[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - trand.dangkhoa84

trand.dangkhoa84

Thành viên mới
Chào các anh/chị trên diễn đàn,

Hiện tại mẹ mình đang bảo lãnh cho mình theo diện F2B. Cuối năm nay, mẹ mình có thể sẽ thi quốc tịch. Khi có quốc tịch, hồ sơ của mình sẽ được chuyển lên F1. Mình định lúc đó sẽ làm hôn thú với vợ mình và hồ sơ chuyển sang F3. Mình có thắc mắc là nếu mình làm vậy thì sẽ phải chờ thêm mấy năm nữa mới được phỏng vấn nếu so với việc mình vẫn giữ hồ sơ ở F1.

Cám ơn anh/chị trên diễn đàn và mong nhận được phản hồi.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào các anh/chị trên diễn đàn,

Hiện tại mẹ mình đang bảo lãnh cho mình theo diện F2B. Cuối năm nay, mẹ mình có thể sẽ thi quốc tịch. Khi có quốc tịch, hồ sơ của mình sẽ được chuyển lên F1. Mình định lúc đó sẽ làm hôn thú với vợ mình và hồ sơ chuyển sang F3. Mình có thắc mắc là nếu mình làm vậy thì sẽ phải chờ thêm mấy năm nữa mới được phỏng vấn nếu so với việc mình vẫn giữ hồ sơ ở F1.

Cám ơn anh/chị trên diễn đàn và mong nhận được phản hồi.
Chào trand.dangkhoa84,
- Diện visa F2B và F1 tương đương nhau, thời gian chờ đợi khoảng từ 6 - 7 năm.
- Diện visa F3 thời gian chờ đợi trung bình từ 11 - 12 năm.
Tuy nhiên các diện F kể trên còn tùy thuộc vào tình hình diễn biến lịch visa hàng tháng tăng nhanh hay chậm nữa.

trand.dangkhoa84

Thành viên mới
Xin chào các anh/chị trên diễn đàn,

Hiện tại mẹ e đang làm hồ sơ bảo lãnh diện F2B cho em và có ngày ưu tiên là 26/1/2015. Tháng 12/2019 mẹ em đã được vào quốc tịch Mỹ. Em đang thắc mắc không biết mẹ em có cần phải thông báo với NVC biết là bà đã vào quốc tịch rồi và có cần phải bổ sung quốc tịch vào hồ sơ của em không. Nếu làm vậy thì hồ sơ của e sẽ bị chuyển sang F1 và em bị trễ thêm 1 năm nếu dựa theo lịch Visa Bulletin hiện tại. Trường hợp nếu không nộp thông báo có quốc tịch và vẫn giữ tình trạng hồ sơ ở diện F2B thì sau này khi phỏng vấn thì không biết hồ sơ của e có bị cho là gian dối khi không thông báo cho NVC biết là người bảo lãnh đã có quốc tịch.

Mong nhận được sự tư vấn của các anh/chị trên diễn đàn. Cám ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào các anh/chị trên diễn đàn,

Hiện tại mẹ e đang làm hồ sơ bảo lãnh diện F2B cho em và có ngày ưu tiên là 26/1/2015. Tháng 12/2019 mẹ em đã được vào quốc tịch Mỹ. Em đang thắc mắc không biết mẹ em có cần phải thông báo với NVC biết là bà đã vào quốc tịch rồi và có cần phải bổ sung quốc tịch vào hồ sơ của em không. Nếu làm vậy thì hồ sơ của e sẽ bị chuyển sang F1 và em bị trễ thêm 1 năm nếu dựa theo lịch Visa Bulletin hiện tại. Trường hợp nếu không nộp thông báo có quốc tịch và vẫn giữ tình trạng hồ sơ ở diện F2B thì sau này khi phỏng vấn thì không biết hồ sơ của e có bị cho là gian dối khi không thông báo cho NVC biết là người bảo lãnh đã có quốc tịch.

Mong nhận được sự tư vấn của các anh/chị trên diễn đàn. Cám ơn.
Bạn cần cung cấp cho tôi biết thêm thông tin hồ sơ. Rồi sẽ được giúp.
1/. Ngày chấp thuận Approval Date.
2/. Số Receipt Number do USCIS cấp.
3/. Số hồ sơ Case Number HCM do NVC cấp.
P/s: Tôi đã di chuyển và gom bài viết của bạn về đây. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không được mở thêm topic mới nữa, cũng như không được viết tắt, vì đây là quy định chung của diễn đàn. Vậy nhé bạn.