[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - shin14

shin14

Thành viên mới
Chào mọi người,
Gia đình em dự định sẽ qua Mỹ vào đầu tháng 05/2012. Nhưng do công việc còn dở dang, chưa sắp xếp xong kịp nên khi đến Mỹ ba em không ở lâu được, nên ba em dự định là dắt em qua đó, 5 ngày sau ba quay về VN để tiếp tục công việc sẽ trở lại Mỹ trong khoảng 2-3 tháng sau khi thu xếp ổn thỏa mọi thứ. Em cũng có tìm hiểu và nghe một số người nói là khi vừa xuống sân bay ở Mỹ, thì hải quan sẽ đóng vào passport một dấu mộc và nó tương đương với thẻ xanh để mình sử dụng trong thời gian chưa có thẻ xanh chính thức, và với dấu mộc đó thì mình có thể quay về VN miễn là không được đi quá 6 tháng.

Điều này có đúng không mọi người ? Ba em có được phép bay về VN khi chưa có thẻ xanh chính thức không ? Việc này quan trọng ảnh hưởng đến quyết định đi sắp tới của gia đình em, mong mọi người giúp đỡ.

nếu được thì ba em có nên mua vé 2 chiều luôn không hay mua vé 1 chiều đi ở đây rồi nhờ người thân mua vé về bên đó ?

Em cám ơn mọi người rất nhiều!

Chúc mọi người một tuần làm việc tốt!!

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Có được phép quay về VN trước khi có thẻ xanh ?? Nhờ mọi người giúp đỡ

Chào mọi người,
Gia đình em dự định sẽ qua Mỹ vào đầu tháng 05/2012. Nhưng do công việc còn dở dang, chưa sắp xếp xong kịp nên khi đến Mỹ ba em không ở lâu được, nên ba em dự định là dắt em qua đó, 5 ngày sau ba quay về VN để tiếp tục công việc sẽ trở lại Mỹ trong khoảng 2-3 tháng sau khi thu xếp ổn thỏa mọi thứ. Em cũng có tìm hiểu và nghe một số người nói là khi vừa xuống sân bay ở Mỹ, thì hải quan sẽ đóng vào passport một dấu mộc và nó tương đương với thẻ xanh để mình sử dụng trong thời gian chưa có thẻ xanh chính thức, và với dấu mộc đó thì mình có thể quay về VN miễn là không được đi quá 6 tháng.

Điều này có đúng không mọi người ? Ba em có được phép bay về VN khi chưa có thẻ xanh chính thức không ? Việc này quan trọng ảnh hưởng đến quyết định đi sắp tới của gia đình em, mong mọi người giúp đỡ.

nếu được thì ba em có nên mua vé 2 chiều luôn không hay mua vé 1 chiều đi ở đây rồi nhờ người thân mua vé về bên đó?
Em cám ơn mọi người rất nhiều!
Chúc mọi người một tuần làm việc tốt!!
Ba bạn nên chờ có thẻ xanh rồi bay về VN nha cho chắc ăn, vì luật di trú Mỹ rất nghiêm khắc.

Thành

Thích đủ thứ ...

Em cũng có tìm hiểu và nghe một số người nói là khi vừa xuống sân bay ở Mỹ, thì hải quan sẽ đóng vào passport một dấu mộc và nó tương đương với thẻ xanh để mình sử dụng trong thời gian chưa có thẻ xanh chính thức, và với dấu mộc đó thì mình có thể quay về VN miễn là không được đi quá 6 tháng.
Ba bạn có thể quay VN về bằng Passport với điều kiện thời hạn Visa vẫn còn, nếu không thì Ba bạn không thể nhập cảnh trở lại Hoa Kỳ được, vì vậy nên xem kỹ lại thời hạn Visa còn bao lâu ?

@ Khi cầm thẻ xanh chính thức trong tay thì Ba bạn mới chính thức là "Thường trú nhân" điều này khác với cầm Passport mà Visa trong đó đã hết hạn bạn nhé ! :1:

shin14

Thành viên mới

Ba bạn có thể quay VN về bằng Passport với điều kiện thời hạn Visa vẫn còn, nếu không thì Ba bạn không thể nhập cảnh trở lại Hoa Kỳ được, vì vậy nên xem kỹ lại thời hạn Visa còn bao lâu ?

@ Khi cầm thẻ xanh chính thức trong tay thì Ba bạn mới chính thức là "Thường trú nhân" điều này khác với cầm Passport mà Visa trong đó đã hết hạn bạn nhé ! :1:
Hình như bạn không hiểu ý mình, ba mình định cầm visa có dấu mộc để về VN, sau đó 3 tuần có thẻ xanh thì mình sẽ gửi về VN cho ba, để 2 tháng sau ba trở lại Mỹ bình thường với thẻ xanh trong tay.

Việc vừa qua đó sẽ được đóng 1 dấu mộc vào passport và mộc này tương đương với thẻ xanh để có thể quay về VN, xin mọi người giúp mình xác minh việc này có đúng hay không ? Cám ơn mọi người!

Thành

Thích đủ thứ ...

Hình như bạn không hiểu ý mình, ba mình định cầm visa có dấu mộc để về VN, sau đó 3 tuần có thẻ xanh thì mình sẽ gửi về VN cho ba, để 2 tháng sau ba trở lại Mỹ bình thường với thẻ xanh trong tay.

Việc vừa qua đó sẽ được đóng 1 dấu mộc vào passport và mộc này tương đương với thẻ xanh để có thể quay về VN, xin mọi người giúp mình xác minh việc này có đúng hay không ? Cám ơn mọi người!
Trong thời gian chờ cấp thẻ xanh Ba bạn quay về VN thì đương nhiên là Ba bạn không có ý định làm "thường trú nhân". Tôi chỉ có ý kiến vậy thôi vì theo luật chắc chắn là Sở di trú sẽ không cấp thẻ xanh cho những ai không có mặt tại hoa Kỳ ! :1: Không ai chắc chắn được phải chờ 3 tuần hoặc lâu hơn để được cấp thẻ xanh !

shin14

Thành viên mới

Cám ơn mọi người đã giúp đỡ!!

Lần này chắc chỉ biết cầu nguyện thui!!

Datpham

Thành viên tích cực

Chào Bạn.
Trước tiên tôi xin xác định việc bạn hỏi là đúng.
Khi đến Mỹ bằng visa định cư, passport của bạn sẽ được đóng một con dấu gọi là I-551 Stamp.I-551 có nghĩa là thẻ xanh nên I-551 Stamp có nghĩa là con dấu dùng để tạm thời thay thế cho thẻ xanh và có giá trị trong vòng 1 năm.Để về vn ba bạn chỉ cần Passport vn còn đủ thời hạn tối thiểu,khi quay trở lại Mỹ, I-551 stamp sẽ là chứng cớ bạn đã là thường trú nhân và sẽ được đối xử như một thường trú nhân đã có thẻ xanh muốn nhập cảnh vào Mỹ.
Nếu bạn gửi thẻ xanh về cho ba bạn để sử dụng khi quay lại Mỹ thì tốt thôi nhưng không phải là việc bắt buộc.
Để cho rõ ràng hơn, bạn chỉ cần search trên Google: I-551 stamp, thì bạn sẽ thấy tận mắt con dấu đó như thế nào và con dấu đó nói gì?

Thân mến.

Chào Bạn.
Trước tiên tôi xin xác định việc bạn hỏi là đúng.
Khi đến Mỹ bằng visa định cư, passport của bạn sẽ được đóng một con dấu gọi là I-551 Stamp.I-551 có nghĩa là thẻ xanh nên I-551 Stamp có nghĩa là con dấu dùng để tạm thời thay thế cho thẻ xanh và có giá trị trong vòng 1 năm.Để về vn ba bạn chỉ cần Passport vn còn đủ thời hạn tối thiểu,khi quay trở lại Mỹ, I-551 stamp sẽ là chứng cớ bạn đã là thường trú nhân và sẽ được đối xử như một thường trú nhân đã có thẻ xanh muốn nhập cảnh vào Mỹ.
Nếu bạn gửi thẻ xanh về cho ba bạn để sử dụng khi quay lại Mỹ thì tốt thôi nhưng không phải là việc bắt buộc.
Để cho rõ ràng hơn, bạn chỉ cần search trên Google: I-551 stamp, thì bạn sẽ thấy tận mắt con dấu đó như thế nào và con dấu đó nói gì?

Thân mến.
Khi làm thủ tục nhập cư, tôi đã hỏi câu này với nhân viên hải quan và nhận được câu trả lời đúng như Datpham trả lời. Tuy vậy, tôi vẫn đợi cầm thẻ xanh trong tay rồi mới dám về :2::2::2::2:

Thành

Thích đủ thứ ...

Khi vào Mỹ được đóng 1 dấu mộc vào passport nhưng chưa chắc bảo đảm là thường trú nhân và khi trở ra dù không có xoá hay đóng thêm 1 dấu mộc nữa, nhưng sở di trú cũng biết Ba bạn đã rời khỏi Mỹ rồi bạn nhé. Nếu cần phải quay về gấp thì Ba bạn cứ thử thời vận may mắn xem sao, có khi sở di trú bỏ xót không để ý đến, nhưng nếu Ba bạn chờ đến khi nhận thẻ xanh thì chắc chắc hơn là đi liều như thế. Chỉ là góp ý, tuỳ theo quyết định của mỗi người khác nhau về vấn đề nào quan trọng hơn với mình.
Trường hợp bác em thấy cũng như câu dặn dò này của Uscis:
Giấy phép tái nhập cảnh có giá trị tối đa hai năm. Quý vị có thể xuất trình giấy phép tái nhập cảnh, thay cho hộ chiếu hoặc Thẻ Thường Trú Nhân, tại cảng nhập cảnh. Có giấy phép tái nhập cảnh vẫn không bảo đảm là quý vị sẽ được nhập cảnh khi trở về Hoa Kỳ, nhưng giấy phép này có thể dễ dàng chứng minh rằng quý vị trở về từ một chuyến du lịch tạm thời. Để biết thêm thông tin, xin vào trang web http://www.state.gov hoặc tới Văn Phòng Lãnh Sự của Bộ Ngoại Giao gần nhất ở nước ngoài.
Khi làm thủ tục nhập cư, tôi đã hỏi câu này với nhân viên hải quan và nhận được câu trả lời đúng như Datpham trả lời. Tuy vậy, tôi vẫn đợi cầm thẻ xanh trong tay rồi mới dám về :2::2::2::2:
hehehe... Bởi vậy mới nói hầu hết không ai dám quay về khi nhận được con dấu xác nhận đã nhập cư vào Hoa Kỳ, con đường lấy thẻ xanh vẫn còn khá phức tạp, các bác vào đây xem: Green Card for a Family Member of a U.S. Citizen

phucadu.vo

Thành viên mới

Theo caduchi, Ba của bạn nên đợi có thẻ xanh trong tay rồi hãy về vn. Như thế mới chắc chắn. Khi chưa có thẻ xanh, Bác đi ra khỏi nước Mỷ, không ai cấm cản cả. Nhưng khi vào nước Mỹ, người ta không cho vào thì sao? Liệu người ta có nghe mình giải thích không?
Vài lời góp ý. Thân.

Nói gì thì nói chứ theo tôi thấy nên chờ có Thẻ xanh rồi hãy rời nước Mỹ , mình vẩn có thể tạm thời giãi quyết chuyện ở VN qua ĐT . Cũng nên nhắc lại rằng chưa chắc gì sang Mỹ , một tháng sau là mình có thẽ xanh đâu ? Cũng có thể là mình sẽ có SSC và ID card trước khi nhận được Thẻ xanh , nếu khá hơn thì mình cũng có thể có Lisence Driver trước khi nhận được Thẻ xanh .
Có người chưa tròn một tháng đã có Thẻ xanh , nhưng cũng có người tròn 4 tháng mới có Thẻ xanh ( dẩn chứng là bà nhà cũa tôi ) .
Riêng về Thẻ xanh tạm thời 1 năm thì khi LSQ cấp Visa cho mình . Hàng chử dưới ảnh cũa mình có ghi rõ là Visa này là I-551 tạm thời và có thời hạn 1 năm và nếu khi mình nhận Thẻ xanh coi kỹ thì sẽ thấy ngày trở thành Thường trú nhân cũa mình là ngày mình bắt đầu Nhập cãnh vào nước Mỹ ( Recident since ) .
Qua Mỹ mới 2 con trăng nên chỉ biết vậy thôi , phần còn lại nhờ ACE giải thích thêm cho các ACE khác hiểu rỏ hơn .
ps: Tui cũng khoái về VN lắm , nhưng vẩn phãi chờ nhận Thẽ xanh và có Thẽ xanh rồi thì Trưởng ban Ăn chơi mất Visa Card nên ...........? Ở lại .hề hề .

shin14

Thành viên mới

Cám ơn mọi người rất nhiều!!!

Tại do có công việc nên ba mình mới cần trở về VN gấp, chứ nếu có cách giải quyết khác thì cũng ráng ở lại cho chắc ăn chứ đâu dám liều vậy.

Sắp bay rồi..hi vọng mọi chuyện sẽ suôn sẻ !!

shin14

Thành viên mới

Chào mọi người,
Gia đình mình đã đến Mỹ hơn 1 tháng, ba mình cũng đã quay về VN sau 1 tuần đến Mỹ. Lúc về thì ở hải quan Mỹ chỉ hỏi miệng 1 câu là ba mình về trong bao lâu thôi và hôm nay thì mình cũng đã nhận được thẻ xanh của cả nhà. ( 6 tuần mới nhận được, làm bữa giờ hồi hộp ^^).

Cám ơn mọi người đã quan tâm, hi vọng những người đi sau mà có trường hợp như gia đình mình thì có thể vào post này để tìm hiểu thêm.:)