IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - linhph610

linhph610

Thành viên mới
Xin chào các anh chị, em là một thành viên mới của diễn đàn. Em sắp mở một hồ sơ để bảo lãnh ba em sang đây với em, và em có một số câu hỏi về trường hợp của mình.

Em hiện nay đã vào quốc tịch, đang đi học và đi làm, và em muốn bảo lãnh ba em qua. Ba và mẹ em đã ly dị ở bên Việt Nam, và 5 năm trước ba dượng bảo lãnh em và mẹ em qua đây. Nhưng vào đầu năm nay mẹ em và ba dượng đã ly dị, và hiện giờ em đang ở chung với mẹ em. Em đang thắc mắc không biết nếu em sử dụng địa chỉ này để làm hồ sơ bảo lãnh ba ruột của em qua đây thì không biết có bị ảnh hưởng gì không?

Mong các anh chị trả lời giúp em. Em cám ơn trước.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Xin chào các anh chị, em là một thành viên mới của diễn đàn. Em sắp mở một hồ sơ để bảo lãnh ba em sang đây với em, và em có một số câu hỏi về trường hợp của mình.

Em hiện nay đã vào quốc tịch, đang đi học và đi làm, và em muốn bảo lãnh ba em qua. Ba và mẹ em đã ly dị ở bên Việt Nam, và 5 năm trước ba dượng bảo lãnh em và mẹ em qua đây. Nhưng vào đầu năm nay mẹ em và ba dượng đã ly dị, và hiện giờ em đang ở chung với mẹ em. Em đang thắc mắc không biết nếu em sử dụng địa chỉ này để làm hồ sơ bảo lãnh ba ruột của em qua đây thì không biết có bị ảnh hưởng gì không?

Một trong những giấy tờ quan trọng hình thành nên diện con cái của công dân Hoa Kỳ bảo lãnh Cha, hoặc Mẹ là giấy khai sinh, và giấy kết hôn. Bạn phải nộp giấy khai sinh của Bạn trong đó có tên Bạn, và tên Cha Mẹ của Bạn. Và nộp giấy kết hôn của Cha Mẹ bạn để chứng minh Cha Mẹ bạn đã kết hôn trước khi Bạn được sinh ra.
Đây là hai tờ giấy rất quan trọng. Còn việc sử dụng địa chỉ nào thì không ảnh hưởng gì tới hồ sơ của bạn. Câu hỏi của bạn với các chi tiết đó thôi, thì chỉ có thể tư vấn cho bạn nắm ý quan trọng. Cám ơn Bạn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Sau khi đã chuẩn bị các khâu giấy tờ đầy đủ trong việc bảo lãnh cho Ba bạn, thì các bước kế tiếp bạn cần phải thực hiện như sau:

Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26271

Về phần địa chỉ thì không sao cả, và cũng không có ảnh hưởng gì về vấn đề bảo lãnh cho hồ sơ di trú của Ba bạn. Nếu sau này thay đổi địa chỉ, thì bạn vẫn có thể xin điều chỉnh lại địa chỉ mới. Yên tâm đi, không vấn đề gì đâu.

linhph610

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ IR5 - linhph610

Em cám ơn ThaoPhuong và PhuongChau đã trả lời thắc mắc giúp em. Em chỉ muốn lảm rõ hơn về trường hợp của mình nếu mọi người không phiền. Em xin cám ơn trước.

1. Ba Mẹ em đã ly dị, và hiện giờ em đang ở chung với Mẹ ở bên Mỹ vì em chưa có điều kiện để ra riêng. Vậy khi em sử dụng địa chỉ này để bảo lãnh Ba em thì họ sẽ nghi vấn điều gì không ạ? Bởi vì em có đọc sơ qua Form I-130 thì thấy có dòng "Address in the United States where your relative intends to live." Em chỉ sợ là nếu dùng cùng một địa chỉ với Mẹ em sẽ gây rắc rối cho hồ sơ di trú của Ba em, bởi vì họ đã ly dị rồi.

2. Ba Mẹ em đã ly dị, ngoài giấy khai sinh ra thì em cũng cần phải nộp giấy chứng nhận kết hôn giữa Ba và Mẹ em trước khi em được sinh ra ạ? Bởi vì em chỉ làm hồ sơ bảo lãnh một mình Ba em qua đây.

Em cám ơn mọi người đã giúp đỡ.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Tóm gọn Chi tiết hồ sơ của Bạn như sau:
Ba ruột và Mẹ Bạn đã ly dị. Sau đó, Mẹ bạn và Bạn được Ba Dượng bảo lãnh qua Hoa Kỳ. Qua Hoa Kỳ được 5 năm. Hiện tại, Mẹ bạn đã ly dị với Ba dượng Bạn. Và hiện tại Bạn đã có quốc tịch Hoa Kỳ. Và Bạn muốn bảo lãnh cho Ba ruột của mình đang ở Việt Nam?
Câu trả lời cho bạn là: Bạn có quyền bảo lãnh Cha ruột của mình vì Bạn là công dân Hoa Kỳ.
Chi tiết này, ThaoPhuong cần chắc chắn thì mới tư vấn cho Bạn được: Hiện tại, địa chỉ mà Bạn và Mẹ bạn đang ở có phải là địa chỉ của Ba dượng Bạn. Hay địa chỉ nào khác? Vì địa chỉ bên Mỹ mà cha ruột của bạn dự định ở phải cùng địa chỉ với bạn. Để cho Sở Di trú khỏi nghi ngờ và mất nhiều thời gian xem xét chi tiết địa chỉ này.
2. Ba Mẹ em đã ly dị, ngoài giấy khai sinh ra thì em cũng cần phải nộp giấy chứng nhận kết hôn giữa Ba và Mẹ em trước khi em được sinh ra ạ?
Đúng rồi. Giấy khai sinh của Bạn và giấy đăng ký kết hôn của Ba và Mẹ bạn. Và giấy tờ khác mà Ban điều hành đã tư vấn cho Bạn.

Bởi vì em chỉ làm hồ sơ bảo lãnh một mình Ba em qua đây.
Chỉ cần làm một bộ hồ sơ cho Ba bạn thôi. Việc Mẹ bạn đã ly dị với Cha ruột của Bạn 5 năm trước thì không ảnh hưởng tới hồ sơ con của công dân Hoa Kỳ bảo lãnh Cha ruột đang ở Việt Nam (diện IR5). Chi tiết này Bạn phải nắm rõ.

linhph610

Thành viên mới
Chi tiết này, ThaoPhuong cần chắc chắn thì mới tư vấn cho Bạn được: Hiện tại, địa chỉ mà Bạn và Mẹ bạn đang ở có phải là địa chỉ của Ba dượng Bạn. Hay địa chỉ nào khác? Vì địa chỉ bên Mỹ mà cha ruột của bạn dự định ở phải cùng địa chỉ với bạn. Để cho Sở Di trú khỏi nghi ngờ và mất nhiều thời gian xem xét chi tiết địa chỉ này.
Em cám ơn câu trả lời của ThaoPhuong. Địa chỉ hiện nay của em và Mẹ em khác với của Ba dượng. Địa chỉ này chỉ có Mẹ và em ở, không còn ở chung với Ba dượng.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Em cám ơn câu trả lời của ThaoPhuong. Địa chỉ hiện nay của em và Mẹ em khác với của Ba dượng. Địa chỉ này chỉ có Mẹ và em ở, không còn ở chung với Ba dượng.
Vậy Bạn cứ tiến hành hồ sơ bảo lãnh cho Ba của bạn một cách bình thường đi. Vấn đề địa chỉ ở đây không quan trọng nữa. Nếu làm tốt, thì diện bảo lãnh của Ba Bạn sẽ đi nhanh, ít là 1 năm hoặc trên một năm một chút, nếu hồ sơ chuẩn bị đầy đủ, rõ ràng, chính xác, và không bị checklist mất thời gian. Có người làm hồ sơ diện bảo lãnh Ba hoặc Mẹ của công dân Hoa Kỳ chỉ mất 9-10 tháng là có giấy mời phỏng vấn. Bạn cứ chuẩn bị cho đầy đủ mà tiến hành.
Cũng tiện chia sẻ cho Bạn chi tiết còn đi học và đi làm của bạn, nên khả năng Bạn sẽ nhờ người đồng bảo trợ là khá cao. Bạn chú ý chi tiết này để sau này làm hồ sơ mà chuẩn bị cho tốt phần bảo trợ tài chính này. Cám ơn Bạn.

linhph610

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ IR5 - linhph610

Vậy Bạn cứ tiến hành hồ sơ bảo lãnh cho Ba của bạn một cách bình thường đi. Vấn đề địa chỉ ở đây không quan trọng nữa. Nếu làm tốt, thì diện bảo lãnh của Ba Bạn sẽ đi nhanh, ít là 1 năm hoặc trên một năm một chút, nếu hồ sơ chuẩn bị đầy đủ, rõ ràng, chính xác, và không bị checklist mất thời gian. Có người làm hồ sơ diện bảo lãnh Ba hoặc Mẹ của công dân Hoa Kỳ chỉ mất 9-10 tháng là có giấy mời phỏng vấn. Bạn cứ chuẩn bị cho đầy đủ mà tiến hành.
Cũng tiện chia sẻ cho Bạn chi tiết còn đi học và đi làm của bạn, nên khả năng Bạn sẽ nhờ người đồng bảo trợ là khá cao. Bạn chú ý chi tiết này để sau này làm hồ sơ mà chuẩn bị cho tốt phần bảo trợ tài chính này. Cám ơn Bạn.
Cám ơn ThaoPhuong đã trả lời giúp em. Em hiện vẫn còn một thắc mắc là. Ba và Mẹ em đã ly dị ở bên Việt Nam. Lúc em nộp giấy tờ, ngoài bản sao giấy khai sinh của em, giấy chứng nhận kết hôn giữa Ba và Mẹ em trước khi em được sinh ra, em có cần nộp bản sao giấy ly hôn của Ba và Mẹ em luôn không ạ?

Em cũng cám ơn ThaoPhuong đã nhắc em về việc nhờ người đồng bảo trợ. Em cũng có chú ý đến chi tiết này.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Cám ơn ThaoPhuong đã trả lời giúp em. Em hiện vẫn còn một thắc mắc là. Ba và Mẹ em đã ly dị ở bên Việt Nam. Lúc em nộp giấy tờ, ngoài bản sao giấy khai sinh của em, giấy chứng nhận kết hôn giữa Ba và Mẹ em trước khi em được sinh ra, em có cần nộp bản sao giấy ly hôn của Ba và Mẹ em luôn không ạ?

Em cũng cám ơn ThaoPhuong đã nhắc em về việc nhờ người đồng bảo trợ. Em cũng có chú ý đến chi tiết này.
Vì Bạn là diện bảo lãnh cho Cha của công dân Hoa Kỳ, nên khi mới nộp cho Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ (USCIS) không cần nộp giấy ly hôn (bản sao) của Ba và Mẹ của Bạn. Chỉ khi nào mà hồ sơ đã được chấp thuận, chuyển qua Trung tâm visa Hoa Kỳ (NVC) để xử lý tiếp hồ sơ, thì mới nộp giấy ly hôn này (bản sao) này.

linhph610

Thành viên mới
Vì Bạn là diện bảo lãnh cho Cha của công dân Hoa Kỳ, nên khi mới nộp cho Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ (USCIS) không cần nộp giấy ly hôn (bản sao) của Ba và Mẹ của Bạn. Chỉ khi nào mà hồ sơ đã được chấp thuận, chuyển qua Trung tâm visa Hoa Kỳ (NVC) để xử lý tiếp hồ sơ, thì mới nộp giấy ly hôn này (bản sao) này.
Em cám ơn ThaoPhuong đã giải đáp các thắc mắc giúp em. Do đây là lần đầu tiên em mở một hồ sơ bảo lãnh cho người thân nên có những điều em chưa nắm rõ.

Em có thể hỏi thêm 1 câu được không ạ? Do ba Dượng em bảo lãnh em qua đây 5 năm trước, và em nhận được thẻ xanh qua sự bảo lãnh của Ba Dượng em, vậy em có quyền bảo lãnh Ba ruột của em qua đây không ạ? Do em có một người quen bên Việt Nam, họ nói rằng bên đây có 1 cái luật là nếu em qua đây do ba Dượng bảo lãnh, thì em không có quyền bảo lãnh Ba ruột của mình, và họ nói luật này đã có từ lâu rồi. Nghe vậy nên em cũng hoang mang lắm. Em có thử google và lên trang USCIS để kiểm tra thì không thấy có chi tiết nào nhắc đến trường hợp này. Em chỉ thấy là adopted children thì không thể petition cho biological parents.

Có một chi tiết nữa là ba Dượng và Mẹ em đã ly dị rồi, thì không biết rằng điều đó có thể thay đổi/ảnh hưỏng gì không ạ?

Em cám ơn nhiều.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Do ba Dượng em bảo lãnh em qua đây 5 năm trước, và em nhận được thẻ xanh qua sự bảo lãnh của ba Dượng em, vậy em có quyền bảo lãnh Ba ruột của em qua đây không ạ?
Một khi Bạn đã tuyên thệ và trở thành công dân Hoa Kỳ, thì bạn có quyền bảo lãnh cha ruột của mình.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
https://www.uscis.gov/family/family...arents-live-united-states-permanent-residents

Do em có một người quen bên Việt Nam, họ nói rằng bên đây có 1 cái luật là nếu em qua đây do ba Dượng bảo lãnh, thì em không có quyền bảo lãnh Ba ruột của mình, và họ nói luật này đã có từ lâu rồi. Nghe vậy nên em cũng hoang mang lắm.
Điều này chỉ đúng khi Bạn còn thường trú nhân mà thôi. Còn đã tuyên thệ và trở thành công dân Hoa Kỳ, có giấy nhập tịch Hoa Kỳ, có hộ chiếu Hoa Kỳ, thì Bạn có quyền bảo lãnh Cha ruột của mình.

Em có thử google và lên trang USCIS để kiểm tra thì không thấy có chi tiết nào nhắc đến trường hợp này. Em chỉ thấy là adopted children thì không thể petition cho biological parents.
Bạn xem hướng dẫn của USCIS ở đây, xem phần bảo lãnh Cha ruột:
https://www.uscis.gov/family/family...arents-live-united-states-permanent-residents

Có một chi tiết nữa là ba Dượng và Mẹ em đã ly dị rồi, thì không biết rằng điều đó có thể thay đổi/ảnh hưởng gì không ạ?
Không ảnh hưởng gì tới hồ sơ bảo lãnh Cha ruột của mình. Chi tiết này Bạn phải nắm cho rõ ràng. Còn trường hợp Mẹ bạn đã ly dị với Cha Dượng, rồi quay về kết hôn lại với Cha ruột của Bạn và bảo lãnh Cha ruột qua, thì hơi phức tạp hơn. Nhưng đây không phải là câu hỏi của Bạn.
Tóm gọn lại Bạn cứ tiến hành hồ sơ bảo lãnh cha ruột của mình như bình thường. Không có ảnh hưởng gì cả.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em hiện nay đã vào quốc tịch, đang đi học và đi làm, và em muốn bảo lãnh Ba em qua.
Ở đầu topic bạn cung cấp thông tin đã vào quốc tịch, tức là công dân Hoa Kỳ, thì mới có thể tiến hành thủ tục làm giấy tờ bảo lãnh cho Ba ruột của bạn theo diện IR5, nếu như có đầy đủ giấy tờ chứng minh quan hệ cha con.

Do Ba Dượng em bảo lãnh em qua đây 5 năm trước, và em nhận được thẻ xanh qua sự bảo lãnh của Ba Dượng em, vậy em có quyền bảo lãnh Ba ruột của em qua đây không ạ?
Còn ở đây nếu bạn chỉ có thẻ xanh tức là Thường trú nhân, thì sẽ không đủ tiêu chuẩn theo Luật di trú, để mà bảo lãnh cho Ba ruột của bạn theo diện IR5 được.

Tôi theo dõi từ đầu topic đến giờ, thấy thông tin bạn không mấy rõ ràng cho lắm. Bạn xem lại tình trạng của mình để áp dụng cho đúng theo Luật di trú.

linhph610

Thành viên mới
Ở đầu topic bạn cung cấp thông tin đã vào quốc tịch, tức là công dân Hoa Kỳ, thì mới có thể tiến hành thủ tục làm giấy tờ bảo lãnh cho Ba ruột của bạn theo diện IR5, nếu như có đầy đủ giấy tờ chứng minh quan hệ cha con.

Còn ở đây nếu bạn chỉ có thẻ xanh tức là Thường trú nhân, thì sẽ không đủ tiêu chuẩn theo Luật di trú, để mà bảo lãnh cho Ba ruột của bạn theo diện IR5 được.

Tôi theo dõi từ đầu topic đến giờ, thấy thông tin bạn không mấy rõ ràng cho lắm. Bạn xem lại tình trạng của mình để áp dụng cho đúng theo Luật di trú.
Thông tin mà em đã vào quốc tịch rồi ở đầu bài là chính xác. Em đề cập đến thông tin nhận được thẻ xanh từ Ba Dượng là vì em muốn nói rõ hơn về chi tiết trường hợp của mình. Em nghĩ rằng là con, công dân Hoa Kỳ, bảo lãnh Ba ruột của mình cũng có nhiều trường hợp khác nhau. Em bổ sung thêm chi tiết này là vì muốn làm rõ hơn về việc vì sao mình được cấp thẻ xanh. Em cũng có tìm hiểu thêm thông tin từ USCIS page để biết chắc rằng khi nào thì em có thể bắt đầu mở hồ sơ, và em thường cũng đọc lại bài viết của mình trước khi đăng để chắc chắn rằng thông tin của mình là chính xác. Em xin lỗi nếu có một vài thông tin của em gây ra hiểu lầm.

Cám ơn PhuongChau đã quan tâm đến trường hợp của em.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Thông tin mà em đã vào quốc tịch rồi ở đầu bài là chính xác. Em đề cập đến thông tin nhận được thẻ xanh từ Ba Dượng là vì em muốn nói rõ hơn về chi tiết trường hợp của mình. Em nghĩ rằng là con, công dân Hoa Kỳ, bảo lãnh Ba ruột của mình cũng có nhiều trường hợp khác nhau. Em bổ sung thêm chi tiết này là vì muốn làm rõ hơn về việc vì sao mình được cấp thẻ xanh. Em cũng có tìm hiểu thêm thông tin từ USCIS page để biết chắc rằng khi nào thì em có thể bắt đầu mở hồ sơ, và em thường cũng đọc lại bài viết của mình trước khi đăng để chắc chắn rằng thông tin của mình là chính xác. Em xin lỗi nếu có một vài thông tin của em gây ra hiểu lầm.

Cám ơn PhuongChau đã quan tâm đến trường hợp của em.
Nếu các giấy tờ cần thiết đầy đủ, thì có thể tiến hành làm hồ sơ bảo lãnh cho Ba ruột của bạn theo diện IR5, như đường link mà tôi đã hướng dẫn cho bạn ở bài post trên. Diện IR5 không phải lệ thuộc vào lịch visa hàng tháng như các diện khác, vì thế cho nên một khi hồ sơ đã được Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ USCIS chấp thuận Approval Date thì sẽ rất nhanh.

linhph610

Thành viên mới
Xin cám ơn Anh/Chị rất nhiều, đã tư vấn cho em trong thời gian qua.

Hôm nay là em bắt đầu điền đơn I-130 để bảo lãnh cho Ba em.

Nhờ đường link của ThaoPhuong đưa cho em mà em biết làm cách nào để điền đơn của mình, nhưng mà em vẫn còn một số số câu hỏi.

Câu số 17 "List spouse and all your children of your relative." Em dự định là em sẽ liệt kê tên của mình vào, nhưng còn Mẹ em thì em sẽ không ghi, tại vì Ba và Mẹ em đã ly dị với nhau rồi, và hiện giờ Ba của em đang độc thân. Em hiểu như vậy có đúng không ạ?

Câu số 2 "Address", em dự định sẽ ghi địa chỉ của ba mình ở bên Việt Nam, kèm với phường và quận luôn. Và em có để ý ở câu số 19, nó có hỏi về "Your relative's address abroad". Ở câu này thì em sẽ ghi địa chỉ của ba mình giống với địa chỉ ở câu số 2 luôn không ạ? Hay là em để trống (N/A) ở phần đó, tại vì Ba em không còn địa chỉ nào khác ngoài ở Việt Nam.

Em cám ơn nhiều ạ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin cám ơn Anh/Chị rất nhiều, đã tư vấn cho em trong thời gian qua.

Hôm nay là em bắt đầu điền đơn I-130 để bảo lãnh cho Ba em.

Nhờ đường link của ThaoPhuong đưa cho em mà em biết làm cách nào để điền đơn của mình, nhưng mà em vẫn còn một số số câu hỏi.

Câu số 17 "List spouse and all your children of your relative." Em dự định là em sẽ liệt kê tên của mình vào, nhưng còn Mẹ em thì em sẽ không ghi, tại vì Ba và Mẹ em đã ly dị với nhau rồi, và hiện giờ Ba của em đang độc thân. Em hiểu như vậy có đúng không ạ?

Câu số 2 "Address", em dự định sẽ ghi địa chỉ của ba mình ở bên Việt Nam, kèm với phường và quận luôn. Và em có để ý ở câu số 19, nó có hỏi về "Your relative's address abroad". Ở câu này thì em sẽ ghi địa chỉ của ba mình giống với địa chỉ ở câu số 2 luôn không ạ? Hay là em để trống (N/A) ở phần đó, tại vì Ba em không còn địa chỉ nào khác ngoài ở Việt Nam.

Em cám ơn nhiều ạ.
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=26252

ThaoPhuong

Ban điều hành
Câu số 17 "List spouse and all your children of your relative." Em dự định là em sẽ liệt kê tên của mình vào,
Trả lời: Đúng rồi. Cột relationship thì ghi tiếng Anh chữ: Son nếu là con trai, còn nếu là con gái thì ghi: Daughter.
nhưng còn Mẹ em thì em sẽ không ghi, tại vì Ba và Mẹ em đã ly dị với nhau rồi, và hiện giờ Ba của em đang độc thân.
Trả lời: Đúng rồi.
Em hiểu như vậy có đúng không ạ?
Đúng rồi.
Câu số 2 "Address", em dự định sẽ ghi địa chỉ của ba mình ở bên Việt Nam, kèm với phường và quận luôn.
Câu số 2, ở phần nào? Phân A B hay C. Bạn ghi toàn bộ câu tiếng Anh đó ra để biết nằm ở phần nào?
Chẳng hạn: phần C. Information about your relative:
Address: thì ghi địa chỉ hiện tại của Ba của bạn ở Việt Nam vào.
Và em có để ý ở câu số 19, nó có hỏi về "Your relative's address abroad". Ở câu này thì em sẽ ghi địa chỉ của ba mình giống với địa chỉ ở câu số 2 luôn không ạ? Hay là em để trống (N/A) ở phần đó, tại vì Ba em không còn địa chỉ nào khác ngoài ở Việt Nam.
Your relative’s address abroad.
Trả lời: Đúng rồi. Bạn ghi địa chỉ của Ba bạn là địa chỉ hiện tại ở Việt Nam vào.