Hồ sơ du học của Tamida

tamida

Thành viên mới
Chào mọi người, mình đang muốn học MBA ở West texas A&M. Sau đây là thông tin về mình:
1. Bản thân:
Tốt nghiệp năm 2011, ngành quản lý và kinh tế, đại học Amiens-Pháp liên kết với đại học Ngoại ngữ-ĐHQGHN. Điểm TB: 13.37/20, quy ra điểm US thì nó có 2 điểm, ko hiểu lắm: Undergraduate Total Hours = 99-Undergraduate GPA = 2.97 / Upper Level Total Hours = 34-Upper Level GPA= 2.68. Mình phải học trước 1 khóa tiếng anh ESL rồi phải học thêm khóa undergraduate (vì theo hệ Pháp mình học 3 năm, thiếu vài credit so vơi chuẩn US) xong mới được học MBA.

2. Gia đình:
Bố mình hiện làm trưởng chi cục thuế ở Hà Nội, mẹ về hưu (trước đó là giáo viên cấp 2), anh trai là giảng viên đại học. Thu nhập gia đình bình quân là 21tr/tháng. Trước đó bố mẹ mình có bán nhà nên cũng dư ra khoản cho mình đi học và chi tiêu gia đình. 1 sổ tk (college fund) = 48.000$ (Ngoài ra còn vài sổ khác nhưng không cho mình biết :p)

3. Kế hoạch học tập:
Mình học ESL = 7.000$ trong 4 tháng
Undergreduate ~ 13.000$ - thời gian và tiền cụ thể chưa biết vì trường chưa nói mình sẽ học môn nào (theo mình tìm hiểu thì max là 15.000$ trong 1 năm)
MBA = 30.000$ trong 2 năm
Total ~ 50.000$

Trên đây là hồ sơ của mình, mong mọi người cho ý kiến, 10/12 này mình pv lần 1 rồi.

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ du học của Tamida

Chào mọi người, mình đang muốn học MBA ở West texas A&M. Sau đây là thông tin về mình:
1. Bản thân:
Tốt nghiệp năm 2011, ngành quản lý và kinh tế, đại học Amiens-Pháp liên kết với đại học Ngoại ngữ-ĐHQGHN. Điểm TB: 13.37/20, quy ra điểm US thì nó có 2 điểm, ko hiểu lắm: Undergraduate Total Hours = 99-Undergraduate GPA = 2.97 / Upper Level Total Hours = 34-Upper Level GPA= 2.68. Mình phải học trước 1 khóa tiếng anh ESL rồi phải học thêm khóa undergraduate (vì theo hệ Pháp mình học 3 năm, thiếu vài credit so vơi chuẩn US) xong mới được học MBA.

2. Gia đình:
Bố mình hiện làm trưởng chi cục thuế ở Hà Nội, mẹ về hưu (trước đó là giáo viên cấp 2), anh trai là giảng viên đại học. Thu nhập gia đình bình quân là 21tr/tháng. Trước đó bố mẹ mình có bán nhà nên cũng dư ra khoản cho mình đi học và chi tiêu gia đình. 1 sổ tk (college fund) = 48.000$ (Ngoài ra còn vài sổ khác nhưng không cho mình biết :p)

3. Kế hoạch học tập:
Mình học ESL = 7.000$ trong 4 tháng
Undergreduate ~ 13.000$ - thời gian và tiền cụ thể chưa biết vì trường chưa nói mình sẽ học môn nào (theo mình tìm hiểu thì max là 15.000$ trong 1 năm)
MBA = 30.000$ trong 2 năm
Total ~ 50.000$

Trên đây là hồ sơ của mình, mong mọi người cho ý kiến, 10/12 này mình pv lần 1 rồi.
Thời gian gấp như vậy, bạn có thể gặp trực tiếp chú Vha để dợt PV đi. Nick yahoo của chú là Vha08 đó . Thân !

tamida

Thành viên mới

Các bạn ơi, mình đỗ rồi :D nhờ chú vha mà mình qua. Mình đã dời ngày từ 10 sang 13 để pv, nhờ chú rèn cho mấy đêm liền, à còn điều nữa là hãy tự tin trả lời CO nhé, mình nói lắm hay nói ko trôi chảy thì ko sao, họ ko nói gì đâu, cái chính là đủ ý, đúng câu hỏi. Sau đây là buổi pv của mình:

Me: good morning sir
Co: good morning, how are you?
Me: i'm fine thank you, and you?
Co: i'm fine thank.....i confused....did you get your barchelor in French?
Me: no, i get it in VN
Co: you get it in VN? why?
Me: because it's cooperrate education program
Co: oh, what school did you study?
Me: i'm student of economic and managements facuty of Amiens University of French, which cooperrate ULIS....
CO: oh, so you have barchelor, why you study barchelor in US?
Me: because i want to study MBA and the BBA is one of requirement
CO: your I-20 show you will study English?
Me: sir, i chose wrong curriculum of French system, so I must study Elish first
Co: i see
CO:How can you pay for your study?
me: My parents sold a house (dang bi noi thi ngat)
Co: i know (vì họ thu cả giấy tờ tài chính gồm cái hợp đồng bán nhà của mình), but I don't see....(ko rõ lắm nhưng mìnhhiểu ngay)
Me: I have bank statement, I showed it for you, can you find again?
Co: oh, here...What's is your parents job?
Me: My father..my mother....
CO: do you have any brother or sister?
Me: yes, i have older brother
Co: what does he do?
Me: he is instractor of university
Co: how long will you stay before you finish master?
Me: after 2 course of English, i believe i can study at university. My plan is 3 years or nomore than 4 years to finish my study.
Co: ok, i will give you visa ....gì gì đó ko nghe rõ lắm nhưng mà biết chắc là mình được oy.
Me: thank you, thank for your interview

Cảm ơn chú vha, cảm ơn xnc đã cho mình nhiều kinh nghiệp :D

Chúc mừng cháu

Cháu là người mà tôi phải mất nhiều thì giờ nhất, cháu lấy được visa là tôi vui rồi. Khi qua tới Mỹ học Anh văn, cháu nên xem lại và tìm hiểu về các ngành khác, có thể ngành khác sẽ thích hợp với cháu và có tương lai hơn.

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chúc mừng anh/chị.
Tiếng Pháp cũng hay,nhưng ở Mỹ thì dùng tiếng Mỹ,nhưng có ngôn ngữ thứ 3 nữa thì thích nhỉ. Qua Mỹ có thêm Español :D
Have a safe trip nhé anh/chị :)
P/s: Diễn đàn mất nút "Thanks" rồi :(

Thành

Thích đủ thứ ...

Chúc mừng anh/chị.
Tiếng Pháp cũng hay,nhưng ở Mỹ thì dùng tiếng Mỹ,nhưng có ngôn ngữ thứ 3 nữa thì thích nhỉ. Qua Mỹ có thêm Español :D
Have a safe trip nhé anh/chị :)
P/s: Diễn đàn mất nút "Thanks" rồi :(
Không mầt đâu, chỉ off thôi để giảm tải cho diễn đàn :1:

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Không mầt đâu, chỉ off thôi để giảm tải cho diễn đàn :1:
Dạ, vậy con hiểu rồi chú Thành, Miễn sao diễn đàn vô được đều đều,vèo vèo như xưa là con mừng rồi

tamida

Thành viên mới

vâng, con đọc thấy chú bảo MBA chẳng là gì, con nghĩ cũng nên thay đổi tư duy chú à. Sang đấy con nhờ chú giúp đỡ thêm :D