[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - HCM2002677096*

Liệu

Cựu Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F3-nhuyuen135 1/2001

Tôi nghĩ bạn không có gì phải bối rối cả, nếu giấy báo đóng tiền có tên cháu, đã nộp tất cả hồ sơ cho cháu, nếu thư mời PV có tên cháu thì bạn cứ làm bình thường, vẫn đi PV sau đó thế nào mình mới biết kết quả cuối cùng. Vấn đề đi Mỹ này có sự " May - Rủi " bạn ah, may mắn con của bạn được đi cùng gia đình là điều không thể tưởng tượng, bây giờ bạn đừng quan trọng việc đóng tiền rồi hoặc đã nộp hồ sơ cho cháu...Hãy bình tĩnh làm đến cùng để xem kết quả có mỹ mãn thế nào.

Chúc gia đình may mắn và thành công như ý!
Chào Chị nhuuyen135, Lieuvh cũng rất thông cảm và hiểu được tâm trạng của Chị hiện nay.

Như lời của Chị Linda đã viết ở trên, bây giờ Chị cứ bình tĩnh và thoải mái, chờ nhận giấy PV gửi về, lúc đó sẽ có 2 trường hợp xảy ra:

1. Trong giấy PV có tên của cháu: cám ơn Thượng đế đã ban ơn lành cho GĐ của Chị và xin chúc mừng Chị và cháu cùng đi chung.

2. Không có tên của cháu trong giấy PV: hy vọng sẽ không xảy ra, nhưng nó vẫn xảy ra, thì Chị và Anh cùng các cháu đủ điều kiện vẫn tiến hành KSK và PV bình thường. Chị mau chóng hoàn tất các thủ tục tiếp theo và khi có VISA rồi, nhanh chóng qua bên đó. Sau khi nhận thẻ xanh, ngay lập tức làm HS xin bảo lãnh cháu còn ở VN, đồng thời xin giữ ngày ưu tiên. Trường hợp này, nhiều GĐ đã và đang áp dụng.

Trong thâm tâm và ước nguyện của ACE trên diễn đàn nói chung và lieuvh nói riêng, nhất là GĐ Chị, không ai muốn trường hợp 2 xảy ra. Nhưng, cũng vì chữ này, nếu có xảy ra, Chị phải chấp nhận thôi và tiến hành thực hiện các bước tiếp theo sau khi Chị và GĐ đã sang bên đó và bảo lãnh cho cháu qua sau.

Thêm 1 lời cầu nguyện cho Chị và cầu chúc trường hợp 1 sẽ xảy ra. Hy vọng lắm thay.

Thân ái.

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Thành viên mới xin kình chào

Em chào ACE !
Theo lời Anh thanhnv Em đã gửi thư sang NVC hoi approve date và receipt number.Họ đã báo cho Em ngày chấp thuận là 8/6/2002 ,hồ sơ nhà Em có ngày ưu tiên là 22/1/2001, con lớn của Em sanh ngày 9/11/1986 , Em đã tính theo công thức của các Anh thì Cháu đã quá tuổi đi . Bây giờ tiếp theo Em nên làm gì . Em đã đóng tiền Visa và đã nộp DS230 cho Cháu tất cả rồi , Em đang rất rối . Theo các Anh Chị thì khi phỏng vấn Em có nên xin cho Cháu theo không , vì dù sao thì mọi thủ tục giấy tờ của Cháu Em đã nộp sau khi đóng tiền Visa rồi . Em rất mong mọi tư vấn của các ACE . Em cám ơn và chúc các ACE luôn may mắn .
Chào bạn , theo thông tin bạn cung cấp cộng với sự tư vấn của ACE trên diễn đàn thì hồ sơ của bạn được khoá lại vào ngày 1/11/2009 tính đến thời điểm đó con của bạn đã 23 tuổi, vì thời gian chờ chấp thuận cho hồ sơ của bạn quá ít chỉ có hơn 1 năm nên dù đã được hưởng đạo luật CSPA thì con của bạn vẫn vượt qua khoảng 6 tháng so với số tuổi qui định , nhưng trong câu bạn hỏi bạn nói (đã đóng tiền visa cho cháu rồi ) vì thông thường khi NVC gửi giấy báo đóng tiền visa những thành viên nào bị quá tuổi thì sẽ ko có tên trong danh sách , vậy nên nhờ bạn kiểm chứng lại thông tin trên bằng cách bạn coi trên tờ Document cover sheet biên lai đóng tiền visa 400$ có tên con của bạn ko ? nếu có thì bạn vẫn tiến hành làm hồ sơ cho con của bạn bình thường , trường hợp ko có tên con của bạn trong danh sách thì còn nước còn tát bạn sẽ làm đơn khiếu nại CSPA cho con của bạn , hoặc đơn cứu xét CSPA . Để xin cứu xét CSPA bạn chờ nhận được thư mời phỏng vấn. Trước lịch hẹn phỏng vấn khoảng 1 tuần đến 10 ngày cho chắc ăn (lúc này hồ sơ của bạn có lẽ đã về đến Lãnh sự quán), bạn mang theo khai sinh con của bạn, mẫu I-797, đơn cứu xét, thư mời phỏng vấn đến phòng thông tin Lãnh sự quán . Nếu mọi việc tốt đẹp họ sẽ bổ sung tên con bạn vào 1 thư mời phỏng vấn mới, con của bạn sẽ tham dự khám sức khoẻ, phỏng vấn cùng gia đình và đóng các khoảng phí quy định trong ngày phỏng vấn . Chúc bạn may mắn .

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Em chào ACE !
Theo lời Anh thanhnv Em đã gửi thư sang NVC hoi approve date và receipt number.Họ đã báo cho Em ngày chấp thuận là 8/6/2002 ,hồ sơ nhà Em có ngày ưu tiên là 22/1/2001, con lớn của Em sanh ngày 9/11/1986 , Em đã tính theo công thức của các Anh thì Cháu đã quá tuổi đi . Bây giờ tiếp theo Em nên làm gì . Em đã đóng tiền Visa và đã nộp DS230 cho Cháu tất cả rồi vì khi họ gửi giấy đóng tiền về thì có tên Cháu , Em đang rất rối . Theo các Anh Chị thì khi phỏng vấn Em có nên xin cho Cháu theo không , vì dù sao thì mọi thủ tục giấy tờ của Cháu Em đã nộp sau khi đóng tiền Visa rồi . Em rất mong mọi tư vấn của các ACE . Em cám ơn và chúc các ACE luôn may mắn .
Sao nhuuyen135 mở nhiều topic post bài vậy , thêm topic mới nữa nè . http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=401

nhuuyen135

Thành viên tích cực

Em Chào ACE ! Mấy hôm nay bận quá Em không online được . Em rất vui vì đã nhận được nhiều chia sẻ của các ACE , và cám ơn lòng nhiệt tình cùng những lời khuyên chân thành của ACE
Chào Anh dungdangnguyen , trên tờ Document cover sheet của Em có tên của con trai Em . Em cũng có gửi mọi giấy tờ liên quan đến cháu cho NVC , nhưng bây giờ Em nhận thư phỏng vấn thì không có tên cháu . Em tính là khi đi phỏng vấn thì Em sẽ trình bày với nhân viên lãnh sự vế chuyện này , bấy giờ chỉ còn cách may rủi thôi , nếu không được thì đành qua đó làm đơn bảo lãnh mới cho Cháu .
Ban đầu không biết nên Em mở đến 2 topic , khi việc rối quá Em cũng không biết là dùng topic nào nên hỏi trên cả hai , Em xin lỗi . Cám ơn linda đã chuyển hai thành một .
Trong lúc này mọi chia sẻ của các ACE là niềm an ủi và động viên rất lớn đối với Em . Em rất buồn vì nếu cháu ở lại thì chỉ còn mình cháu ở VN thôi , Nội Ngoại đều ở bên ấy hết . Bây giờ chỉ còn biết cầu Chúa cho Cháu được may mắn thôi . Chúc ACE luôn gặp may mắn .

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Em Chào ACE ! Mấy hôm nay bận quá Em không online được . Em rất vui vì đã nhận được nhiều chia sẻ của các ACE , và cám ơn lòng nhiệt tình cùng những lời khuyên chân thành của ACE
Chào Anh dungdangnguyen , trên tờ Document cover sheet của Em có tên của con trai Em . Em cũng có gửi mọi giấy tờ liên quan đến cháu cho NVC , nhưng bây giờ Em nhận thư phỏng vấn thì không có tên cháu . Em tính là khi đi phỏng vấn thì Em sẽ trình bày với nhân viên lãnh sự vế chuyện này , bấy giờ chỉ còn cách may rủi thôi , nếu không được thì đành qua đó làm đơn bảo lãnh mới cho Cháu .
Ban đầu không biết nên Em mở đến 2 topic , khi việc rối quá Em cũng không biết là dùng topic nào nên hỏi trên cả hai , Em xin lỗi . Cám ơn linda đã chuyển hai thành một .
Trong lúc này mọi chia sẻ của các ACE là niềm an ủi và động viên rất lớn đối với Em . Em rất buồn vì nếu cháu ở lại thì chỉ còn mình cháu ở VN thôi , Nội Ngoại đều ở bên ấy hết . Bây giờ chỉ còn biết cầu Chúa cho Cháu được may mắn thôi . Chúc ACE luôn gặp may mắn .
Chào bạn , chúc cho gia đình bạn trong ngày phỏng vấn tới đây được thành công tốt đẹp , và xin chia sẻ thêm với bạn rằng nếu con của bạn ko cùng đi với bạn trong dịp này được thì bạn cũng đừng có buồn vì con của bạn vẫn còn cơ hội đoàn tụ cùng với gia đình như anh lieuvh đã tư vấn ở dưới rằng sau khi bạn qua mỹ có thẻ xanh bạn sẽ mở hồ sơ xin bảo lãnh cho con của bạn và đồng thời kèm theo tờ đơn xin được giữ lại ngày ưu tiên cũ, nếu được chấp thuận thì con của bạn cũng sẽ sớm có mặt ở mỹ thôi . Chúc bạn may mắn và thành công .

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Trường hợp này bạn tham khảo thêm :

Mình xin chia sẽ ít kinh nghiệm , nếu bạn nào đã có tên đóng tiền Visa mà quá tuổi thì khi đóng tiền bạn in bill đóng tiền mà có tên bạn đó ,để nếu sau này có giấy phỏng vấn mà không có tên bạn thì bạn không cần viết đơn khiếu nại mà bạn chỉ cần lên lãnh sự quán và trình bill cho họ là họ tự động thêm tên mình vào danh sách phỏng vấn , lưu ý sau khi đóng tiền visa bạn phải in bill ngay bởi vì sau hai tuần là bạn sẽ không in được nữa.

nhuuyen135

Thành viên tích cực

Em chào các ACE trên diễn đàn !
Gia Đình em phỏng vấn rồi nhưng cháu trai nhà Em không được đi theo , mấy hôm nay buồn quá nên Em cũng không lên diễn đàn báo cho các ACE biết . Nhà Em phỏng vấn nhanh lắm , mọi chuyện đều suôn sẻ . Nhân viên lãnh sự đã ký sẵn giấy hồng , khi gọi đến gia đình Em thì ông ta chỉ hỏi vài câu xã giao rồi đóng dấu vào giấy tờ . Em trình bày trường hợp của con Em thì ông ta nói , cứ qua bên đó rồi làm hồ sơ bảo lãnh cho Cháu , kèm theo hoá đơn đóng tiền và đơn xin giữ ngày ưu tiên . Giờ thì Em rất hoang mang , không biết là khả năng giữ được ngày ưu tiên có cao không và nếu như được thì bao lâu thì cháu có thể được đi . Có ACE nào có kinh nghiệm trong vấn đề này xin chia sẻ giúp em . Em cám ơn các ACE , cầu chúc mọi người luôn may mắn .

leo

Thành viên tích cực

Em chào các ACE trên diễn đàn !
Gia Đình em phỏng vấn rồi nhưng cháu trai nhà Em không được đi theo , mấy hôm nay buồn quá nên Em cũng không lên diễn đàn báo cho các ACE biết . Nhà Em phỏng vấn nhanh lắm , mọi chuyện đều suôn sẻ . Nhân viên lãnh sự đã ký sẵn giấy hồng , khi gọi đến gia đình Em thì ông ta chỉ hỏi vài câu xã giao rồi đóng dấu vào giấy tờ . Em trình bày trường hợp của con Em thì ông ta nói , cứ qua bên đó rồi làm hồ sơ bảo lãnh cho Cháu , kèm theo hoá đơn đóng tiền và đơn xin giữ ngày ưu tiên . Giờ thì Em rất hoang mang , không biết là khả năng giữ được ngày ưu tiên có cao không và nếu như được thì bao lâu thì cháu có thể được đi . Có ACE nào có kinh nghiệm trong vấn đề này xin chia sẻ giúp em . Em cám ơn các ACE , cầu chúc mọi người luôn may mắn .
Xin chào Cô nhunguyen,
Theo Leo được biết một trường hợp như của Cô, sau khi làm giấy bảo lãnh và xin giữ lại ngày ưu tiên cũ cho em, thì khoảng 6 tháng đến 1 năm thôi là em có thể đoàn tụ cùng gia đình tại Mỹ.

Đó là trường hợp mà Leo biết, nên Cô cũng đừng hoang mang nữa nhé.
Chúc gia đình Cô mọi chuyện suôn sẻ cả về cuộc sống mới tại Mỹ cũng như giữ lại ngày ưu tiên cho em.

nhuuyen135

Thành viên tích cực

Em chào tất cả các ACE trên diễn đàn !
Em đã đến Mỹ được 10 ngày , vừa rồi Em đã nhận được số an sinh xã hội và đang chuẩn bị thi bằng lái xe . Em đang chuẩn bi làm hồ sơ bảo lãnh cho con trai của Em sau khi Em có thẻ xanh , ACE cho Em hỏi và tư vấn giúp Em :
- Trong trường hợp mình muốn giữ lại ngày ưu tiên thì mình có cần kiếm một luật sư chuyên về di trú để nhờ họ làm không ?
- Nếu mình tự làm thì khả năng được chấp nhận có cao không ? và đơn xin giữ lại ngày ưu tiên Em phải viết như thế nào ?
- Khi nộp đơn thì mình cần những giấy tờ gì ? Em đã đóng 400USD cho cháu khi hồ sơ của Em được mở vậy Em có gửi kèm hóa đơn đó theo không ?
Ngày ưu tiên của Em là 22/1/2001 , Ngày chấp thuận của em là 8/6/2002 , theo tham khảo của Em trên diễn đàn thì khả năng xin giữ lại ngày ưu tiên cho cháu là rất cao có đúng không ? Tính ra thì Cháu bị trễ 5 tháng . Xin ACE có kinh nghiệm tư vấn giúp Em , Em chờ có thẻ xanh là sẽ xúc tiến làm giấy tờ liền cho Cháu . Em cám ơn các ACE Chúc toàn thể ACE luôn gặp may mắn và hạnh phúc .

Liệu

Cựu Ban điều hành

Chào Chị NhuUyen;

Xin chúc mừng GĐ đã đến xứ cờ hoa được bình an và tốt đẹp. Việc Chị hỏi, thật sự diễn đàn chưa ai trải qua kinh nghiệm thức tế cả, mà chỉ dựa theo kinh nghiệm của AC đi trước cũng như các tài liệu có liên quan mà thôi. Hy vọng rằng, sau khi nhận thẻ xanh (thường trú nhân) Chị xúc tiến HS bảo lãnh cho con của Chị và xin giữ ngày ưu tiên, cụ thể như sau:

- Nếu con trên 21 tuổi: diện F2A;
- Nếu con dưới 21 tuổi: diện F2B
với điều kiện con Chị chưa lập gia đình trong thời gian chờ bảo lãnh. Nếu lập GĐ thì coi như hủy diện F2A-F2B.

Chị tham khảo thông tin có liên quan sau nha, bài viết của Bác Thành: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=2745

Chúc Chị hoàn tất thủ tục bảo lãnh cho cháu.