IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - lonely_me

lonely_me

Thành viên tích cực
Lời đầu tiên cho mình cám ơn ACE ở đây đã rất nhiệt tình giúp đỡ mọi người trong quá trình chuẩn bị giấy tờ ,tuy là thành viên mới nhưng mình vào đây đọc thông tin từ mọi người từ rất lâu rồi , hôm nay có chút thắc mắc trong quá trình chuẩn bị hs cho ba me , nên post lên mong ACE giúp đỡ :
Form I864 , mình ký tên có cần phải công chứng ko ?
Form I864A , của ông xã mình nộp vào có cần giấy chứng nhận việc làm ko .? và có cần công chứng chữ ký cho form I864A
Tạm thời LM chì có bấy nhiêu thắc mắc , mong được ACE giúp đỡ .
trong quá trình làm HS co thêm thắc mắc sẽ làm phiền mọi người thêm ha :1:

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: form I864A& I864

I864 và I864A không cần thị thực (nếu cần gửi về VN cho người nhà cũng không cần thị thực).
Giấy khai thuế của vợ hay chồng hay của cả hai nếu riêng lẻ ,giấy chứng nhận việc làm là phải có ,nhiều khi nếu cần có thêm bằng 24 checks(copy) tiền lương của người co-sign.

lonely_me

Thành viên tích cực

Cảm ơn YenBui đã giải đáp cho mình ,nhưng ox mình ko đồng bảo trợ,nhưng vì tụi mình khai thue chung cho nẽn phải làm thêm I864A, có đúng ko a.?
Về phần người bảo lãnh trong trường 2 vc khai thuế chung cần nộp những gì , mong được bạn YenBuii , cũng ACE giúp đỡ thêm , vì tụi mình tự làm HS , ko qua dịch vụ.
Chân thành cám ơn
LM

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Chào Bạn Lonely_me

Đây là mẫu cover letter (tham khảo) Tôi đã từng làm và gửi cho NVC Bạn có thể tham khảo để hoàn tất hồ sơ của mình. Mẫu này cũng giống như một checklist những giấy tờ Bạn cần phải chuẩn bị và nộp cho NVC

April 01, 201

To:National Visa Center

ATTN: CMR - AOS

31 Rochester Avenue Suite 100

Portsmouth, NH 03801-2914

Re: Immigrant Visa Case of : VAN THANH NGUYEN
HCM2012001001

Dear Madam or Sir:

Pursuant to your instructions, I am submmiting an original form I-864(and I-864A), Affidavit of Support Under Section 213A of Act, together with following:

1. Bar-coded cover sheet HCM2012001001
2. Completed and signed form I-864
3. A Copy of IRS tax transcripts (or Federal Tax Return + W2 or/and 1099) for the year 2009 2010 and 2011
4. A Copy of Pay stubs for the most recent six months from (petitioner's company)
5. Orginal letter stating my employment
6. A Copy of latest of checking and saving account statement

Nếu có nguời đồng tài trợ

7. Completed and signed form I-864A from (any co-sponsor)
8. A Copy of Pay stubs for the most recent six months from (any co-sponsor)
9. Orginal letter stating (any co-sponsor) employment
10.Copy of (any co-sponsor) US Nationality Certificate

I kindly request that you process this Affidavit of Support as soon as possible.

If you have any questions or concerns on the above, please do not hesitate to contact me at above address.

Thank you,

<Petitioner’s Signature>

<Petitioner’s Full name>

Mong Bạn sớm hòan tất hồ sơ để gia đình đuợc đòan tụ bên nhau. nếu có những thắc mắc Bạn cứ post lên Các ACE trong diễn đàn và Tôi sẻ giúp Bạn

Thân

Last edited by a moderator:

Yenbui54

Thành viên tích cực

Cảm ơn YenBui đã giải đáp cho mình ,nhưng ox mình ko đồng bảo trợ,nhưng vì tụi mình khai thue chung cho nẽn phải làm thêm I864A, có đúng ko a.?
Về phần người bảo lãnh trong trường 2 vc khai thuế chung cần nộp những gì , mong được bạn YenBuii , cũng ACE giúp đỡ thêm , vì tụi mình tự làm HS , ko qua dịch vụ.
Chân thành cám ơn
LM
Hai vợ chồng khai thuế chung ,nộp giấy thuế chung của 2 người,không nộp thêm giấy tờ nào của người chồng nữa.
Chồng không co-sign thì không làm I864A.
Nếu income của cô đủ để tài trợ thì không cần người làm I864A .Còn không đủ thì người trong nhà cùng hộ (con ,cháu .v.v...)làm I864A khác hộ làm I864 .

Chỉnh sửa cuối:

lonely_me

Thành viên tích cực

Hết lòng cám ơn bạn Yenbui và Kuivii đã hết lòng giúp đỡ ..
Hiện tại mình đã nộp DS3020 by email n mail ,đã đóng tiền và in doc cover sheet,đang chờ giấy Lý Lịch tư pháp, copy passport n hình ở VN gởi qua.
Về phấn mình thì income của riêng mình là 22k , ox là 23k, hai vc khai thuế chung nên , mình đã làm I864cho mình , I864A cho ox, job letters của cả hai vc , last pay check mình chỉ có copy giữ lại 2 cái thôi , ko biết co đc ko nữa ..?
Những giấy tờ mình chuẩn bị như vậy có thiếu gì nữa ko , mong mọi người giúp đỡ thêm ..LM cám ơn nhiều lắm ạ

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Hết lòng cám ơn bạn Yenbui và Kuivii đã hết lòng giúp đỡ ..
Hiện tại mình đã nộp DS3020 by email n mail ,đã đóng tiền và in doc cover sheet,đang chờ giấy Lý Lịch tư pháp, copy passport n hình ở VN gởi qua.
Về phấn mình thì income của riêng mình là 22k , ox là 23k, hai vc khai thuế chung nên , mình đã làm I864cho mình , I864A cho ox, job letters của cả hai vc , last pay check mình chỉ có copy giữ lại 2 cái thôi , ko biết co đc ko nữa ..?
Những giấy tờ mình chuẩn bị như vậy có thiếu gì nữa ko , mong mọi người giúp đỡ thêm ..LM cám ơn nhiều lắm ạ
Chào Bạn Lonely_me

Tôi thấy trong mục civil document Bạn chưa nhắc tới Bản sao hoặc bản chánh giấy khai sanh của Bố/Mẹ Bạn, cùng Bản sao hoặc bản chánh chứng nhận đăng ký kết hôn của Bố Mẹ Bạn. và của Bạn nữa . nếu chưa có Bạn nên nói Bố Mẹ Bạn đi làm và gửi qua cùng lúc với LLTP cùng các giấy tờ khác.

Mức income tối thiểu của năm 2012 cho 4 nguời là $28,812, 5 nguời là 33,762, 6 nguời là 38,712 như vậy income của Bạn và chồng Bạn cộng lại có thể bảo trợ cho 7 nguời.

Về Employer letter nếu có thể Bạn và Chồng Bạn xin 2 original letter 1 cho hồ sơ Bố Bạn và 1 cho hồ sơ Mẹ Bạn. Nếu không thì 1 original cũng đuợc và 1 copy 1 bản nộp cho hồ sơ kia.

http://www.uscis.gov/files/form/i-864instr.pdf

Bạn tham khảo checklist của đơn bảo trợ tài chánh từ USCIS

You may submit this information for the most recent three tax
years (Bạn phải nộp 3 năm khai thuế )

pay stub(s) from the most recent six months (6 tháng paystubs gần nhất)

a letter from your employer( Lá thư xác nhận việc làm)

If you are a joint sponsor, substitute sponsor, or the relative of an employment-based immigrant requiring an affidavit
of support, proof of your citizenship status, U.S. national status or lawful permanent resident status.

For U.S. citizens or nationals, a copy of your birth certificate, passport, or certificate of naturalization or
citizenship

Nguời bảo trợ cũng phải nộp bản copy Bằng quốc tịch và giấy khai sanh. và passport.

Trên đây là những yêu cầu từ USCIS để hòan tất bộ hồ sơ bảo trợ tài chánh.

Chúc Bạn gặp nhiều may mắn

Thân

kiuvii

Cựu Ban điều hành

cho Mi hỏi là sao Mi ko nhận được mail nào from NVC mà có 6 pages vậy .??
dù sao đi nữa ,Mi cũng in ra doc cover sheet cho 2 cái AOS , va CMR ,gởi đi 2 cái bì thư với 2 địa chỉ khác nhau
Cho Mi hỏi AOS và CMR là viết tắt cho cái gì vậy ?
Thân Chào lonely_me

Theo Kiuvii biết thì nội quy trong diễn đàn chỉ được phép đặt câu hỏi trong topic của mình, để tiện theo dõi hồ sơ nên Kiuvii trả lời Bạn ơ đây nhé !

Mình nên nộp hồ sơ theo địa chỉ trong document cover sheet

Hồ sơ bảo trợ tài chánh thì nộp về

National Visa Center
Attn: CMR AOS (AOS viết tắt từ Affidavit of Support)
31 Rochester Ave. Suite 100

Hồ sơ nộp DS-230 thì gửi về

National Visa Center
Attn. CMR
31 Rochester Avenue Suite 100

Hồ sơ bị checklist thì gửi về

National Visa Center
ATTN: DR
31 Rochester Avenue, Suite 100

Kiuvii có lần gọi vào NVC để hỏi địa chỉ vì khi mình đang làm hồ sơ xin Visa Ds-230 vì đang đợi lý lịch tư pháp ở VN gửi qua thì bị "tống" cho cái checklist họ đang đợi DS -230 và hồ sơ phải nộp về địa chỉ có attn: DR Kiuvii điện thọai vô hỏi thì Họ nói không thành vấn đề giữa Attn: DMR hay DR miễn sao trong hồ sơ có đính kèm cover sheet có barcode là OK

Thân

Kiuvii