[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2B - tunguyen77

tunguyen77

Thành viên mới
Mình thuộc diện F2b ngày ưu tiên của mình 19/03/2007 mẹ mình bào lãnh cho mình, bây giờ mình có thể chuyển từ F2B qua F2A(nói rõ hơn F2A là vợ mình bảo lãnh cho mình) vợ mình qua đó được hơn 1 năm. nếu chuyển qua F2A thì hồ sơ F2B bị hủy vậy ngày ưu tiên mình NVC cho minh giữ lai được không? nếu không cho giữ ngày ưu tiên thì theo anh chị mình đi diện nào nhanh hơn(vợ mình tính trong năm nay mới làm bảo lãnh cho mình)
mong hồi âm từ anh chị

huongngo

Thành viên mới
Ðề: Mong các Anh Chị tư vấn dùm mình

gửi bạn
mình thấy ko cần thiết chuyển gì cã vì 2 diện đó khác nhau nha bạn
F2A là vợ chồng của thường trú nhân và con dưới 21 tuổi
F2B là con thường trú nhân trên 21 tuổi
minh chỉ cho bạn 1 ý kiến nhưng bạn củng nên xem xét các ý kiến khác
ý kiến của mình bạn vẩn để lại diện F2B mà mẹ bạn đang bảo lãnh bạn và đồng thời bạn vẩn được làm hồ sơ diện F2A vợ chồng của thường trú nhân chính phủ mỹ ko cấm bạn làm hồ sơ đi 2 diện vì 2 người bảo lãnh khác nhau mình muốn bạn vẩn giữ ko hủy bõ diện F2B là mình đề phòng cho chuyện F2A ko suôn sẻ ko có gì mà chắc cả nếu hồ sơ F2A ko ổn bạn vẩn còn hồ sơ F2B dự phòng bạn nhé nếu bạn đươc làm hồ sơ diện F2A thì se được đi nhanh hơn F2B do mẹ bạn lãnh bạn ok nhưng 2 diện hồ sơ nào đến trước bạn sẽ phỏng vấn trước bạn nhé:6:
lưu ý là ko huỷ bõ hồ sơ dien F2B
và bạn ko thể chuyễn F2B SANG F2A vì 2 diện đó khác nhau và ko thể giữ lại ngày ưu tiên và bạn nên làm theo mình như cách ở trên vì em gái mình cung được gia đình bảo lãnh và đồng thời được chồng làm hồ sơ bảo lãnh và đã sang định cư ở cali gần 5 năm nay mà chính phủ mỹ vẩn kêu đóng tiền 404 usd gia đình mình thông báo là em mình đã sang mỹ rồi nên ko đóng tiền cho hồ sô em gái mình nữa chỉ còn mình kém mai mắn phải o vn chờ và đợi:2:

tunguyen77

Thành viên mới

cám ơn bạn rất nhiều, mình có đọc trong forum này nếu đăng ký kết hôn thì diện F2B bị hủy liền, nên mình hơi thắc mắc vấn đền này. Cón bạn đi diện nào?

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Chào Bạn

- Bạn nên suy nghĩ cho kỹ, trước khi quyết định nhé, những diện được chuyển đổi qua lại và được giử lại ngày ưu tiên là những diện sao đây:

1. F2A (cha mẹ bảo lãnh con dưới 21T) => F2B
2. F2B => F1
3. F1 => F3
4. F3 => F1
5. F2A (Vợ chồng có thể xanh bảo lãnh) => IR1

- Vì khi bạn làm giấy kết hôn với người yêu của bạn, thì hồ sơ F2B của bạn xem như đã bị hủy bỏ. (F2B chỉ có hiệu lực bảo lãnh cho những đứa con độc thân của thường trú nhân trên 21t)

- Khi bạn đã làm giấy kết hôn, thì bạn sẽ được ngươi yêu bảo lãnh theo diện F2A thời gian chờ đợi cũng 3 năm, nhưng nếu đây là vợ chồng thiệt thì khỏi bàn nếu mà ngược lại thì lúc đó bạn sẽ cười ra nước mắt nhé bạn, vì bạn cũng biết diện vợ chồng PV rất là khó. Trong khi đó diện F2B hiện đang giải quyết đến năm 2004 mà hs F2B của bạn có P/D năm 2007 thì cũng chỉ còn 3 năm nữa, mà cả 2 diện thơi gian chờ đợi như nhau, nhưng diện F2B thì Pv thành
công 100% rồi

Thanks
TienNguyen

tunguyen77

Thành viên mới

Chào bạn tiến nguyễn
Cám ơn bạn rất nhiều, chắc minh vẫn để diện F2b cho chắc ăn. nếu cho 3 năm coq vấn đền gì thì lúc đó vợ mình đã thi quốc tịch rồi. lúc đó bảo lãnh sẽ nhanh hơn