[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - Bảo lãnh anh/chị em.

Binbum

Thành viên mới
Xin chào Anh/Chị
Đây là lần đầu tiên em đến với diễn đàn, nên còn nhiều bối rối, có điều gi không đúng, mong anh/chị bỏ qua.

Nhờ Anh/ Chị giúp em trường hợp này :

Em có chị gái ( ruột) đã có quốc tịch Mỹ 11/ 2021. Bây giờ muốn bảo lãnh mẹ (69 tuổi) và gia đình em gái qua Mỹ.
Nhờ Admin hướng dẫn giúp em là nên bảo lảnh mẹ em qua trước, rồi mẹ em bảo lảnh gia đình em qua sau , hay là chị gái em bảo lãnh trực tiếp gia đình em thì nhanh hơn.

Cám ơn sự hổ trợ của Adm

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào Anh/Chị
Đây là lần đầu tiên em đến với diễn đàn, nên còn nhiều bối rối, có điều gi không đúng, mong anh/chị bỏ qua.

Nhờ Anh/Chị giúp em trường hợp này :

Em có chị gái (ruột) đã có quốc tịch Mỹ 11/ 2021. Bây giờ muốn bảo lãnh mẹ (69 tuổi) và gia đình em gái qua Mỹ.
Nhờ Admin hướng dẫn giúp em là nên bảo lãnh mẹ em qua trước, rồi mẹ em bảo lãnh gia đình em qua sau, hay là chị gái em bảo lãnh trực tiếp gia đình em thì nhanh hơn.

Cám ơn sự hỗ trợ của Admin.
Chào Binbum,
Có 2 trường hợp như sau:
Thứ nhất:
Chị gái bạn đã có quốc tịch Mỹ, thì nên bảo lãnh cho Mẹ bạn theo diện visa IR5 (Con bảo lãnh Cha/Me).
Cũng như chị bạn có thể mở hồ sơ bảo lãnh cho gia đình bạn theo diện visa F4 (Bảo lãnh Anh chị em).
Thứ hai:
Nếu đợi Mẹ bạn sang Mỹ phải chờ 5 năm sau, khi Mẹ bạn đậu quốc tịch Mỹ rồi mới được làm thủ tục bảo lãnh cho gia đình bạn theo diện visa F3 (Cha Mẹ bảo lãnh gia đình con).
Nhưng vấn đề quan trọng là phần Bảo trợ Tài chánh của chị bạn về sau này. Tùy sự quyết định và lựa chọn của gia đình bạn.

Binbum

Thành viên mới
Chào chị Châu,
Chúc chị tuần mới tràn đầy năng lượng !
1. Diện Vísa IR5 ; thời gian bão lảnh mất bao lâu ? Chị cho em xin hướng dẫn làm thủ tục
2. Diện Visa F4 : Chị cho em xin hướng dẫn làm thủ tục
Em tiến hành song song cả hai diện thì có phải là phương án tốt nhất không chị , nhờ chị cho lời khuyên.
Cám ơn chị .

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào chị PhuongChau,
Chúc chị tuần mới tràn đầy năng lượng!
1. Diện Visa IR5: thời gian bảo lãnh mất bao lâu? Chị cho em xin hướng dẫn làm thủ tục.
2. Diện Visa F4: Chị cho em xin hướng dẫn làm thủ tục.
Em tiến hành song song cả hai diện thì có phải là phương án tốt nhất không chị, nhờ chị cho lời khuyên.
Cám ơn chị.
Diện IR5, bạn xem hướng dẫn ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-din-cha-me-ir5.26271/
Diện F4, bạn xem hướng dẫn ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-din-anh-ch-em-f4.26258/
P/s: Có thể tiến hành bảo lãnh 2 diện theo hướng dẫn trên. Riêng thời gian chờ đợi thì không thể đoán chính xác được là bao lâu? Vì còn tùy trường hợp của từng loại hồ sơ. Diện IR5 không căn cứ theo lịch visa, giấy tờ đúng, đầy đủ, hoàn tất sớm thì sẽ có giấy gọi phỏng vấn. Còn diện F4 thì phải tùy thuộc vào lịch visa hàng tháng thay đổi tăng, hay giảm, hoặc đứng yên.
Cám ơn những lời chúc đầu tuần của bạn.

Binbum

Thành viên mới
Good day !
Chào chị Châu,

Hiện tại, vợ chồng em có 2 bé sinh năm 2008 (14 tuổi ) và 2012 ( 10 tuổi ) nếu đi theo diện F4 này thì các bé có được đi theo ba mẹ hay không ạ ? vì em nghe nói là ước tính hồ sơ diện F4 cũng mất tầm 10 năm hay 13 năm mới được phỏng vấn, lúc đó các bé đã quá 21 tuổi rồi .

Cám ơn sự hổ trợ của chị .

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Good day!
Chào chị PhuongChau,

Hiện tại, vợ chồng em có 2 bé sinh năm 2008 (14 tuổi) và 2012 (10 tuổi) nếu đi theo diện F4 này thì các bé có được đi theo ba mẹ hay không ạ? vì em nghe nói là ước tính hồ sơ diện F4 cũng mất tầm 10 năm hay 13 năm mới được phỏng vấn, lúc đó các bé đã quá 21 tuổi rồi.

Cám ơn sự hỗ trợ của chị.
Thời gian chờ đợi của diện visa F4 tầm khoảng 13-14 năm, chưa kể khi lịch visa có thể bị đứng yên, mà tuổi CSPA được xuất cảnh cùng Ba Mẹ chỉ từ 21 tuổi trở lại, sau khi trừ lại số năm chờ đợi hồ sơ tính từ ngày ưu tiên Priority Date cho đến khi hồ sơ được chấp thuận Approval Date. Nếu như vậy thì chắc chắn là 2 bé sẽ bị quá tuổi CSPA không được xuất cảnh cùng gia đình.

Binbum

Thành viên mới
Dear chị Châu,
Sorry chị, em hơi bối rối xíu, cho em được make sure lại xíu : Nghĩa là 2 bé nhà em sẽ không còn cơ hội để qua Mỹ theo diện F4 của bố mẹ nữa hả chị ?
Hay là có giải pháp khác nao

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dear chị PhuongChau,
Sorry chị, em hơi bối rối xíu, cho em được make sure lại xíu: Nghĩa là 2 bé nhà em sẽ không còn cơ hội để qua Mỹ theo diện F4 của bố mẹ nữa hả chị?
Hay là có giải pháp khác nào.
Tuổi CSPA tính từng ngày một. Hơn nữa hồ sơ F4 của bạn người bảo lãnh vẫn chưa tiến hành thực hiện, nếu kéo dài thời gian sẽ không có lợi cho các cháu cùng đi với gia đình.