IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5- cavangnuong

Thảo luận trong 'VISA DIỆN IR5' bắt đầu bởi cavangnuong, 20/12/17.

1. cavangnuong

cavangnuong Thành viên mới

Xin chào diễn đàn! Em đang tự điền đơn i 130 để bảo lãnh ba mẹ em sang Mỹ định cư. Em có thắc mắc kính mong mọi người chỉ giúp. Em xin cảm ơn ạ!

Câu hỏi là: Ba em làm thợ mộc tại nhà và mẹ làm bánh tại nhà chứ ko có mở cửa hàng. Trong phần 51.a Name of current employer thì em điền như thế nào ạ?

2. ThaoPhuong

ThaoPhuong Ban điều hành

Xin chào diễn đàn! Em đang tự điền đơn i 130 để bảo lãnh ba mẹ em sang Mỹ định cư. Em có thắc mắc kính mong mọi người chỉ giúp. Em xin cảm ơn ạ!
    Câu hỏi là: Ba em làm thợ mộc tại nhà và mẹ làm bánh tại nhà chứ ko có mở cửa hàng. Trong phần 51.a Name of current employer thì em điền như thế nào ạ?

Trong I -130, câu 51.a, Sở Di Trú có nói rõ cung cấp thông tin về công việc nếu có, thường là dùng cho những công việc cụ thể ở công ty nhất định, vì có thêm mục địa chỉ của chỗ làm việc, và thời gian bắt đầu làm việc nữa. Trường hợp cha mẹ bạn, vì công việc làm tại nhà, thì tốt nhất là ghi Unemployed ở mục 51.a này (theo hướng dẫn của Sở Di Trú cho mục này)..

3. cavangnuong

Cảm ơn Thảo Phương! Mình có thêm một thắc mắc nữa trong phần 62 của mẫu i 130 mới (tương ứng với phần C câu 22 mẫu cũ). Mình không hiểu ý người ta muốn hỏi và không biết theo luật nên trả lời như thế nào. Mình xin trích đoạn và cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người:

If your relative is not eligible for adjustment of status, he or she will apply for a visa abroad at the American consular post in: (Nếu người thân của bạn không đủ tư cách để xin điều chỉnh qui chế, họ sẽ nộp đơn xin visa tại văn phòng Lãnh sự Hoa Kỳ ở).
    City (Thành phố).
    Country (Nước hay quốc gia).
    Note: Designation of an American embassy or consulate outside the country of your relative’s last residence does not guarantee acceptance for processing by that post. Acceptance is at the discretion of the designated embassy or consulate.

(Ghi chú: Việc người thân của bạn chỉ định một Đại sứ quán, hay một Lãnh sự quán ở ngoài nước mà người thân của bạn cư trú lần cuối cùng không bảo đảm rằng văn phòng đó sẽ chấp nhận xử lý đơn của người thân của bạn. Chấp thuận hay không? là tùy ở Đại sứ quán, hay Lãnh sự quán mà người thân của bạn chọn).

4. ThaoPhuong

ThaoPhuong Ban điều hành

Phần này anh chọn City là Hồ Chí Minh. Và Country là Việt Nam. Nghĩa là hồ sơ này sẽ được sắp xếp một cuộc phỏng vấn sau này ngay tại Việt Nam. Diện IR5 thì các hồ sơ sẽ được phỏng vấn tại thành phố Hồ Chí Minh Việt Nam. Còn trừ khi cha hoặc mẹ của anh hiện ở Hoa Kỳ thì khác, còn hiện ở Việt Nam thì anh cứ chọn City là Hồ Chí Minh và Country là Việt Nam nhé. Cám ơn anh.

cavangnuong thích bài này.
  5. cavangnuong

Cảm ơn Thảo Phương nhiều nha!

6. cavangnuong

Hiện nay em down mẫu đơn I 864 từ trang web chính của USCIS để điền nhưng thấy ngày expires là ngày 31 tháng 7 năm 2017. Vậy mẫu đơn đó hết hạn rồi, em có dùng được không ạ. Em xin cảm ơn mọi người!