IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - beethoven761

beethoven761

Thành viên mới
Chị ruột em đã có quốc tịch Mỹ và muốn bảo lãnh cho gia đình em gồm: bố mẹ và em (sinh năm 1995). Nếu vậy thì từ ngày mở hồ sơ đến khi được gọi phỏng vấn phải mất thời gian là bao lâu và người em giới hạn đến năm bao nhiêu tuổi thì không được đi kèm bố mẹ nếu được goi phỏng vấn.

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: Cho em hỏi

Chị ruột em đã có quốc tịch Mỹ và muốn bảo lãnh cho gia đình em gồm: bố mẹ và em (sinh năm 1995). Nếu vậy thì từ ngày mở hồ sơ đến khi được gọi phỏng vấn phải mất thời gian là bao lâu và người em giới hạn đến năm bao nhiêu tuổi thì không được đi kèm bố mẹ nếu được goi phỏng vấn.
Hi Beethoven761,
@ Chị của bạn đã có quốc tịch thì bảo lãnh cho ba/mẹ của bạn theo diện IR5 (mỗi người 01 hồ sơ riêng). Bảo lãnh cho bạn theo diện F4.
@ Diện IR5 không có ấn định thời gian chờ, nhanh hay chậm tùy theo việc làm hồ sơ có chuẩn hay không, thông thường trong vòng từ 1-2 năm là được phỏng vấn.
@ Diện F4 thì từ lúc nộp hồ sơ đến khi có giấy mời phỏng vấn thông thường có thời gian chờ khoảng 10 năm.

Tuy nhiên, cũng có thể như làm như vầy:

* Ngay bây giờ chị bạn nộp hồ sơ bảo lãnh cho ba/mẹ.
* Ba/mẹ bạn khi đã là thường trú nhân thì ngay lập tức nộp hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F2A. Hiện nay có thời gian chờ khoảng 3-4 năm.
* Nếu tới lúc hồ sơ bạn được mở, bạn đã quá 21 tuổi thì được chuyển sang diện F2B. Hiện nay có thời gian chờ khoảng 5-6 năm (được giữ ngày ưu tiên cũ).

Gia đình nên tìm hiểu, tư vấn và tham khảo thêm ở những nơi có uy tín khác để có thể đi đến quyết định cuối cùng.

Chúc bạn may mắn nhé.

beethoven761

Thành viên mới
chị bảo lãnh gia đình gồm: bố mẹ (theo diện IR5) còn em gái có bắt buộc phải làm theo diện F4 không? (do em muốn cùng ba mẹ đi cùng một lúc, chỉ còn lại một mình ở nhà thôi). Có cách nào giúp em không, cho em biết với, theo em biết thì nếu làm theo diện F4 thì phải ở lại thêm 4-5 nữa. (em sinh năm 1995). Theo em biết thì con dưới 21 tuổi có thể đi kèm theo bố mẹ mà. Cho em hỏi kĩ chỗ này!!!

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: cho em hỏi

chị bảo lãnh gia đình gồm: bố mẹ (theo diện IR5) còn em gái có bắt buộc phải làm theo diện F4 không? (do em muốn cùng ba mẹ đi cùng một lúc, chỉ còn lại một mình ở nhà thôi). Có cách nào giúp em không, cho em biết với, theo em biết thì nếu làm theo diện F4 thì phải ở lại thêm 4-5 nữa. (em sinh năm 1995). Theo em biết thì con dưới 21 tuổi có thể đi kèm theo bố mẹ mà. Cho em hỏi kĩ chỗ này!!!
Hi Beethoven761, nếu bạn đã biết rồi thì đừng hỏi nữa :102: bạn hãy vào link này xem:
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html

Chúc may mắn.

P/s: Nhằm giúp cho chính bạn có thể theo dõi tình trạng hồ sơ của mình và kiểm soát được các câu hỏi, đồng thời hỗ trợ ACE trên diễn đàn nắm rõ diễn biến và có các thông tin đầy đủ để trả lời nhanh chóng, chính xác,...
Kể từ bi giờ, nếu cần hỏi gì liên quan đến hồ sơ của bạn hãy post bài tại đây, đừng mở thêm topic nữa nha.
Nếu bạn không biết cách tìm bài của mình thì vào link này xem hướng dẫn nhé:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1108

tuandoan

8 Đoàn !
Ðề: cho em hỏi

Chào em,

Trường hợp của em 100% là không được đi cùng bố mẹ nhe.
- Diện IR5 chỉ có đương đơn chính là đươc đi, không kèm theo bất cứ ai kể cả lớn nhỏ,
- Trường hợp chị em bảo lảnh cho nhau thì bạn thành diện F4. anh Quaidan đã tra lời cho bạn chính xác và cụ thể, thế mà bạn cứ cho rằng dưới 21 tuổi dc đi cùng bố mẹ thật là vô lý. Anh xin xác nhận lại trường hợp bạn 100% không được đi cùng bố mẹ cho dù bạn mới sinh ra nếu bố mẹ bạn đi theo diện IR5.
- Các diện khác trẻ em dưới 21 tuổi điều được đi cùng bố mẹ, chỉ có diện IR5 là con không được đi chung bố me.

Chỉnh sửa cuối: