[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - kindlyvn

kindlyvn

Thành viên mới
Mình đã qua mỹ được 9 tháng và đã có thẻ xanh 10 năm, mình đã xin giấy công hàm độc thân rồi. và Mình mới về việtnam.
Hộ Khẩu mình ở dalat nên phải đăng kí ở sở tư pháp lâm đồng.Nên sáng nay mình mang lên để Đk kết hôn nhưng sáng nay mình lên sở tư pháp lâm đồng người ta lại không chấp nhận tờ công hàm độc thân, người ta nói giấy này chưa hơp thức hóa ,phải xin giấy tuyên thệ độc thân ở lãnh sứ quán mỹ tại saigon thi mới được rồi mang qua sở nội vụ ở sàgon chứng nhận thì hồ sơ ở tư pháp mới giải quyết, có ai giống trường hợp mình không xin chỉ dẫn cho mình với, vì thời gian mình về VN cũng không được lâu lắm mà cứ trục trặc như vậy cũng kẹt lắm.
Không biết đã có ai từng Đkkh ở sở tư pháp lâm đồng chưa ?
Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Xin cảm ơn

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Mong được giúp đỡ về hồ sơ Đăng kí kết hôn ở Sở Tư Pháp

Mình đã qua mỹ được 9 tháng và đã có thẻ xanh 10 năm, mình đã xin giấy công hàm độc thân rồi. và Mình mới về việtnam.
Hộ Khẩu mình ở dalat nên phải đăng kí ở sở tư pháp lâm đồng.Nên sáng nay mình mang lên để Đk kết hôn nhưng sáng nay mình lên sở tư pháp lâm đồng người ta lại không chấp nhận tờ công hàm độc thân, người ta nói giấy này chưa hơp thức hóa ,phải xin giấy tuyên thệ độc thân ở lãnh sứ quán mỹ tại saigon thi mới được rồi mang qua sở nội vụ ở sàgon chứng nhận thì hồ sơ ở tư pháp mới giải quyết, có ai giống trường hợp mình không xin chỉ dẫn cho mình với, vì thời gian mình về VN cũng không được lâu lắm mà cứ trục trặc như vậy cũng kẹt lắm.
Không biết đã có ai từng Đkkh ở sở tư pháp lâm đồng chưa ?
Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Xin cảm ơn
Theo thông tin hiện tại tôi được biết , khi bạn xin công hàm độc thân tại Hoa kỳ thì bạn cũng cần các bước :

@ Hợp pháp hóa hồ sơ xin đăng kí kết hôn tại Việt Nam của người Việt định cư tại Hoa Kỳ

@ Hướng dẫn thủ tục hợp pháp hóa, chứng nhận lãnh sự

Việc này là do Đại sứ quán Việt nam tại Hoa Kỳ ký xác nhận và hoàn tất các thủ tục Lãnh sự cho người Việt Nam định cư tại Hoa Kỳ đảm nhận.

Có thể bạn đã hiểu nhầm ý của nhân viên Sở tư pháp là hợp thức hoá lãnh sự tại LSQ Saigon... Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Tp.HCM họ không làm công việc hợp thức hoá Lãnh sự cho diện thường trú nhân mà họ chỉ làm cho những công dân Hoa Kỳ (có quốc tịch mà thôi)

Bạn cần tìm hiểu thêm thủ tục hợp thức hoá lãnh sự trong link sau nhé: http://viet.vietnamembassy.us/lanhsu/

maistefanac

Thành viên mới

Chao bạn,

Bạn đang ở Lâm Đồng, bạn hãy tìm đến sở ngoại vụ để hợp thức hoá giấy công hàm độc thân, nó chỉ mất khoảng 10usd quy ra tiền VN.

Nếu bạn không hợp thức hoá được thí alo cho mình, mình sẽ chỉ giúp miễn phí, mình có nhiều kinh nghiệm cho việc đăng ký kết hôn với người nước ngoài.

Trước đây mình ko biết nên mất vài nghìn đô để làm đó hihi...

kindlyvn

Thành viên mới

Vậy trường hợp của mình là phải quay lại Mỹ để xin 2 loại giấy : ??
1. Báo cáo tìm kiếm tình trạng hôn nhân do County nơi bạn ở xác nhận.
2. Tuyên thệ độc thân có công chứng của County.

Vậy hiện tại mình chỉ có giấy công hàm độc thân của nơi tiểu bang mình đang sống vậy bây giờ giấy này không có giá trị gì ở việtnam cả ???

Bạn maistefanac ơi, bạn có thể cho mình số điện thoại của bạn được không mình sẽ gọi cho bạn để bạn hướng dẫn cụ thể ra sao ?
Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của bạn, vì mỗi lần về việtnam cũng khó mà phải đi đi về về vì giấy tờ trục trặc như vậy thì cũng kẹt quá.

Cảm ơn Bạn

Chao bạn,

Bạn đang ở Lâm Đồng, bạn hãy tìm đến sở ngoại vụ để hợp thức hoá giấy công hàm độc thân, nó chỉ mất khoảng 10usd quy ra tiền VN.

Nếu bạn không hợp thức hoá được thí alo cho mình, mình sẽ chỉ giúp miễn phí, mình có nhiều kinh nghiệm cho việc đăng ký kết hôn với người nước ngoài.

Trước đây mình ko biết nên mất vài nghìn đô để làm đó hihi...
Công hàm độc thân bắt buộc phải có hai giấy tờ sau và phải được "hợp pháp hoá lãnh sự" tại Tổng lãnh sự quán Việt Nam tại Hoa Kỳ:

1. Báo cáo tìm kiếm tình trạng hôn nhân do County nơi bạn ở xác nhận.
2. Tuyên thệ độc thân có công chứng của County.
(Những giấy tờ khác có thể làm tại Việt Nam)

=>Nếu một trong hai giấy tờ trên mà không có, thì chỉ còn cách là quay lại Mỹ thôi bạn à.

Chỉnh sửa cuối: