[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - Son

Son

Thành viên mới
Tôi có một thắc mắc, xin các Anh Chị trên diễn đàn tư vấn dùm :
Cô em gái của tôi đi theo chồng và các con theo diên F4 của Em chồng bảo lãnh, nhưng Cô có một đứa con riêng không thể kê khai đi cùng. Vậy Cô em tôi sẽ phải đợi khi đã vào quốc tịch Mỹ, mới có thể mở hồ sơ bảo lãnh đứa con riêng đó đi phải không ? Nếu tính 5 năm nữa thì cháu bé cũng chỉ 13 tuổi .
Anh Chị nào biết tư vấn dùm để tôi có thễ chỉ lại cho Cô em cách làm nào nhanh nhất. Chân thành cảm on và chúc các Anh Chị nhiều sức khỏe .

eotidi

Thành viên tích cực
Ðề: Hỏi về việc bảo lãnh con riêng .

Tôi có một thắc mắc, xin các Anh Chị trên diễn đàn tư vấn dùm :
Cô em gái của tôi đi theo chồng và các con theo diên F4 của Em chồng bảo lãnh, nhưng Cô có một đứa con riêng không thể kê khai đi cùng. Vậy Cô em tôi sẽ phải đợi khi đã vào quốc tịch Mỹ, mới có thể mở hồ sơ bảo lãnh đứa con riêng đó đi phải không ? Nếu tính 5 năm nữa thì cháu bé cũng chỉ 13 tuổi .
Anh Chị nào biết tư vấn dùm để tôi có thễ chỉ lại cho Cô em cách làm nào nhanh nhất. Chân thành cảm on và chúc các Anh Chị nhiều sức khỏe .
Chào bạn,
Em gái bạn sau khi qua Mỹ, sẽ là 1 thường trú nhân (có thẻ xanh).
Thường trú nhân Mỹ được phép nộp đơn bảo lãnh con theo diện F2A (con độc thân < 21t) và F2B (con độc thân > 21t). Vì con của em bạn hiện nay chỉ mới 8t, em gái bạn hãy nộp ngay đơn bảo lãnh cho bé diện F2A (không cần chờ cô ấy vào Quốc tịch mới bảo lãnh con), có thời gian chờ từ khi nộp đơn bảo lãnh (form I-130) cho đến khi được phỏng vấn + cấp visa: trung bình từ 1 - 3 năm, tuỳ theo lịch VB tăng nhanh hay chậm.

Em gái bạn có thể tự điền đơn bảo lãnh con: Đơn I-130 bảo lãnh cho con cái, theo link này http://www.xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=152

Chúc bạn và gđ em gái bạn gặp nhiều may mắn.

* Riêng thông tin về người con riêng của em gái bạn Son:
+ Nếu em gái bạn Son đã qua Mỹ: miễn bàn.
+ Nếu em gái bạn Son chưa phỏng vấn: có phải nêu tên và cách thức điền đơn trong form DS-230 (của em gái bạn Son) như thế nào, ở câu 29 và 31b, xin nhờ các ACE trên DĐ XNC am hiểu trường hợp này, thì tư vấn thêm cho bạn Son nhé.