gặp nhiều may mắn :D

quylam232

Thành viên mới

Sau khi nghiên cứu và rút ra dc nhiều điều hay , em quyết định soạn thảo câu hỏi và trả lời cho riêng em dựa trên các bài đăng của diễn đàn XNC . Mong Chú Vha và mấy anh chị đóng góp ý kiến cho em để e chắc chắn hơn cho phỏng vấn lần sau nha . Đây là đoạn mà e soạn thảo :

CO: How do you know this school?
Me: After researching from the Internet, overseas student forum, this school is my choice. Besides, I have a closed friend who is studying at this school, she recommended this school for me
CO: What's her name?
Me: Her name is Hoang Nhi
CO: Her major? You really know her?
Me: Of course! sHe is my closed friend, she went to the US at September 2012 and she is studying ESL

CO: Okay! What are you studying now?
Me : High shool student and English student at Apolo Shool
CO: Why U.S school, why not finish your study at Viet Nam
Me : Cause this shool has completion highshool program and I will get highshool diploma when I finish college
CO : why you chose this school , what the difference ?
Me : Because I did research this shool has program for student not fisnih highshool can get highshool diploma and continue to college
CO: What is your major and how long it take you to study?
Me : My major is Interior Design, I will study general education at Seattle Central College , as soon I finish general education I will transfer to Academy of Art University to finish my degree

CO : Do you transfer ?
Me: Yes, i will transfer to Academy of Art University of after I finish my general subject at Seattle Community College
CO: Tuition & Fees at seattle community college? How much?
Me : 9, 485.00 $
( Cái total fee trong I 20 của con là 18, 659 $ )
CO :What your father job ?
My father is the general manager at Đại Hưng Thịnh ( Ba con hùn vốn với người ta mở công ty nhưng con ko biêt ghi sao cho chuẩn chú ghi giúp con nhé ) , it’s a Printing and Advertise Service company. His base salary plus sale commission average $3000 USD/ month.
CO :What your mother job ?
My mother is an owner of coffe shop , and her income is average $1500 / month.

CO : Did you travel ?
Me : Why I have to travel

Nếu CO muốn hỏi tiếp : “ I think Your family finaicial not enough for you to travel “ thì nói “Travel abroad does not prove anything. My parent has 850 triệu việt nam ,this money is more than enough for me to study master degree.

CO : Will you return home after you finish your study?
ME : I gonna travel around to enjoy when I finish my study
CO: I don't be;ieve you will come back to your country after you finish your study?
ME : No body can prove anything has not happened yet. You cannot prove something has not yet happened
CO : Prove to me that you will return to your home country?
Me : OPT program allow me to work for 12 months and it’s better for me if I have some experiences in US.
CO : Would you like to stay in US if you have a chance?
Me : Unless there will be a major change in my life, I already have plan for my future
Co : I think you will try to find a job and stay in the US after you get your degree.
Me: As you are well aware, for a fraction of salary compare to US, I can have a very good life in my country.
CO : What difficulties do you think you may encounter in the US?
Me: Ofcourse, there will be problems and difficulties, but I will adapt.

chitran

Thành viên tích cực

CO: Her major? You really know her?
Me: Of course! sHe is my closed friend, she went to the US at September 2012 and she is studying ESL
Bạn nên chọn lọc trước khi đưa ra câu trả lời.
Bạn đừng trả lời bừa bãi ( xin lỗi nếu câu trả lời của bạn là sự thật ). Bất kỳ những lời nào mà bạn nói ra, CO đều có thể kiểm chứng. và bạn không bao giờ có thể qua mặt được CO - là những người được đào tạo phỏng vấn một cách bài bản, nhất là những trường hợp người VIỆT đi Mỹ

CO: Why U.S school, why not finish your study at Viet Nam
Me : Cause this shool has completion highshool program and I will get highshool diploma when I finish college
CO : why you chose this school , what the difference ?
Me : Because I did research this shool has program for student not fisnih highshool can get highshool diploma and continue to college
Luôn phải nhớ câu này: Mọi lựa chọn của bạn đều là quyền tự do, không ai bắt ép được bạn phải chọn trường nào, ở nước nào. Vì vậy phải đưa ra chính kiến của mình, càng dông dài càng văn vẻ thì càng chứng tỏ mình "BA XẠO" và "KHÔNG BIẾT GÌ"

CO :What your father job ?
My father is the general manager at Đại Hưng Thịnh ( Ba con hùn vốn với người ta mở công ty nhưng con ko biêt ghi sao cho chuẩn chú ghi giúp con nhé ) , it’s a Printing and Advertise Service company. His base salary plus sale commission average $3000 USD/ month.
Ba bạn là Chủ doanh nghiệp tư nhân chứ không phải là người làm công ăn lương nhà nước nên chú ý vào cái nghề nghiệp của ba bạn
NÊN HỌC HỎI CÓ CHỌN LỌC, ĐỪNG ĐỌC THEO KIỂU CỨ THẤY HAY LÀ VƠ HẾT VÀO MÌNH, thứ nhất là không phù hợp với hoàn cảnh của bạn, thứ hai là bạn không hiểu mình đang nói về cái gì

Own business , general manager.........etc

Nếu CO muốn hỏi tiếp : “ I think Your family finaicial not enough for you to travel “ thì nói “Travel abroad does not prove anything. My parent has 850 triệu việt nam ,this money is more than enough for me to study master degree.
Bạn nói như vậy có nghĩa là BẠN CHƯA TÌM HIỂU VÀ CHƯA HOẠCH ĐỊNH ĐƯỢC 1 KẾ HOẠCH HỌC TẬP RÕ RÀNG
Mình hỏi bạn câu này.

1/ Bạn dự định qua Mỹ để hoàn tất High School. Vậy số tiền bạn bỏ ra để hoàn tất High School là bao nhiêu
2/ Tiền bạn bỏ ra để finish bachelor degree là thêm bao nhiêu nữa mà bạn nói rằng 850 TRIỆU kia MORE THAN ENOUGH để bạn study MASTER DEGREE , vô lý, số tiền này ( 850 triệu ~ $40,000 ) có khi còn chưa đủ để bạn hoàn tất 1 năm học ĐẠI HỌC

1 lần nữa mình khuyên bạn
Nên tìm hiểu kỹ những cái gì mà bạn dự định sẽ thực hiện
Tìm hiểu về trường , về kế hoạch rồi vạch ra 1 hướng đi thật cụ thể thật rõ ràng

Chúc bạn thành công và gặp nhiều may mắn