[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - Kevin

thanhnv

Thành viên tích cực
Xin chào diễn đàn,mình mới gia nhập diễn đàn có gì chưa hiểu xin các bạn chỉ giáo.Mình được người anh bảo lãnh (diện F4),mình co thắc mắc là khi HS được chuyển tới văn phòng USCIS và chờ đến lược giải quyết thì mất khoảng thời gian bao lâu,và làm sao để biết được ngày ưu tiên(check o web nào?)
HS của mình: SRC-04-098-52249
Cám ơn
Hi Kevin
Theo như tôi tìm hiểu thì hầu hết các hồ sơ có receipt number bắt đầu bằng 3 ký tự LIN và SRC đều được chuyển về WAC (trung tâm này ở California, W = West ?), và ở WAC thì thời gian chờ đợi chấp thuận hồ sơ thường lâu hơn rất nhiều so với EAC (trung tâm nằm tại Vermon, E = East ?). Theo suy đoán của tôi lượng người nhập cư da vàng và Mỹ La tinh tập trung tại các tiểu bang miền Tây và Tây Nam Hoa Kỳ đông hơn rất nhiều so với các tiểu bang miền Đông do vậy lượng hồ sơ tồn đọng ở WAC là rất nhiều. Bạn có thể check status để biết hồ sơ được approve chưa, tuy nhiên cũng nói thêm là cho dù approve sớm hay trể thì việc giải quyết mở hồ sơ cũng chỉ căn cứ trên ngày ưu tiên (priority date) tức là ngày mà người thân của bạn nộp hồ sơ bảo lãnh vào Sở Di Trú. Và cuối cùng hồ sơ được approve trể thì rất có lợi trong việc tính tuổi CSPA cho trẻ em trên 21 tuổi đi theo người được bảo lãnh chính.

Để biết được ngày ưu tiên bạn có thể nói người thân tìm trên receipt khi nộp hồ sơ vào USCIS.

Good luck

mytran

Cựu Ban điều hành
Chào bạn
Diện F4, có thời gian giải quyết khỏang trên 10 năm
Tùy theo anh bạn nộp hồ sơ ở trung tâm nào sẽ có Số biên nhận hay số hồ sơ ở Sở Nhập tịch và Di trú USCIS bắt đầu bằng 3 chữ EAC, LIN, SRC hay WAC.

EAC là Vermont Service Center.

LIN là Nebraska Service Center.

SRC là Texas Service Center.

WAC là California Service Center.

Thời gian hồ sơ ở đây USCIS, thì không biết được bao lâu
Khi đến hạn họ sẽ chuyển qua Trung tâm chiếu khán NVC để lo thủ tục cấp chiếu khán khi đó họ sẽ cấp cho bạn số HCM và ngày ưu tiên, hoặc bạn xem trong tờ I-797 họ gởi cho người bảo lãnh

Thân ái

Chỉnh sửa cuối:

mytran

Cựu Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F4-Kevin

Chào bạn
kiểm tra cho bạn có thông tin như sau:
Initial Review

The I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN was transferred and is now being processed at a USCIS office. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or call our customer service center at 1-800-375-5283.

Xem xét ban đầu

I130 PETITION CHO NGƯỜI NHẬP CƯ thân nhân, hôn phu (E), hoặc trẻ mồ côi đã được chuyển giao và hiện nay đang được xử lý tại USCIS. Bạn sẽ được thông báo qua email khi quyết định được thực hiện, hoặc nếu có các yêu cầu điều gì đó từ bạn. Nếu bạn di chuyển thay đổi trong khi trường hợp này là đang chờ giải quyết, hãy sử dụng các công cụ trực tuyến của chúng tôi để cập nhật trường hợp của bạn với địa chỉ mới của bạn hoặc gọi cho trung tâm dịch vụ khách hàng của chúng tôi tại 1-800-375-5283.

hồ sơ đang bước đầu xem xét mà thôi bạn ạ.
thân ái

luckyseafood

Ban điều hành

Chào Kevin, xin trợ giúp bạn như sau:

- Hồ sơ bạn thuộc diện F4, có ngày ưu tiên là năm 2004 (căn cứ vào SRC 04 xxx xxxxx), mà diện F4 hiện nay đang được mở cho những HS có ngày ưu tiên là những tháng đầu năm 2000 đó. Vì thế phỏng đoán HS bạn sẽ được mở vào năm 2014 vậy.

- Check status HS của bạn ở USCIS thì như anh mytran viết, nghĩa là nó vẫn đang nằm ở đây, chưa được chấp thuận để chuyển qua NVC. Còn check ở NVC thì họ thông báo chưa ghi nhận được số SRC này.

Như thế bạn vẫn phải chờ thôi vì F4 có thời gian chờ hiện nay là khoảng 10 năm (trước kia là từ 11-12 năm đó).
Xin chia sẻ với bạn, nhưng có một an ủi lớn là nếu thời gian chờ chấp thuận ở USCIS càng lâu thì càng có lợi cho những người con quá 21 tuổi khi ngày đáo hạn (2014) đến đó.

Chúc vui.

Thành

Thích đủ thứ ...

Xin chào diễn đàn
Tôi có thắc mắc xin hỏi ACE,tôi thấy có những hs có ngày tháng năm ưu tiên và năm của hs khác nhau xa,vd có hs LIN 07.....,ngày pd là ././06,như vậy thì khi xét hs người ta căn cứ vào năm 07 hay 06
Xin ACE giải thích dùm.Cám ơn
Khi một hồ sơ bảo lãnh được nộp thì người ta tính ngày đó là ngày ưu tiên, bạn có thể xem thêm tại đây nhé: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1152

vietnam1964

Thành viên tích cực

Hồ sơ F4-Kevin
Xin chào diễn đàn!
Xin ACE check dùm hs của mình đã có case number? src 0409852249.Có khi nào đã có case number nhưng USCIS không update,mình lo quá.
USCIS không cấp case number cho bạn,chỉ có trung tâm chiếu khán quốc gia hoa kỳ cấp case number cho bạn, khi bạn có case number , hồ sơ của đã hoàn chĩnh, nếu bạn chưa có case number , bạn có thể dùng Form I-797, bạn copy Form này gởi cho USCIS yêu cầu họ chuyển hồ sơ cho bạn, với điều kiện Form I-797 là Form chấp thuận, bạn gởi tiếp cho trung tâm chiếu khán quốc gia hoa kỳ khi bạn nhận thông báo của USCIS chuyển hồ sơ của bạn đến trung tâm chiếu khán quốc gia hoa kỳ, thông thường họ cho biết thời gian chuyển hồ sơ là 21 ngày và bạn nhận case number qua E-mail, nên nên cung cấp địa chỉ nơi bạn sinh sống thường xuyên và có hộ khẩu và bạn sẽ nhận thư qua bưu điện sau đó khoãng 1tháng, chúc bạn may mắn
*Thời gian giãi quyết hồ sơ chậm nhất là 8 năm 2 tháng và 9 ngày có hiệu lực từ 30-6-2010

Chỉnh sửa cuối:

vietnam1964

Thành viên tích cực

Chào Kevin, xin trợ giúp bạn như sau:

- Hồ sơ bạn thuộc diện F4, có ngày ưu tiên là năm 2004 (căn cứ vào SRC 04 xxx xxxxx), mà diện F4 hiện nay đang được mở cho những HS có ngày ưu tiên là những tháng đầu năm 2000 đó. Vì thế phỏng đoán HS bạn sẽ được mở vào năm 2014 vậy.

- Check status HS của bạn ở USCIS thì như anh mytran viết, nghĩa là nó vẫn đang nằm ở đây, chưa được chấp thuận để chuyển qua NVC. Còn check ở NVC thì họ thông báo chưa ghi nhận được số SRC này.

Như thế bạn vẫn phải chờ thôi vì F4 có thời gian chờ hiện nay là khoảng 10 năm (trước kia là từ 11-12 năm đó).
Xin chia sẻ với bạn, nhưng có một an ủi lớn là nếu thời gian chờ chấp thuận ở USCIS càng lâu thì càng có lợi cho những người con quá 21 tuổi khi ngày đáo hạn (2014) đến đó.

Chúc vui.
Kiễm tra tại USCIS minh không tin nổi, mẹ mình được em gái bảo lãnh năm 2006 sang Hoa kỳ 29-7-2007 và về Việt Nam 19-7-2008 có thẽ xanh, khi kiễm tra hồ sơ WAC06xxxxxxxx được thông báo hồ sơ đang được xem xét đúng là botay.com :13::confused:

vietnam1964

Thành viên tích cực

Chào bạn
kiểm tra cho bạn có thông tin như sau:
Initial Review

The I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN was transferred and is now being processed at a USCIS office. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or call our customer service center at 1-800-375-5283.

Xem xét ban đầu

I130 PETITION CHO NGƯỜI NHẬP CƯ thân nhân, hôn phu (E), hoặc trẻ mồ côi đã được chuyển giao và hiện nay đang được xử lý tại USCIS. Bạn sẽ được thông báo qua email khi quyết định được thực hiện, hoặc nếu có các yêu cầu điều gì đó từ bạn. Nếu bạn di chuyển thay đổi trong khi trường hợp này là đang chờ giải quyết, hãy sử dụng các công cụ trực tuyến của chúng tôi để cập nhật trường hợp của bạn với địa chỉ mới của bạn hoặc gọi cho trung tâm dịch vụ khách hàng của chúng tôi tại 1-800-375-5283.

hồ sơ đang bước đầu xem xét mà thôi bạn ạ.
thân ái
* Hồ sơ ban đầu bao gồm Form I-130 và giấy Khai sinh của người bảo lãnh và người được bảo lãnh có gì đâu mà xem ? :confused::43::13:

Chỉnh sửa cuối:

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Xin chào diễn đàn
ACE kiểm tra dùm HS của mình hôm nay đã được chấp thuận chưa?(hs src 04 098 52249) mình thấy lâu quá cũng gần 7 năm rồi.Cám ơn mọi người.
Hồ sơ vẫn còn đang chờ xét duyệt tại USCIS. Thời gian chờ chấp thuận lâu rất có lợi cho người quá 21 tuổi sau này.