[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - HCM20096811411

PhienDa

Thành viên mới
Em Chào Ban điều hành, em có đọc bài viết về thông tin giũ lại ngày ưu tiên cua Thanh, nên tìm hiểu về trường hợp của em chút nha
và nói chút về hồ sơ của em la diện F2B, case number : HCM20096811411 ngày ưu tiên là 21 tháng 10 năm 2005,
Lúc Mom em đi diện F1 năm 2005, lúc đó ông Ngoại em lãnh Mom em, hồ sơ bảo lãnh có tên em đi cùng Mom, nhưng ngày được chấp nhận, có lẽ lúc đó em quá 21 tuổi, ( em sinh nam 1981) nên giấy mời PV không có tên em, vậy thì khi Mom em qua đến My, làm hồ sơ bảo lãnh cho em ...vậy có được giữ lại ngày ưu tiên lúc lần đầu nộp hô sơ như vài viết của ban diều hanh không, nếu đúng luật vẫn giũ lại được thì sao case number của em lại la năm 2005, nhờ ban điều hanh giúp cho em thông tin trên sớm nhé, nếu có bị trục trặc thì còn khiếu nại..
Giữ lại ngày ưu tiên cũ theo đạo luật cspa (phần i)

Hungviet 11 Apr 2008, 20:59
Tôi viết bài này theo bài báo của luật sư Eugene Palacios đăng trong năm 2005.

Vì ngôn từ dùng trong Đoạn 3 của Điều 3 của Đạo luật Child Status Protection Act (CSPA) rất phức tạp, sự phiên dịch còn lệ thuộc vào thảo luận giữa Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ (USCIS) và Bộ Ngoại Giao (DOS). Cho đến bây giờ, cả hai cơ quan này chưa đưa ra hướng dẫn hay thủ tục nào cho việc thi hành điều khoản luật đó.

Đoạn 3 của Điều 3 của Đạo luật CSPA đưa ra Điều 203(h)(3) của Đạo luật Immigration and Nationality Act (INA) nói rõ như sau :

«(3) Giữ lại ngày ưu tiên – Khi tuổi của một người chiếu theo đoạn (1) trên 21 tuổi nhằm mục đích của những đoạn (a)(2)(A) và (d), đơn của người đó sẽ tự động chuyển qua diện thích đáng và người đó sẽ được giữ lại ngày ưu tiên gốc được cấp khi [USCIS] nhận được hồ sơ lúc ban đầu.»

Điều 203(h)(3) nhắc đến Điều 203(a)(2)(A) và Điều 203(d) của Đạo luật INA. Điều 203(a)(2)(A) liên quan đến những trẻ dưới 21 tuổi của thường trú nhân được bảo lãnh theo diện F2A (con dưới 21 tuổi của thường trú nhân) trong khi Điều 203(d) liên quan đến con đi theo của những người được bảo lãnh diện gia đình hay diện việc làm.

Điều 203(h)(3) gồm có hai phần. Phần đầu tiên của Điều 203(h)(3) cho phép giữ lại ngày ưu tiên cũ trong trường hợp trẻ quá 21 tuổi chiếu theo Đạo luật CSPA khi hồ sơ đến lượt được giải quyết và đơn của trẻ đó chuyển từ diện F2A qua diện F2B (con độc thân trên 21 tuổi của thường trú nhân).

Thí dụ : Bà Kim, thường trú nhân, nộp đơn ngày 1 tháng 3 năm 2001 để bảo lãnh cho con gái tên Anh, đúng 20 tuổi lúc đó. Đơn được chấp thuận ngày 1 tháng 8 năm 2001 (sau 6 tháng). Khi hồ sơ đến lượt được giải quyết vào ngày 1 tháng 5 năm 2005, Anh được 24 tuổi và 2 tháng. Tuổi của Anh theo Đạo luật CSPA sẽ được tính như sau: 24 tuổi và 2 tháng trừ 6 tháng = 23 tuổi và 8 tháng. Điều này có nghĩa là Anh sẽ không còn được xem là con theo diện F2A. Tuy nhiên, chiếu theo Điều 203(h)(3), tuy hồ sơ của Anh chuyển từ diện F2A qua diện F2B, Anh được phép giữ lại ngày ưu tiên gốc được cấp khi [USCIS] nhận được đơn bảo lãnh diện F2A lúc ban đầu.

Phần thứ hai của Điều 203(h)(3) dễ gây bàn cãi hơn bởi vì những ẩn ý rộng lớn của nó. Theo điều này, trẻ đi kèm quá 21 tuổi chiếu theo Đạo luật CSPA khi hồ sơ của cha mẹ đến lượt được giải quyết được phép giữ lại ngày ưu tiên gốc được cấp khi [USCIS] nhận được đơn bảo lãnh diện gia đình hay diện việc làm. Việc được giữ lại ngày ưu tiên gốc được cấp khi [USCIS] nhận được hồ sơ bảo lãnh diện gia đình hay diện việc làm lúc ban đầu sẽ cho phép trẻ di dân vào Mỹ nhanh hơn. Thí dụ: Bà Lan, một y tá ở TPHCM được bảo lãnh diện việc làm vào ngày 1 tháng 6 năm 2004. Đơn bảo lãnh được chấp thuận ngày 1 tháng 1 năm 2005. Con trai của bà Lan tên Vinh đúng 22 tuổi vào ngày 15 tháng 6 năm 2005, cùng ngày hồ sơ của bà Lan đến lượt được giải quyết. Chiếu theo Đạo luật CSPA, tuổi của Vinh được tính như sau: 22 tuổi trừ 7 tháng = 21 tuổi và 5 tháng. Điều này có nghĩa là Vinh sẽ không được đi theo mẹ tại vì Vinh đã 21 tuổi ở thời điểm hồ sơ của bà Lan đến lượt được giải quyết. Tuy nhiên, chiếu theo Điều 203(h)(3), bà Lan, khi trở thành thường trú nhân, có thể nộp đơn bảo lãnh cho Vinh theo diện F2B và Vinh sẽ được phép giữ lại ngày ưu tiên gốc của đơn bảo lãnh diện visa lúc ban đầu, có nghĩa là ngày 1 tháng 6 năm 2004.

Tương tự như vậy, trong trường hợp một người con của người được bảo lãnh theo diện F4 quá 21 tuổi khi hồ sơ của cha mẹ đến lượt được giải quyết, cha mẹ khi trở thành thường trú nhân có thể bảo lãnh cho con theo diện F2B và người con sẽ được giữ lại ngày ưu tiên gốc được cấp khi [USCIS] nhận được đơn bảo lãnh diện F4 lúc ban đầu.

Nếu bạn đọc kỹ Điều 203(h)(3), Điều này làm cho bạn thấy rằng suggests người son sẽ có thể tự động chuyển qua diện F2B và giữ lại ngày ưu tiên gốc của đơn bảo lãnh diện gia đình hay diện việc làm lúc ban đầu. Ngay điều khoản này không cần người ta nộp đơn bảo lãnh diện F2B. Tuy nhiên, như đã nói ở trên, cho đến bây giờ, chúng ta vẫn chưa có hướng dẫn nào về việc thi hành điều khoản này của Đạo luật CSPA. Trong khi chờ cho đến khi có hướng dẫn như vậy, cha mẹ nào bảo lãnh cho con theo diện F2B nên viện dẫn ngôn ngữ có lợi của Điều Section 203(h)(3) cho phép ít nhất giữ lại ngày ưu tiên gốc của đơn bảo lãnh diện gia đình hay việc làm lúc ban đầu. Nếu USCIS từ chối không chấp nhận sự phiên dịch này, cha mẹ sẽ có lý do để kiện vấn đề này ra trước tòa án lien bang.

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Giữ lại ngày ưu tiên cũ

Nếu bạn đọc kỹ Điều 203(h)(3), Điều này làm cho bạn thấy rằng suggests người son sẽ có thể tự động chuyển qua diện F2B và giữ lại ngày ưu tiên gốc của đơn bảo lãnh diện gia đình hay diện việc làm lúc ban đầu. Ngay điều khoản này không cần người ta nộp đơn bảo lãnh diện F2B. Tuy nhiên, như đã nói ở trên, cho đến bây giờ, chúng ta vẫn chưa có hướng dẫn nào về việc thi hành điều khoản này của Đạo luật CSPA. Trong khi chờ cho đến khi có hướng dẫn như vậy, cha mẹ nào bảo lãnh cho con theo diện F2B nên viện dẫn ngôn ngữ có lợi của Điều Section 203(h)(3) cho phép ít nhất giữ lại ngày ưu tiên gốc của đơn bảo lãnh diện gia đình hay việc làm lúc ban đầu. Nếu USCIS từ chối không chấp nhận sự phiên dịch này, cha mẹ sẽ có lý do để kiện vấn đề này ra trước tòa án lien bang.

Khi mở hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F2B người bảo lãnh phải kèm theo đó một lá đơn xin giữ lại ngày ưu tiên cho bạn , nhiều người đã thành công trong trường hợp này . Thân ái !

PhienDa

Thành viên mới

Khi mở hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F2B người bảo lãnh phải kèm theo đó một lá đơn xin giữ lại ngày ưu tiên cho bạn , nhiều người đã thành công trong trường hợp này . Thân ái !
Nếu hồ sơ Mom minh nop nam 2005, mà chưa bổ sung cái lá đơn thì thìsaao, và bây giờ phải làm gi?

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Nếu hồ sơ Mom minh nop nam 2005, mà chưa bổ sung cái lá đơn thì thìsaao, và bây giờ phải làm gi?
Trường hợp của bạn theo tôi gia đình bạn bên mỹ cần nhờ luật sư chuyên về di trú để họ giúp bạn thì tốt hơn . Thân ái !

PhienDa

Thành viên mới

Trường hợp của bạn theo tôi gia đình bạn bên mỹ cần nhờ luật sư chuyên về di trú để họ giúp bạn thì tốt hơn . Thân ái !
Nếu gia đình mình tự viết cai thư về vấn đề nay được khổng hay nhất thiết phải nhờ đến luật sư :)

PhienDa

Thành viên mới

Nếu gia đình mình tự viết cai thư về vấn đề nay được khổng hay nhất thiết phải nhờ đến luật sư :)
hix..hix...ban điều hành còn ý kiến nào cho trường hợp nào không vậy..chân thành cám ơn sự chia sẽ..của quý anh chị..

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Chào Bạn diepdiep

Hiện tại mình thấy hồ sơ F2B có ngày ưu tiên 24/11/2004 đã được mở hồ sơ và cũng đã đóng tiền Visa luôn rồi, Hồ sơ của bạn có ngày ưu tiên 21/10/2005 chắc cũng được sắp mở hồ sơ rồi đó(Theo lich VB tăng nhanh hiện nay, nếu tiếp tục như thế này, mình hy vọng HS của bạn được mở vào cuối năm nay). Hãy vui lên nhé, đừng buồn nửa nhé. Rồi bạn sẽ được đoàn tụ với gia đinh trong năm sau mà thôi

Goodluck :)

PhienDa

Thành viên mới

Chào Bạn diepdiep

Hiện tại mình thấy hồ sơ F2B có ngày ưu tiên 24/11/2004 đã được mở hồ sơ và cũng đã đóng tiền Visa luôn rồi, Hồ sơ của bạn có ngày ưu tiên 21/10/2005 chắc cũng được sắp mở hồ sơ rồi đó(Theo lich VB tăng nhanh hiện nay, nếu tiếp tục như thế này, mình hy vọng HS của bạn được mở vào cuối năm nay). Hãy vui lên nhé, đừng buồn nửa nhé. Rồi bạn sẽ được đoàn tụ với gia đinh trong năm sau mà thôi

Goodluck :)
Chào bạn, dù sao cũng cám ơn bạn động viên, nhưng không biết bạn có nhầm không vậy ,lịch VB đến tháng 7/2010 chỉ mới có giải quyết hs có ngày ưu tiên 01/05/2003, sao ban lại có cái lịch nào giải quyết đến 24/11/2004 mà đóng cả tiền Visa luôn vậy ne...:)

PhienDa

Thành viên mới

Anh Dungquangnguyen ơi,cho em hỏi cụ thể về trường hợp của em nhé, vì Mom của em bên Mỹ cũng không ranh về vấn đề nay, nên em hỏi anh thử xem, roi mới biêt để tìm luật sư chuyên về di trú,vì lúc trước Mom của em đươc bảo lãnh có ngày Priority Date : 15/09/2000, mà em là người đi theo sinh năm 1981, nghĩa là em chưa đến 21 tuổi, nghĩa là ngày nộp hồ sơ bảo lanh cho Mom em, thi em van nam trong diện đi theo và nếu Mom em qua My năm 2005,thì làm ho so bao lãnh theo dien F2b,thì theo Đạo luật đó, thì em vẫn được giữ ngày uu tiên nôp lần đầu năm 15/09/2000 nếu lúc nộp hồ sơ diện F2b, Mom em víet kèm thư xin bảo lưu ngày ưu tiên lần đầu, có phải em có thể bảo lưu hồ sơ ngày ưu tiên năm 2000 huh anh?có phải trường hợp của em có được vậy không?xin anh cho ý kiến,để em nhờ người nhà bên Mỹ giúp đỡ( Case number cũ của Mom em la HCM2002515685)

PhienDa

Thành viên mới

Chào Bạn Diepdiep

Mình không có lộn đâu: Đây là số Case của mình và em trai mình nè bạn có thể tham khảo tại đây:

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1904

Chúc bạn vui vẽ
Thanks ban nhieu lắm :) nhung case number của em bạn là 2005xxx, còn của mình case number là 2009xxx .,khác nhau muh bạn,lịch VB diện F2B chỉ mỏi đến 2003 ah...có lẽ của em bạn ngày PD là 2003,nen mới đên VB năm 2003 đó....chắc có lẽ bạn nhầm, mình chỉ tìm hiểu thêm chút quyền lợi của hồ sơ mình,nếu bỏ xót cơ hội...nên thử tìm hiểu ..mình có mới viết 1 bài để hỏi, bạn có quan tâm thì cho minh chút iet kinh nghiêm...cám ơn bạn nhiều :)

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Chào bạn Diepdiep

Ba mẹ mình đi qua mỹ tháng 9 năm 2004 (vì năm đó gia đình mình không biết khời kiện CSPA, nếu biết thì anh em mình đã đi cùng gd roi) và bổ túc hồ sơ bảo lãnh cho 2 anh em mình và sau đó anh em mình nhận được tờ giấy gửi về với nội dung sau:

"On December 3, 2004, we received this I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN, and mailed you a notice describing how we will process your case. Please follow any instructions on this notice. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or contact our customer service center at 1-800-375-5283"

Tại vì ba mẹ mình làm hồ sơ bảo lãnh tại VP Luật sư và mọi thủ tục giấy tờ mẹ mình đều uỷ quyền cho luật sư, và tháng vừa rồi luật sư gọi đt cho mẹ mình kêu đóng tiền Visa và làm hồ sơ gửi qua mỹ, để luật sư nộp vào NVC. Nên mình chỉ biết là hồ sơ của mình là F2B và được bảo lãnh vào tháng 10/2004 mà thôi. Mình chỉ có nhiêu thông tin đó chia sẽ cùng bạn.

Chúc bạn cũng vui vẽ

PhienDa

Thành viên mới

Chào bạn Diepdiep

Ba mẹ mình đi qua mỹ tháng 9 năm 2004 (vì năm đó gia đình mình không biết khời kiện CSPA, nếu biết thì anh em mình đã đi cùng gd roi) và bổ túc hồ sơ bảo lãnh cho 2 anh em mình và sau đó anh em mình nhận được tờ giấy gửi về với nội dung sau:

"On December 3, 2004, we received this I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN, and mailed you a notice describing how we will process your case. Please follow any instructions on this notice. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or contact our customer service center at 1-800-375-5283"

Tại vì ba mẹ mình làm hồ sơ bảo lãnh tại VP Luật sư và mọi thủ tục giấy tờ mẹ mình đều uỷ quyền cho luật sư, và tháng vừa rồi luật sư gọi đt cho mẹ mình kêu đóng tiền Visa và làm hồ sơ gửi qua mỹ, để luật sư nộp vào NVC. Nên mình chỉ biết là hồ sơ của mình là F2B và được bảo lãnh vào tháng 10/2004 mà thôi. Mình chỉ có nhiêu thông tin đó chia sẽ cùng bạn.

Chúc bạn cũng vui vẽ
Thanks Ban, ba me ban di truoc Me cua minh dung 1 nam,me cua minh di dung thang 0/2005...ban co nick yahoo ha, nick cua minh la andiep7851..co gi tro chuyen nhieu hon nhe..

kevin8

Thành viên tích cực

Thanks Ban, ba me ban di truoc Me cua minh dung 1 nam,me cua minh di dung thang 0/2005...ban co nick yahoo ha, nick cua minh la andiep7851..co gi tro chuyen nhieu hon nhe..
chao ban diep diep.hs ban pd;10/2005 duoc mo chua vay neu duoc mo hay la that lon tieng len nhe cho cac ban f2b cung chia vui nhe.minh f2b pd;08/2006.

PhienDa

Thành viên mới

chao ban diep diep.hs ban pd;10/2005 duoc mo chua vay neu duoc mo hay la that lon tieng len nhe cho cac ban f2b cung chia vui nhe.minh f2b pd;08/2006.
chào bạn...hồ sơ F2b của mình...không những chưa mở mà còn bị đóng rồi....trả về USCIS rồi bạn à, hông biêt lý do vi sao, nên đang ko bit dzui hay rầu nữa nè,

P/s : hs bạn mình 11/25/2005 đã mở rồi, bạn nào có móc đó liên lạc cho hồ sơ mình nhé, chúc cả nhà may mắn .:41:

kevin8

Thành viên tích cực

chào bạn...hồ sơ F2b của mình...không những chưa mở mà còn bị đóng rồi....trả về USCIS rồi bạn à, hông biêt lý do vi sao, nên đang ko bit dzui hay rầu nữa nè,

P/s : hs bạn mình 11/25/2005 đã mở rồi, bạn nào có móc đó liên lạc cho hồ sơ mình nhé, chúc cả nhà may mắn .:41:
chao ban minh la thanh vien moi hong giup duoc j cho ban.buon cho ban 1phuc...hic ...minh khuyen ban nen goi phone cho nvc ve hs cua ban.co gang len nha ban ...tien len nao cung buoc den xu co hoa nhe. chuc ban may man....:43:
hs minh pd;08/2006 sang nam am lich se den luoc minh