IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - kelly.chau

kelly.chau

Thành viên mới
chao ace XNC ,

cho em hoi , ba cua em moi qua My duoc mot nam co the xanh roi , nhung phai ve VN giai quyet mot so cong viec . Nhung truoc khi ve thi ko co xin gia han them thoi gian , gio ba em o VN con mot thang la toi han , nhung cong viec chua giai quyet xong ,muon o lai them mot nam nua thi phai lam nhu the nao ?

Va em muon hoi them , neu ba em o lai VN ko ve nua , thi nguoi con (f2A) co bi anh huong gi ko ?

Xin moi nguoi chi giup .

Last edited by a moderator:

onenainainai

Cựu Ban điều hành
chao ace XNC ,

cho em hoi , ba cua em moi qua My duoc mot nam co the xanh roi , nhung phai ve VN giai quyet mot so cong viec . Nhung truoc khi ve thi ko co xin gia han them thoi gian , gio ba em o VN con mot thang la toi han , nhung cong viec chua giai quyet xong ,muon o lai them mot nam nua thi phai lam nhu the nao ?

Va em muon hoi them , neu ba em o lai VN ko ve nua , thi nguoi con (f2A) co bi anh huong gi ko ?

Xin moi nguoi chi giup .
Chào bạn,
Theo luật Di trú, thường trú nhân Hoa kỳ được phép tự do đi lại, sinh sống làm ăn, cư trú tại một quốc gia khác ngoài Hoa kỳ trong thời hạn liên tiếp tối đa không quá 1 năm liền mà không cần phải xin phép chính quyền địa phương. Tuy nhiên, nếu những lần đi lại quá 6 tháng sẽ ảnh hưởng đến yếu tố sống liên tục 5 năm trên đất Hoa kỳ khi nộp đơn xin thi vào QT Mỹ sau này (thời gian cư trú liên tục sẽ phải tính trở lại từ đầu).

Ba của bạn có thể ở lại thêm một vài tháng nữa để tiếp tục giải quyết công việc mà sẽ không gặp rắc rối gì về luật di trú, nếu Ba bạn trở về Mỹ với thẻ xanh còn hiệu lực, và lần rời Mỹ cuối cùng cách ngày trở lại không quá 1 năm.

- Chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến hồ sơ bảo lãnh của người con diện F2A

Chỉnh sửa cuối:

linda

Ban điều hành
Linda xin bổ sung một chút vào bài viết của anh 1999.

Ba bạn qua Mỹ đã có thẻ xanh, đi diện định cư thẻ xanh được cấp 10 năm, trừ diện vợ chồng, hôn phu, hôn thê là 2 năm...

Nếu đã có thẻ xanh 10 năm, ba bạn không phải gia hạn thẻ xanh mà nếu ba của bạn có ý định đi ra ngoài nước Mỹ bằng thẻ xanh dưới một năm thì không cần xin Reentry Permit, nhưng nếu có ý định đi trên 1 năm dưới 2 năm thì bắt buộc phải xin Reentry permit ( giấy phép tái nhập cảnh).

Dù thẻ xanh có thời hạn 10 năm nhưng nếu ra khỏi nước Mỹ trên một năm mà không xin Reentry Permit thì coi như như thẻ xanh 10 năm không còn hiệu lực nữa. Nếu muốn quay lại Mỹ phải đến Lãnh Sự Quán Việt Nam tại TP HCM để xin làm hồ sơ và phỏng vấn lại, được hay không được tùy vào buổi phỏng vấn.

Reentry Permit không thể xin ngoài nước Mỹ, bắt buộc phải xin tại Mỹ vì phải lăn tay và được xét trên 60 ngày bởi Sở Di Trú Hoa Kỳ.

Reentry Permit chỉ được cấp một lần duy nhất và có hiệu lực là 2 năm.

linda

Ban điều hành
Yêu cầu thành viên tham gia diễn đàn viết bài phải có dấu, vui lòng hợp tác.

kelly.chau

Thành viên mới
thanks chi Linda va anh 1999 nhieu . Hồ sơ của người con diện F2A đã hoàn thành ngày 1tháng 4năm2011 . Chỉ còn chờ đến ngày ưu tiên để phỏng vấn thôi . Vậy là nếu ba em ở lại VN thì sẽ ảnh hưởng đến giấy tờ của người con phải ko ạ ?

linda

Ban điều hành
thanks chi Linda va anh 1999 nhieu . Hồ sơ của người con diện F2A đã hoàn thành ngày 1tháng 4năm2011 . Chỉ còn chờ đến ngày ưu tiên để phỏng vấn thôi . Vậy là nếu ba em ở lại VN thì sẽ ảnh hưởng đến giấy tờ của người con phải ko ạ ?
Theo như bạn nói, ba bạn đến Mỹ mới được hơn một năm, sau khi có thẻ xanh ba của bạn làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F2-B, chỉ cần ba của bạn ra khỏi nước Mỹ trên một năm thôi là tình trạng thường trú nhân của ba bạn sẽ hết hiệu lực. Dĩ nhiên khi ba của bạn không còn là thường trú nhân của Mỹ thì tình trạng bảo lãnh cho bạn cũng không còn hữu hiệu nữa.

Diện F2-B hiện nay phải chờ tới 8 năm nên như bạn nói không phải hoàn tất hồ sơ bảo lãnh là đã OK hết mọi chuyện.

kelly.chau

Thành viên mới
Dạ , em thấy giấy tờ ghi là F2A . Anh của em hỗ trợ bảo lãnh nữa . Nên ko biết có vấn đề ko ?