[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - truongta1990

truongta1990

Thành viên mới
Chào diễn đàn, mình đang du học theo diện F1 tại Mỹ nhưng gia đình mình có hồ sơ bảo lãnh F4 có PD là 05/2002. Hiện tại gia đình mình đang hoàn tất hồ sơ để nộp lên NVC và mình dự tính sẽ về trong khoảng thời gian ngắn để hoàn tất hồ sơ của mình. Trước khi mình về thì ba mẹ mình dặn là nhớ xin được tờ chứng nhận lý lịch hình sự (hình như tiếng anh là criminal record) để về khi phỏng vấn thì lãnh sự quán sẽ hỏi tới. Khi mình ra trụ sở công an để hỏi về vấn đề này thì họ nói có 2 loại lịch hình sự, 1 loại là để cho immigration còn loại kia là để cho personal use. Khi mình đề nghị lấy loại cho immigration thì họ bảo phải có giấy chứng nhận từ sở di trú thì họ mới chịu làm nên mình chỉ làm cái thứ 2. Mình rất phân vân và không biết NVC họ đòi hỏi cái nào? Khi mình quay về VN để phỏng vấn mà nếu cái này ko được chấp nhận thì sẽ rất là phiền. Hy vọng nhận được sự giúp đỡ. Cảm ơn.

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Giấy chứng nhận lý lịch hình sự

Tôi có một thắc mắc, bạn có cần thiết phải về VN để hoàn tất giấy tờ không? Vừa tốn kém vừa không cần thiết, bạn có thể không cần về VN để PV mà chỉ cần thay đổi tình trạng cư trú ở Mỹ sau khi ba mẹ bạn sang Mỹ nữa kia mà. Về chứng nhận criminal record của bạn trong thời gian đang học tại Mỹ theo tôi biết thì NVC không đòi hỏi.