[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - funsun

funsun

Thành viên mới
Anh chị em trong diễn đàn cho mình hỏi vài đề.

Mẹ mình được bảo lãnh sang Mỹ, dự tính khoảng năm sau thì được đi. Gia đình mình tính là khi có giấy thường trú nhân, mẹ sẽ bảo lãnh mình qua đó. Mình hiện còn độc thân, nếu sống độc thân luôn thì biết chắc rằng có thể được đi Mỹ. Tuy nhiên mình đã 29 tuổi, cũng muốn lấy vợ trong vài năm tới. Vì vậy mình có vài thắc mắc sau:

1. Nếu khi được bảo lãnh mình độc thân, sau đó mình kết hôn (có đăng ký kết hôn) thì có được đi không?

2. Nếu khi được bảo lãnh mình độc thân, sau đó mình kết hôn (không có đăng ký kết hôn), hoặc sống chung với người khác như vợ chồng nhưng không kết hôn thì có được đi không?

3. Nếu khi được bảo lãnh mình độc thân, sau đó mình kết hôn (có đăng ký kết hôn); nhưng trước khi đi mình ra tòa ly dị thì có được đi không?

4. Cũng với những câu hỏi trên, nhưng nếu mình có con (có đăng ký khai sinh) thì sao?<br><br>Ngoài ra, nếu mọi người có ý kiến, kế sách nào đóng góp thì mình rất cảm ơn.

Cảm ơn mọi người.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Anh chị em trong diễn đàn cho mình hỏi vài đề.

Mẹ mình được bảo lãnh sang Mỹ, dự tính khoảng năm sau thì được đi. Gia đình mình tính là khi có giấy thường trú nhân, mẹ sẽ bảo lãnh mình qua đó. Mình hiện còn độc thân, nếu sống độc thân luôn thì biết chắc rằng có thể được đi Mỹ. Tuy nhiên mình đã 29 tuổi, cũng muốn lấy vợ trong vài năm tới. Vì vậy mình có vài thắc mắc sau:

1. Nếu khi được bảo lãnh mình độc thân, sau đó mình kết hôn (có đăng ký kết hôn) thì có được đi không?

2. Nếu khi được bảo lãnh mình độc thân, sau đó mình kết hôn (không có đăng ký kết hôn), hoặc sống chung với người khác như vợ chồng nhưng không kết hôn thì có được đi không?

3. Nếu khi được bảo lãnh mình độc thân, sau đó mình kết hôn (có đăng ký kết hôn); nhưng trước khi đi mình ra tòa ly dị thì có được đi không?

4. Cũng với những câu hỏi trên, nhưng nếu mình có con (có đăng ký khai sinh) thì sao?<br><br>Ngoài ra, nếu mọi người có ý kiến, kế sách nào đóng góp thì mình rất cảm ơn.

Cảm ơn mọi người.
Những trường hợp bạn đặt ra ở 4 câu hỏi trên đều không ổn, và khó có thể được xem xét, giải quyết.

Chỉ có 2 trường hợp Ba Mẹ bạn, có thể bảo lãnh cho bạn như sau:

1/. Khi Ba Mẹ qua Mỹ khoảng từ 2 tuần - 2 tháng được cấp thẻ xanh là Thường trú nhân, thì có thể làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn, theo diện visa F2B (Con trên 21 tuổi còn độc thân của Thường trú nhân) với điều kiện bạn phải giữ tình trạng độc thân cho đến ngày được xuất cảnh định cư. Thời gian chờ đợi của diện này trung bình khoảng từ 6 - 7 năm.

2/. Nếu đặt trường hợp bạn kết hôn và có con, thì Ba Mẹ bạn phải thi đậu quốc tịch là công dân của Hoa Kỳ, thì mới có thể làm hồ sơ bảo lãnh cho gia đình bạn theo diện visa F3 (Con đã kết hôn của công dân Hoa Kỳ bao gồm cả vợ/chồng và con dưới 21 tuổi của F3). Thời gian chờ đợi của diện này trung bình khoảng từ 10 - 11 năm.

funsun

Thành viên mới
Cảm ơn bạn đã trả lời.
Vậy là người ta sẽ không xét dựa trên giấy tờ (đăng ký kết hôn) mà dựa trên việc thực tế mình có sống chung với ai như vợ chồng chưa phải không?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cảm ơn bạn đã trả lời.
Vậy là người ta sẽ không xét dựa trên giấy tờ (đăng ký kết hôn) mà dựa trên việc thực tế mình có sống chung với ai như vợ chồng chưa phải không?
BĐH đã tư vấn cho bạn, 2 trường hợp như hướng dẫn ở trên.
Tùy cách lựa chọn, và quyết định đó là việc của bạn.