[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009633074*

Hồng Hà

Thành viên mới
Chào Anh Chị, Hồ sơ nhà em làm là diện F4
Ngày Ưu Tiên: 25.04.2006
Ngày Chấp Thuận: 29.04.2009
Ngày Phỏng Vấn: 09.07.2019
Em sinh 13.11.1991, và trong thư phỏng vấn có tên của em. Vậy có phải chắc chắn em sẽ cùng đoàn tụ với gia đình em sang định cư Mỹ nếu phỏng vấn thành công phải không ạ? Và em có cần phải làm đơn khiếu nại về tuổi theo CSPA không?
Em cảm ơn!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào Anh Chị, Hồ sơ nhà em làm là diện F4
Ngày ưu tiên: 25.04.2006
Ngày chấp thuận: 29.04.2009
Ngày Phỏng Vấn: 09.07.2019
Em sinh 13.11.1991, và trong thư phỏng vấn có tên của em. Vậy có phải chắc chắn em sẽ cùng đoàn tụ với gia đình em sang định cư Mỹ nếu phỏng vấn thành công phải không ạ? Và em có cần phải làm đơn khiếu nại về tuổi theo CSPA không?
Em cảm ơn!
Chào Hồng Hà,
Theo những thông tin mà bạn cung cấp ở trên.
Dựa vào bảng tính tuổi CSPA có kết quả sau:
Bạn sinh ngày 13/11/1991, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 17/11/2015. Trường hợp của bạn đã quá tuổi CSPA vào ngày này rồi, nên không được xuất cảnh cùng gia đình. Cũng không thể khiếu nại tuổi CSPA, cho dù có khiếu nại cũng không thành công, và sẽ không được giải quyết. Nếu Ba hoặc Mẹ của bạn là đương đơn chính của hồ sơ, thì phải chờ khi gia đình bạn đã được sang Mỹ định cư, có Thẻ xanh là Thường trú nhân lúc đó sẽ làm thủ tục bảo lãnh cho bạn theo diện visa F2B (Con trên 21 tuổi còn độc thân của Thường trú nhân) với điều kiện bạn phải giữ tình trạng độc thân cho đến khi được xuất cảnh định cư, nếu kết hôn có đăng ký chính thức thì hồ sơ sẽ bị hủy. Còn lập gia đình mà không làm giấy đăng ký kết hôn được Nhà nước Việt Nam công nhận, thì hồ sơ diện visa F2B cho dù có con vẫn có thể được tiếp tục, và trẻ cũng sẽ được đi cùng bạn.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-din-con-dc-than-tren-21-tui-f2b.26256/
P/s: Bạn đã mở cùng một lúc với 1 nội dung mà nhiều topic, vì thế những bài post không liên quan đã được đóng. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không được mở thêm topic mới nữa. Vậy nhé bạn.

Hồng Hà

Thành viên mới
Chào Hồng Hà,
Bạn sinh ngày 13/11/1991, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 17/11/2015. Trường hợp của bạn đã quá tuổi CSPA vào ngày này rồi, nên không được xuất cảnh cùng gia đình. Cũng không thể khiếu nại tuổi CSPA, cho dù có khiếu nại cũng không thành công, và sẽ không được giải quyết. Nếu Ba hoặc Mẹ của bạn là đương đơn chính của hồ sơ, thì phải chờ khi gia đình bạn đã được sang Mỹ định cư, có Thẻ xanh là Thường trú nhân lúc đó sẽ làm thủ tục bảo lãnh cho bạn theo diện visa F2B (Con trên 21 tuổi còn độc thân của Thường trú nhân) với điều kiện bạn phải giữ tình trạng độc thân cho đến khi được xuất cảnh định cư, nếu kết hôn có đăng ký chính thức thì hồ sơ sẽ bị hủy. Còn lập gia đình mà không làm giấy đăng ký kết hôn được Nhà nước Việt Nam công nhận, thì hồ sơ diện visa F2B cho dù có con vẫn có thể được tiếp tục, và trẻ cũng sẽ được đi cùng bạn.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/bao-lanh-din-con-dc-than-tren-21-tui-f2b.26256/
P/s: Bạn đã mở cùng một lúc với 1 nội dung mà nhiều topic, vì thế những bài post không liên quan đã được đóng. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không được mở thêm topic mới nữa. Vậy nhé bạn.
Mình
Chào Hồng Hà,
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
Mình rất cảm ơn thông tin của bạn!
Bạn cho mình hỏi thêm là:
Vì bên Mỹ, Chú của mình đã đóng Visa cho mình luôn rồi do mình vẫn còn tên trong hồ sơ và t thư phỏng vấn 9.7.19 sắp tới nhà mình đi cũng vẫn còn tên mình. Và mình nghe nói như vậy có nhiều khả năng đi được. Có đúng vậy không bạn?
Mình cảm ơn!

An Do

Thành viên mới
Mình

Vì bên Mỹ, Chú của mình đã đóng Visa cho mình luôn rồi do mình vẫn còn tên trong hồ sơ và t thư phỏng vấn 9.7.19 sắp tới nhà mình đi cũng vẫn còn tên mình. Và mình nghe nói như vậy có nhiều khả năng đi được. Có đúng vậy không bạn?
Mình cảm ơn!
Theo mình được biết là do bên NVC chỉ lo về visa chứ không nắm về toàn bộ quá trình hộ sơ để tính tuổi theo CSPA. Cho nên thường họ sẽ gửi giấy phỏng vấn visa cho tất cả những ai có tên trong hồ sơ bảo lãnh. Nhưng khi đi phỏng vấn thì lãnh sự quán họ sẽ xét lại. Thường người ta khuyên là nếu đã biết rõ là mình quá tuổi CSPA thì không nên đóng tiền đi phỏng vấn vì dù gì cũng không được. Điều này mình nghe được từ những chương trình về di trú Mỹ uy tín. Với lại thường luật của Mỹ đã quy định rõ ràng như vậy thì hầu như không có chuyện ngoại lệ đâu.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Mình

Vì bên Mỹ, Chú của mình đã đóng Visa cho mình luôn rồi do mình vẫn còn tên trong hồ sơ và thư phỏng vấn 09/07/2019 sắp tới nhà mình đi cũng vẫn còn tên mình. Và mình nghe nói như vậy có nhiều khả năng đi được. Có đúng vậy không bạn?
Mình cảm ơn!
Không đúng! Trường hợp này của bạn như tôi đã tư vấn ở trên là tuổi CSPA của bạn đã quá tuổi vào ngày 17/11/2015 rồi, cho dù đã đóng tiền lệ phí visa và có tên trong thư mời phỏng vấn đi chăng nữa, nếu LSQ có xem xét lại thì bạn vẫn không được xuất cảnh cùng gia đình, cũng như tiền lệ phí visa này sẽ không được hoàn trả lại.