[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - snoopy274

snoopy274

Thành viên mới
Chào các anh chị,

Gia đình em có hồ sơ bão lãnh diện F4 vừa mới đậu phỏng vấn đầu tháng 12/2010. Em là con lớn trong gia đình và trên 21 tuổi. Em ko có tên trong danh sách gọi phỏng vấn và cũng ko thể khiếu nại đươc. Gia đình em hiện đang chuẩn bị qua Mỹ.

Hiện tại em đang học ở Mỹ được 3 năm và vừa mới transfer lên university. Về thành tích học của em thì khá tốt và có nhận được vài scholarship.

Em có hai câu hỏi mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp em:

1. Hiện tại và sau này khi gia đình em đã qua đây định cư, nếu em về VN thì em có thể renew visa du học của em được nữa không?
2. Em hiện đang ở Mỹ thì có tạo thuận lợi gì cho việc ba mẹ em làm hồ sơ bảo lãnh em không? (về thời gian chờ đợi hồ sơ). Hoặc có trường hợp nào ngoại lệ hay không?

Mong anh chị tư vấn giúp em

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Thường trú nhân bảo lãnh con trên 21 tuổi đang du học tại Mỹ

Chào các anh chị,

Em có hai câu hỏi mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp em:

1. Hiện tại và sau này khi gia đình em đã qua đây định cư, nếu em về VN thì em có thể renew visa du học của em được nữa không?
2. Em hiện đang ở Mỹ thì có tạo thuận lợi gì cho việc ba mẹ em làm hồ sơ bảo lãnh em không? (về thời gian chờ đợi hồ sơ). Hoặc có trường hợp nào ngoại lệ hay không?

Mong anh chị tư vấn giúp em
Chào bạn

1. Nếu bạn chứng minh việc học tập liên tục của mình tại Mỹ được thì tất nhiên vẫn renew visa được chứ.

2. Ba mẹ bạn sẽ làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F2B, thời gian chờ đợi khoảng trên 5 năm. Tôi nghĩ sẽ không có ngoại lệ nào cả, có thể là sau khi tốt nghiệp đại học và bạn tìm kiếm được một job tại Mỹ để kéo dai thời gian lưu trú tại Mỹ trong khi chờ giấy tờ bảo lãnh đáo hạn thôi.

snoopy274

Thành viên mới
Ðề: Thường trú nhân bảo lãnh con trên 21 tuổi đang du học tại Mỹ

Về phần renew visa, em có hơi lo lắng. Em biết khi phỏng vấn visa, vấn đề quan trọng nhất là em phải chứng minh cho họ biết mình sẽ quay về nước sau khi hoàn thành việc học. Nhưng nếu gia đình em đã đi qua Mỹ hết và cũng ko còn để lại tài sản gì ở VN nữa thì em sợ họ không tin.

Anh chị có biết cách nào để mình có thể đặt câu hỏi với lãnh sự quán Mỹ tại VN hay không?

Em xin cảm ơn.