IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - tintin53

tintin53

Thành viên mới
xin chào mọi người, em có vài điều thắc mắc, mong anh chị có thể giúp em giải đáp
Em đã có quốc tịch, nay muốn làm đơn bảo lãnh mẹ, cha kế va em gái theo diện gia đinh, một số nguoi nói phải làm đơn riêng biệt va me se dược đi trước, nhưng em tham khảo xung quanh dien dan, thì co người bảo la đương đơn phụ có thể đi kèm đương đơn chính theo diện F (anh chi có thể cho em biết rõ la diện F nao duoc ko), và em phải tiến hành những bước gì đầu tiên, dùng loại đơn nào thì chính xác
Em chân thanh cảm ơn anh chi trưóc:1:

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: con (co quoc tich) bảo lãnh me, cha kế va em gai duoi 18

xin chào mọi người, em có vài điều thắc mắc, mong anh chị có thể giúp em giải đáp
Em đã có quốc tịch, nay muốn làm đơn bảo lãnh mẹ, cha kế va em gái theo diện gia đinh, một số nguoi nói phải làm đơn riêng biệt va me se dược đi trước, nhưng em tham khảo xung quanh dien dan, thì co người bảo la đương đơn phụ có thể đi kèm đương đơn chính theo diện F (anh chi có thể cho em biết rõ la diện F nao duoc ko), và em phải tiến hành những bước gì đầu tiên, dùng loại đơn nào thì chính xác
Em chân thanh cảm ơn anh chi trưóc:1:
Hi Tintin53, hồ sơ của cha/mẹ bạn thuộc diện IR5, của em gái bạn thuộc diện F4.
IR5: Cha/mẹ đẻ hay cha/mẹ kế của công dân Hoa Kỳ

* Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh hồ sơ phải từ 21 tuổi trở lên.
* Cha/mẹ kế chỉ đủ điều kiện xin di dân khi cuộc hôn nhân của họ với cha/mẹ của người bảo lãnh được thiết lập trước khi người bảo lãnh được 18 tuổi.
* Nếu đã được xin làm con nuôi hợp pháp, người bảo lãnh có thể không bảo lãnh được cho cha/mẹ đẻ.
* Mỗi đương đơn xin di dân phải có một hồ sơ bảo lãnh riêng.
F4: Anh, chi, em của công dân Hoa Kỳ:

o Người bảo lãnh (công dân Hoa Kỳ) phải từ 21 tuổi trở lên.
o Vợ/chồng và con độc thân dưới 21 tuổi của đương đơn được xin thị thực di dân theo hồ sơ bảo lãnh của đương đơn.
Bạn vào link này tham khảo: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html

16. Chúng tôi là đương đơn của hồ sơ thị thực diện cha/mẹ của công dân Hoa Kỳ (IR-5). Con dưới tuổi thành niên của chúng tôi có thể đi theo chúng tôi được không?

Con chúng tôi cũng là đương đơn diện anh/chị/em của công dân Hoa Kỳ (F-4). Không. Không có điều luật nào trong luật Di trú Hoa Kỳ cho phép giải quyết sớm các hồ sơ bảo lãnh cho con của các đương đơn diện IR-5. Chẳng hạn như hồ sơ bảo lãnh diện anh/chị/em công dân Hoa Kỳ (F-4) của người con dưới tuổi thành niên của đương đơn diện IR-5 không thể được giải quyết thị thực cho đến khi ngày ưu tiên (bảo lãnh) hồ sơ đến lượt giải quyết. Tương tự, không có luật định nào cho phép con nhỏ đi cùng với hồ sơ của cha/mẹ là đương đơn điện IR-5.
Vào đây xem thêm: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/faqs/di/dan.html

Bạn hãy vào trang này xem các bước tiến hành đầu tiên:
http://www.travel.state.gov/visa/immigrants/types/types_1310.html

Từ từ đọc, tìm hiểu cho kỹ, vướng mắc chỗ nào thì post bài lên topic này để hỏi nhé, anh chị em trên diễn đàn sẽ giúp bạn.

Chúc may mắn.

tintin53

Thành viên mới

Hi Tintin53, hồ sơ của cha/mẹ bạn thuộc diện IR5, của em gái bạn thuộc diện F4.

Bạn vào link này tham khảo: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html

Vào đây xem thêm: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/faqs/di/dan.html

Bạn hãy vào trang này xem các bước tiến hành đầu tiên:
http://www.travel.state.gov/visa/immigrants/types/types_1310.html

Từ từ đọc, tìm hiểu cho kỹ, vướng mắc chỗ nào thì post bài lên topic này để hỏi nhé, anh chị em trên diễn đàn sẽ giúp bạn.

Chúc may mắn.
the thi cam on ban nhieu, minh se dua theo do roi tim hieu them ^^

tintin53

Thành viên mới
Hỏi về vấn đề I-130

mn ơi cho em hỏi, nếu như em lãnh mẹ la đương đơn chinh va trog phan C cua đơn I-130 "ìnormation about your relative", em ghi vao ten cua cha kế va em gai thi ho co duoc cho là duong don phu dj kèm theo neu duoc chap nhan hay ko,

Và trong buoc dau tien, ngoại trừ nộp I-130 co can thêm những loại đơn khac, hoac giấy tờ cần thiết nao ko

Mong mn giúp dỡ

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Hỏi về vấn đề I-130

mn ơi cho em hỏi, nếu như em lãnh mẹ la đương đơn chinh va trog phan C cua đơn I-130 "ìnormation about your relative", em ghi vao ten cua cha kế va em gai thi ho co duoc cho là duong don phu dj kèm theo neu duoc chap nhan hay ko,
Và trong buoc dau tien, ngoại trừ nộp I-130 co can thêm những loại đơn khac, hoac giấy tờ cần thiết nao ko
Mong mn giúp dỡ
tintin53 ơi, HS bây giờ bạn làm là phải tách riêng biệt hết nha. Bạn phải làm 3 bộ HS cho 3 người là Ba, Mẹ và em gái của bạn. Bạn cũng phải nộp 3 checks/money orders of fee riêng biệt nhau kèm cho mỗi bộ HS. Trong phần Relative Info thì bạn ghi N/A cho cả 3 bộ HS nhé.

Bạn góp chung 1 HS là sẽ bị USCIS trả về làm lại mất thời gian thêm nha bạn. Trong form I-130 có phần instruction rõ ràng đó bạn, theo đó bạn làm.
USCIS bắt buộc bạn tách riêng HS bởi vì nếu 1 người bị trục trặc về sức khỏe phải ở lại thì người kia sẽ khg bị ảnh hưởng và vẫn được cấp visa để ra đi.
Diện cha mẹ là IR5 thường thường có visa trong vòng 1-1.5 năm. Diện chị em theo như visa hiện tại thì 10-12 năm.
Khi nào visa đến chuẩn bị pv thì bạn cũng làm 3 bộ HS về tài chánh và thuế riêng biệt nhau nha.

Ghi chú: Lúc nộp đơn I-130 cho em gái của bạn thì bắt buộc bạn phải là công dân Mỹ và có passport Mỹ để nộp kèm. Còn nộp I-130 cho Ba, Mẹ thì chỉ cần green card.

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Ghi chú: Lúc nộp đơn I-130 cho em gái của bạn thì bắt buộc bạn phải là công dân Mỹ và có passport Mỹ để nộp kèm. Còn nộp I-130 cho Ba, Mẹ thì chỉ cần green card.
Xin sửa lại nhé ! Bảo lãnh cho cha mẹ ,anh em phải là người có Quốc Tịch .

tintin53

Thành viên mới

oh vay cam on 2 ban lam, do minh muon lanh ca gd wa ma lan dau lam nen ko ro rang, neu vay em gai se faj doi den tan 10-12 nam ah

co cach nao de minh bao lanh ca gia dinh duoc hay ko

Thành

Thích đủ thứ ...

oh vay cam on 2 ban lam, do minh muon lanh ca gd wa ma lan dau lam nen ko ro rang, neu vay em gai se faj doi den tan 10-12 nam ah

Các diện bảo lãnh cho thân nhân trực hệ đều bắt buộc phải có Quốc tịch Hoa Kỳ!
Nếu bạn là thường trú nhân thì chỉ có thể làm hồ sơ bảo lãnh cho các diện sau:

1/ F2A: Vợ/chồng và con độc thân dưới 21 tuổi của Thường Trú Nhân
2/ F2B : Con độc thân trên 21 tuổi của Thường Trú Nhân

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Mình thấy cách nhanh nhất duy nhất (nhưng không dễ) đó là bạn nộp đơn vào trường CC gần nhà bạn để xin Student Visa F1 cho em bạn qua Mỹ du học. Bạn nên mở F4 cho em của bạn trước đã rồi làm giấy tờ du học sau đó vài tháng. Trong khi em của bạn chờ Visa thì cô ấy có thể đi du học được. Hồi xưa mình cũng đi du học bằng cách đó đó bạn chứ ngồi chờ F4 visa thì lâu lắm. Tiền học cho 1 du học sinh ở trường CC thì khỏang $195/unit (tùy college nha), mà 1 mùa bắt buộc phải lấy đủ 12 units hoặc hơn, không được lấy dưới 12 units sẽ bị warning liền. Tính ra cũng không quá mắc so với University.

Thấy vậy chứ 10 năm cũng qua nhanh lắm bạn.

tintin53

Thành viên mới

Minh da co quoc tich roi, nhug chac co le phai de gd cho` vay vi me minh ko muon de em gai o lai 1 minh cho lam

cam on moi nguoi, minh tiep tuc nghien cuu

PS: mn cung cho minh hoi them 1 cau la Form FS-240 la gi vay

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Khi nào bạn đã là công dân Mỹ và bạn có em bé được sinh ra ở VN thì bạn điền form FS-240 để xin passport Mỹ cho bé.
Cái đó ở Mỹ gọi là Records of Birth of Children Born Abroad của công dân Mỹ.

langvuon

khoai nướng

Minh da co quoc tich roi, nhug chac co le phai de gd cho` vay vi me minh ko muon de em gai o lai 1 minh cho lam

cam on moi nguoi, minh tiep tuc nghien cuu

FS-240 là form do Lãnh sự quán Mỹ tại nước ngoài cấp chứng nhận trẻ sơ sinh được sinh ra ngoài nước Mỹ mà cha/mẹ có quốc tịch Mỹ.

tintin53

Thành viên mới

dạ em còn muốn hỏi thêm vài thắc mắc, mong mn giúp đỡ dùm em

Trong Form I-130, phần điền địa chỉ của bên VN thì em nên ghi thế nào cho chính xác, và nếu ba mẹ em không có giấy kết hôn (đã có gd riêng) thì em nên điền trong câu 11 + 12 phần C (Tên họ của người hay của những người phối ngẫu trước + Ngày hôn nhân trước chấm dứt) thế nào.

cám ơn mn trước:1:

tintin53

Thành viên mới

Mn có thể cho em hỏi trong phần C

Câu 2 :hỏi vầ phần địa chỉ của mẹ em thì em nên điền theo hộ khẩu hay nơi mẹ em đang ở nhưng ko co hộ khẩu

Câu 8: hỏi về ngày va nơi của cuộc hôn nhân hiện tại, thì em điền theo trong giấy chứng nhận kết hôn hay ngày và nơi mà mẹ em kết hôn

Câu 17: Infomation about your alien relative thì em có cần điền tên của mình vào luôn ko hay chỉ điền tên của ng cha va em gai thôi

Em hỏi thêm 1 điều nữa là khi gửi đơn I-130 + những giấy tờ cần thiết thì có cần thêm vào giấy khai sinh của em gái em luôn ko (em chỉ lãnh me va cha kế lần này)

PS: và lỡ như sai và bị USCIS trả về để sửa lại thì phải đợi bao lâu mới có thể gửi được

Mong mn có thể trả lời giúp em
Chân thành cám ơn ACE của XNC nhiều.

tintin53

Thành viên mới

Em da dang trong phan IR5 nhung em thay dang ben day moi dung voi chu de, co gi admin xoa ben kia dum em, em cam on nhieu

Mn có thể cho em hỏi trong phần C

Câu 2 :hỏi vầ phần địa chỉ của mẹ em thì em nên điền theo hộ khẩu hay nơi mẹ em đang ở nhưng ko co hộ khẩu

Câu 8: hỏi về ngày va nơi của cuộc hôn nhân hiện tại, thì em điền theo trong giấy chứng nhận kết hôn hay ngày và nơi mà mẹ em kết hôn

Câu 17: Infomation about your alien relative thì em có cần điền tên của mình vào luôn ko hay chỉ điền tên của ng cha va em gai thôi

Em hỏi thêm 1 điều nữa là khi gửi đơn I-130 + những giấy tờ cần thiết thì có cần thêm vào giấy khai sinh của em gái em luôn ko (em chỉ lãnh me va cha kế lần này)

và lỡ như sai và bị USCIS trả về để sửa lại thì phải đợi bao lâu mới có thể gửi được

Mong mn có thể trả lời giúp em
Chân thành cám ơn ACE của XNC nhiều.