[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 7/3/2001 - Mong anh chị em giúp đỡ

gecko25

Thành viên mới
Đây là lần đầu tiên em tham gia vào diễn đàn,nếu có gì sai sót mong AC bỏ qua.
Nhà e có hồ sơ diện F4 3/2001,hiện hồ sơ có lẽ sắp được mở nên e đang tập điền nháp DS-230,e có vài chỗ ko hiểu mong diễn đàn giải đáp giúp cho e
1. ở câu điền ngày tháng năm sinh của ông bà ngoại tức là bố mẹ của mẹ e,do ông bà e di cư từ miền bắc vào năm 1954 nên ko còn nhớ rõ ngày tháng sinh nữa,chỉ nhớ năm sinh thôi,coi trên giấy khai sinh của mẹ e chỗ ngày sinh ông bà cũng chỉ ghi năm,vậy ở câu 20,25 e sẽ phải điền Date of birth như thế nào ?
2.Ba e hiện kinh doanh tự do ko có địa chỉ cơ quan rõ ràng vậy e phải điền câu 32 mục Employer - Location như thế nào
3.Câu 30,liệt kê những nơi bạn đã sống ít nhất 6 tháng kể từ 16 tuổi,nếu e của e chưa đến 16 tuổi thì mục đó ghi N/A phải ko
4.Câu 31a,những ng theo bạn sang mỹ ghi ở mục 14 và 29,nếu khai cho ba hay mẹ e thì phải ghi đầy đủ tên những ng trong gia đình,còn nếu khai bản ds230 của e thì mục đó ghi N/A phải ko
5.mẹ e tên là trịnh thị ngọc lan,e điền Family name : TRINH, Middle name: THI, Firstname nên đề là NGOCLAN hay NGOC-LAN thì tốt hơn ạh ?
Mong ACE giúp đỡ để hồ sơ của gia đình e mau chóng đc hòan tất.E xin chân thành cám ơn diễn đàn.Chúc diễn đàn mãi phát triển và các AC được dồi dào sức khỏe

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 7/3/2001 - Mong anh chị em giúp đỡ

Chào cháu
1. ở câu điền ngày tháng năm sinh của ông bà ngoại tức là bố mẹ của mẹ e,do ông bà e di cư từ miền bắc vào năm 1954 nên ko còn nhớ rõ ngày tháng sinh nữa,chỉ nhớ năm sinh thôi,coi trên giấy khai sinh của mẹ e chỗ ngày sinh ông bà cũng chỉ ghi năm,vậy ở câu 20,25 e sẽ phải điền Date of birth như thế nào ?
Cháu nói người nhà nếu khọng biết chính xác ngày tháng năm thì chỉ cần ghi năm sinh cũng được. Lưu ý là nếu điền trên máy tính thì nó bắt phải ghi theo quy cách mm-dd-yyyy, do vậy cháu có thể lấy bút bi để ghi những chổ này nếu như không biết sử dụng foxit reader

2.Ba e hiện kinh doanh tự do ko có địa chỉ cơ quan rõ ràng vậy e phải điền câu 32 mục Employer - Location như thế nào
Ba cháu sẽ ghi là SELF-EMPLOYED nơi làm việc là HOCHIMINH CITY nếu nhà cháu đang ở Sài gòn

3.Câu 30,liệt kê những nơi bạn đã sống ít nhất 6 tháng kể từ 16 tuổi,nếu e của e chưa đến 16 tuổi thì mục đó ghi N/A phải ko
Đúng rồi cháu

4.Câu 31a,những ng theo bạn sang mỹ ghi ở mục 14 và 29,nếu khai cho ba hay mẹ e thì phải ghi đầy đủ tên những ng trong gia đình,còn nếu khai bản ds230 của e thì mục đó ghi N/A phải ko
Đúng luôn, câu 14,29, 31a và 31b là N/A hết

5.mẹ e tên là trịnh thị ngọc lan,e điền Family name : TRINH, Middle name: THI, Firstname nên đề là NGOCLAN hay NGOC-LAN thì tốt hơn ạh ?
Ghi cách nào cũng đúng hết cháu à. Chúc gia đình cháu may mắn

gecko25

Thành viên mới

Cháu xin cám ơn bác thanhnv đã tư vấn và giúp đỡ cho cháu.Chúc bác mãi luôn được dồi dào sức khỏe.Sẵn cho cháu hỏi,cháu đọc trong mục tổng hợp hòan tất hồ sơ từ A-Z, phần hồ sơ ng đc bảo lãnh gửi đi từ VN,có câu:
Chú ý: Sau khi sắp xếp mỗi người 1 bộ hồ sơ đầy đủ thì Photocopy ra thành 1 bộ nữa để nộp kèm theo (mỗi hồ sơ gồm có 1 bộ chính và 1 bộ phụ photocopy)
Như vậy có nghĩa là ngoài 1 bộ hồ sơ chính bao gồm DS230,LLTP,Khai sinh,v...v,ta phải photo thêm toàn bộ các giấy tờ đó ra thành 1 bộ photo riêng và gửi kèm theo luôn có phải ko ạh ? liệu NVC có chấp nhận DS230,Khai sinh,...photo ? và giấy tờ của mỗi ng thì phải sắp xếp thế nào cho gọn ạh ? bỏ từng ng vào 1 túi nilon đc ko ạh ? cháu xin chân thành cảm ơn

thanhnv

Thành viên tích cực

Cháu xin cám ơn bác thanhnv đã tư vấn và giúp đỡ cho cháu.Chúc bác mãi luôn được dồi dào sức khỏe.Sẵn cho cháu hỏi,cháu đọc trong mục tổng hợp hòan tất hồ sơ từ A-Z, phần hồ sơ ng đc bảo lãnh gửi đi từ VN,có câu:
Chú ý: Sau khi sắp xếp mỗi người 1 bộ hồ sơ đầy đủ thì Photocopy ra thành 1 bộ nữa để nộp kèm theo (mỗi hồ sơ gồm có 1 bộ chính và 1 bộ phụ photocopy)
Như vậy có nghĩa là ngoài 1 bộ hồ sơ chính bao gồm DS230,LLTP,Khai sinh,v...v,ta phải photo thêm toàn bộ các giấy tờ đó ra thành 1 bộ photo riêng và gửi kèm theo luôn có phải ko ạh ? liệu NVC có chấp nhận DS230,Khai sinh,...photo ? và giấy tờ của mỗi ng thì phải sắp xếp thế nào cho gọn ạh ? bỏ từng ng vào 1 túi nilon đc ko ạh ? cháu xin chân thành cảm ơn
Trả lời cháu từng câu nhé:

1. Tất cả những giấy tờ gửi đi ngoài DS230 thì đều phải photocopy ra thêm 1 bộ không cần công chứng và cũng chẳng cần dịch.

2. Về sắp xếp hồ sơ thì cháu có thể làm theo thứ tự như sau:

a. Tờ document cover sheet
b. 2 tấm ảnh chụp khổ 5x5 phía sau ghi rõ họ tên, ngày sinh, case number cho vào 1 túi nylon nhỏ bấm lại rồi kẹp vào bộ DS230 để khỏi rớt ra.
c. DS230
d. Bản photo passport của trang có thông tin
e. Bản trích luc khai sinh
f. Bản trích lục giấy hôn thú (chưa lập gia đình thì thôi)
g. Lý lịch tư pháp bản chính (còn nhỏ chưa có thì thôi)

Sau đó cháu dùng kẹp giấy lớn để kẹp lại. Mỗi thành viên trong gia đình sẽ chuẩn bị 1 bộ y như vậy.

Về bộ photocopy, cháu sẽ phải photo các loại giấy sau:

a. Giấy khai sinh
b. Passport
c. giấy hôn thú
d. Lý lịch tư pháp.

Cháu kẹp thành 1 bộ photocopy chung cho tất cả các thành viên trong gia đình không cần để riêng. Sau đó cho tất cả các bộ giấy tờ bản chính và bản photo vào 1 bao nylon lớn rồi cứ việc gửi. Địa chỉ gửi thì cháu ghi theo địa chỉ trên document cover sheet.