[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ IR5 - Unicon US

• Thread starter Unicon US
  • Ngày gửi
U

Unicon US

Guest
em cần tư vấn về điền mẫu form người đồng bảo trợ tài chính I864A , người đồng bảo trợ là cậu và mợ của em , 2 người khai thuế chung vì là vợ chồng , cậu mợ lại không rành vấn đề thuế nên bây giờ trên form IRS ghi thuế của chung 2 người , vậy giờ em phải điền form I864A như thế nào mục ghi thu nhập từng người năm mới nhất .

hoian

Thành viên tích cực
Ðề: Cách điền form I864A theo thuế IRS

em cần tư vấn về điền mẫu form người đồng bảo trợ tài chính I864A , người đồng bảo trợ là cậu và mợ của em , 2 người khai thuế chung vì là vợ chồng , cậu mợ lại không rành vấn đề thuế nên bây giờ trên form IRS ghi thuế của chung 2 người , vậy giờ em phải điền form I864A như thế nào mục ghi thu nhập từng người năm mới nhất .
.......................
I-864A chỉ có 2 tờ ( 3 trang ) . Nếu là người vợ đứng khai ( mợ của bạn thì ghi như sau )
Part 1 :
1/ Họ và tên mợ bạn
2/ Địa chỉ đang ở Mỹ
3/ Nếu giống 2 thì ghi Same,không giống thì ghi thêm hiện tại
4/ Điện thoại ,ghi luôn mã vùng
5/ Tháng ngày năm sinh của mợ bạn
6/ Nơi sinh tại Việt nam
7/ Số SSN
8/ Chéo vào ô C , Chéo vào ô Spouse ( vì quan hệ với người làm đơn I-864 là chồng )
9/ Chéo vào ô a. Ghi nghề nghiệp đang làm , Name of Employer : tên nơi làm ( công ty,hãng,xưởng....)
10/ Ghi income năm hiện tại 2014
11/ Chéo vào ô : I have filed... và khai thuế 3 năm của tổng 2 vợ chồng cậu mợ bạn 2012,2013,2014 , sau đó chéo vào ( Optional )
Part 2 :
13 : I,THE SPONSOR , .....Ghi tên chồng ( tên cậu của bạn ) ,sau đó ghi tên tổng số người được bảo trợ ở chỗ gạch ngang trên chữ ( Indicate Number ), và sau đó chỉ ghi tên ,tuổi của những người được bảo trợ ( ghi theo kiểu Mỹ ), 2 ô hai bên ghi N/A
14/ Ký tên chồng ( cậu bạn ký tên ) và ghi ngày tháng làm đơn bên phải
15/ I,THE HOUSEHOLD MEMBER, ( ghi tên mợ của bạn, người đứng đơn nầy ),và gạch ngang phía dưới ghi số người được bảo trợ .( thí dụ 5 người thì ghi 05 )
16/ Mợ bạn ký tên,bên phải ghi ngày tháng năm làm đơn .
Chúc vui vẻ .

U

Unicon US

Guest
thanks anh , cậu và mợ em đều làm form I864A mỗi người 1 form , em điền form I864 bảo lãnh chồng em , thắc mắc của em là thuế cậu mợ khai chung trên IRS mà mỗi form I864A yêu cầu là thuế từng người , trên form I864 của em cũng có phần đó phải khai riêng ra , em nhìn vào tờ IRS và 1040 không hiểu nỗi đâu là income của từng người , nên không biết điền vào như thế nào , lúc nộp lên NVC cả 2 tờ I864A của câụ và mợ em ,em đều ghi thuế chung của 2 người cho từng cái form I864A của mỗi người , từ lúc nộp lên NVC tới giờ là 40 ngày , e gọi lên hỏi thì nói là bị sai hay thiếu gì đó , bị checklist nhưng phải đợi email mới biết rõ là sai cái gì , em đang sợ là sai do cái thuế em ghi chung ..., nếu giờ điền lại cũng không biết điền sao cho đúng nữa

vuthangsi

Ban điều hành
thanks anh , cậu và mợ em đều làm form I864A mỗi người 1 form , em điền form I864 bảo lãnh chồng em , thắc mắc của em là thuế cậu mợ khai chung trên IRS mà mỗi form I864A yêu cầu là thuế từng người , trên form I864 của em cũng có phần đó phải khai riêng ra , em nhìn vào tờ IRS và 1040 không hiểu nỗi đâu là income của từng người , nên không biết điền vào như thế nào , lúc nộp lên NVC cả 2 tờ I864A của câụ và mợ em ,em đều ghi thuế chung của 2 người cho từng cái form I864A của mỗi người , từ lúc nộp lên NVC tới giờ là 40 ngày , e gọi lên hỏi thì nói là bị sai hay thiếu gì đó , bị checklist nhưng phải đợi email mới biết rõ là sai cái gì , em đang sợ là sai do cái thuế em ghi chung ..., nếu giờ điền lại cũng không biết điền sao cho đúng nữa
Xem hướng dẫn ở đây

Người mở hồ sơ bảo lãnh cho tôi hiện không làm việc? Người đó có cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh không?

Cần.
Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213(A) của Luật Di trú và Nhập tịch. Nếu không có mẫu đơn bảo trợ tài chánh của người bảo lãnh, viên chức Lãnh sự không thể cấp thị thực cho đương đơn. Qui định này áp dụng cho tất cả các trường hợp, ngay cả khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh.

Trong trường hợp đó, người bảo lãnh cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ.

Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864, hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.

ĐỌC KỶ CÂU NÀY

NGƯỜI ĐỒNG TÀI TRỢ NẾU KHÔNG CƯ TRÚ CÙNG ĐỊA CHỈ VỚI NBL THÌ NGƯỜI CHỒNG/VỢ PHẢI KHAI I-864 VÀ NGƯỜI CHỒNG /VỢ CÒN LẠI MỚI KHAI I-864A .
Trường hợp này dùng cho CẢ HAI VỢ CHỒNG KHAI THUẾ CHUNG .

Trường hợp của bạn cả hai vợ chồng đều khai I-864A MÀ KHÔNG Ở CÙNG ĐỊA CHỈ VỚI NBL LÀ KHÔNG ĐÚNG VỚI YÊU CẦU HỒ SƠ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH , TRONG LUẬT DI TRÚ HOA KỲ .

Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với

1 bằng chứng về tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ như bản sao khai sanh, hộ chiếu, giấy nhập tịch, thẻ thường trú nhân,
2 giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,
3 bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương. Nếu người bảo lãnh không làm việc, điều đó cần được thể hiện trên đơn I-864 của người bảo lãnh. Nếu chưa khai thuế vì bất kỳ lý do gì, người bảo lãnh cần phải giải thích bằng thư lý do vì sao.

Xem hướng dẫn và đọc kỷ các đường link sau đây

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/256-Cách-điền-đơn-I-864-Có-hình-ảnh-minh-họa

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1289-Cách-điền-Total-income-trong-câu-25-của-I-864

http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...-Tài-Chính-khi-nào-dùng-mẫu-I864-I864A-I864EZ

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/218-Một-vài-điều-cần-biết-về-mẫu-bảo-trợ-tài-chánh

Phần hướng dẫn khai I-864A

.http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/193-Cách-điền-mẫu-đơn-i-864a

BẢO TRỢ TÀI CHÍNH KHAI NHƯ THẾ NÀO LÀ TUỲ THUỘC VÀO TỪNG HOÀN CẢNH HỒ SƠ CỤ THỂ TỪNG TRƯỜNG HỢP .TỪNG DIỆN DI TRÚ ĐỊNH CƯ .

Phải thật cẩn thận khi khai BẢO TRỢ TÀI CHÍNH .
Chỉ cần sai một chi tiết , hồ sơ bị checklist chậm lại từ 2 đến 3 tháng .

U

Unicon US

Guest

cảm ơn anh vuthangsi , trường hợp của em là như vầy , em trước đây khi chưa lấy chồng thì làm việc và sống tại NJ , em về vn lấy chồng em và ở lại vn chung với chồng , tụi em dự tính khi cả 2 sang sẽ sống tại TX với gia đình cậu mợ của chồng em ở TX cũng là người co sign , tất cả các giấy tờ trước đây của em như giấy phép lái xe , bank v.v.. đều là ở NJ , tụi em điền form đều sử dụng địa chỉ nhà của cậu mợ chồng em vì đây là nơi tụi e sẽ chuyển sang sinh sống ở TX , nên lúc điền form vì e không đủ tài chính nên cậu mợ chồng em đứng ra đồng bảo trợ nên điền form I864A còn em điền form I864 . cậu mợ em khi điền form I864A đều ghi thuế chung 2 người theo form IRS , em sợ NVC họ muốn từng người khai riêng mà nhìn vào tờ 1040 và IRS của cậu mợ thì e khộng biết đâu là thu nhập của từng người .
cho em hỏi cách điền form I864A cho trường hợp này .
và chuyện địa chỉ nhà như trường hợp của e có được không .

vuthangsi

Ban điều hành

cảm ơn anh vuthangsi , trường hợp của em là như vầy , em trước đây khi chưa lấy chồng thì làm việc và sống tại NJ , em về vn lấy chồng em và ở lại vn chung với chồng , tụi em dự tính khi cả 2 sang sẽ sống tại TX với gia đình cậu mợ của chồng em ở TX cũng là người co sign , tất cả các giấy tờ trước đây của em như giấy phép lái xe , bank v.v.. đều là ở NJ , tụi em điền form đều sử dụng địa chỉ nhà của cậu mợ chồng em vì đây là nơi tụi e sẽ chuyển sang sinh sống ở TX , nên lúc điền form vì e không đủ tài chính nên cậu mợ chồng em đứng ra đồng bảo trợ nên điền form I864A còn em điền form I864 . cậu mợ em khi điền form I864A đều ghi thuế chung 2 người theo form IRS , em sợ NVC họ muốn từng người khai riêng mà nhìn vào tờ 1040 và IRS của cậu mợ thì e khộng biết đâu là thu nhập của từng người .
cho em hỏi cách điền form I864A cho trường hợp này .
và chuyện địa chỉ nhà như trường hợp của e có được không .
Bạn sống và làm việc thực tế ở đâu thì KHAI ĐÚNG ĐỊA CHỈ TẠI ĐÓ .

LÝ DO LÀ NGOÀI FORM ... BẢO TRỢ TÀI CHÍNH CÒN CẦN CÁC GIẤY TỜ THUẾ , CHECK LƯƠNG VVV......MỚI HOÀN THÀNH ĐẦY ĐỦ MỘT HỒ SƠ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH .

CHỈ KHI NÀO BẠN CƯ TRÚ THỰC TẾ CÙNG VỚI CẬU MỢ CHỒNG CUẢ BẠN TẠI THỜI ĐIỂM KHAI BTTC
THÌ LÚC ĐÓ , CẬU MỢ CUẢ BẠN , MỚI ĐƯỢC KHAI 2 FORM I-864A .
Trong một số trường hợp , kể cả khi ở chung với người đồng bảo trơ , nhưng nếu không có mối quan hệ thân thiết gia đình , RELATIONSHIP , THÌ CẢ 2 VỢ CHỒNG ĐỒNG TÀI TRƠ CŨNG PHẢI KHAI 1 I-864 VÀ 1 I-864A.

U

Unicon US

Guest

thanks anh vuthangsi , vậy em giờ em đợi thư checklist của NVC , rồi phải điền lại form I864 cho cậu em và mợ em thì điền form I864A đúng không anh , và vấn đề income chung của cậu và mợ e thì e có thể ghi trên 2 form đó số tiền gross income của chung 2 người trên từng form I864 và I864A đúng không anh . lúc trước nộp lên USCIS cậu và mợ em đều điền form I864A họ chấp nhận , giờ NVC họ lại không chịu hic

vuthangsi

Ban điều hành

thanks anh vuthangsi , vậy em giờ em đợi thư checklist của nvc , rồi phải điền lại form i864 cho cậu em và mợ em thì điền form i864a đúng không anh , và vấn đề income chung của cậu và mợ e thì e có thể ghi trên 2 form đó số tiền gross income của chung 2 người trên từng form i864 và i864a đúng không anh . Lúc trước nộp lên uscis cậu và mợ em đều điền form i864a họ chấp nhận , giờ nvc họ lại không chịu hic

vậy em giờ em đợi thư checklist của nvc , rồi phải điền lại form i864 cho cậu em và mợ em thì điền form i864a đúng không anh , và vấn đề income chung của cậu và mợ e thì e có thể ghi trên 2 form đó số tiền gross income của chung 2 người trên từng form i864 và i864a đúng không anh .
Đúng vậy .

lúc trước nộp lên uscis cậu và mợ em đều điền form i864a họ chấp nhận , giờ nvc họ lại không chịu hic
nộp hồ sơ bảo lảnh cho Sở Di Trú , USCIS , không cần phải nộp hồ sơ Bảo trợ tài chính .

Hồ sơ bảo trợ tài chính chỉ phải nộp cho NVC, tức là National Visa Center khi hồ sơ được mỡ mà thôi.

Muốn lấy Chồng thì phải chịu khổ một chút , than vãn làm chi cho mệt ??
khổ trước sướng sau thôi .

U

Unicon US

Guest

Đúng vậy .

nộp hồ sơ bảo lảnh cho Sở Di Trú , USCIS , không cần phải nộp hồ sơ Bảo trợ tài chính .

Hồ sơ bảo trợ tài chính chỉ phải nộp cho NVC, tức là National Visa Center khi hồ sơ được mỡ mà thôi.

Muốn lấy Chồng thì phải chịu khổ một chút , than vãn làm chi cho mệt ??
khổ trước sướng sau thôi .

dạ e cảm ơn anh nhiều lắm . giờ phải làm lại hết rồi form I864 của em , e điền địa chỉ nhà cậu mợ em , nên giờ e phải làm lại form I864 theo địa chỉ trước giờ của em tại NJ đúng không anh . em cảm ơn anh nhiều vì đã tư vấn cho trường hợp của em

U

Unicon US

Guest

anh vuthangsi cho e hỏi vậy giờ e làm lại form I864 có vấn đề gì không anh.... em sợ họ hỏi sao trước điền địa chỉ này giờ sửa lại địa chỉ khác , em lo lắm . em ở vn đợi chồng gần 1 năm rồi , giờ 2 vợ chồng bị checklist nữa :(

U

Unicon US

Guest

mình mới nhận được checklist mình sai 2 chỗ như sau :
Form I864 :
[x] You must submit the following financial evidence:
[x] Proof of current employment (examples: a recently dated job letter, pay stub, or a copy of your business license).

mình đã nộp kèm thuế mới nhất thuế 2014 , vì mình đã về vn gần 1 năm với chồng mình , nên mình không đi làm nữa vậy họ đòi bằng chứng việc làm mới nhất thì phải làm sao ?

Form I864A : cậu và mợ làm người đồng bảo trợ :

[x] I-864A, Contract Between Sponsor and Household Member, Checklist
[x] We found one or more sections that had either incomplete or incorrect information. Please read the
instructions below then complete and submit a new form. You can download a new Form I-864A and instructions at
uscis.gov/i-864a.
[x] In Part 2. Sponsor's Promise, please correct the following...
[x] Item 13. The sponsor, NELSON, must type or print his or her name in the space provided.
[x] Item 14. The sponsor, NELSON, must sign the form and his or her signature must be original.

mình muống hỏi vậy : nếu cậu mình điền form I864A của cậu thì
Item 13 điền tên ai
Item 14 ai kí
Item 15 điền tên ai
Item 16 ai kí

và mợ mình điền form I864A
Item 13 điền tên ai
item 14 ai kí
Item 15 điền tên ai
Item 16 ai kí

U

Unicon US

Guest
Checklist I864 và I864A giúp em với :(

mình mới nhận được checklist mình sai 2 chỗ như sau :
Form I864 :
[x] You must submit the following financial evidence:
[x] Proof of current employment (examples: a recently dated job letter, pay stub, or a copy of your business license).

mình đã nộp kèm thuế mới nhất thuế 2014 , vì mình đã về vn gần 1 năm với chồng mình , nên mình không đi làm nữa vậy họ đòi bằng chứng việc làm mới nhất thì phải làm sao ?

Form I864A : cậu và mợ làm người đồng bảo trợ :

[x] I-864A, Contract Between Sponsor and Household Member, Checklist
[x] We found one or more sections that had either incomplete or incorrect information. Please read the
instructions below then complete and submit a new form. You can download a new Form I-864A and instructions at
uscis.gov/i-864a.
[x] In Part 2. Sponsor's Promise, please correct the following...
[x] Item 13. The sponsor, NELSON, must type or print his or her name in the space provided.
[x] Item 14. The sponsor, NELSON, must sign the form and his or her signature must be original.

mình muống hỏi vậy : nếu cậu mình điền form I864A của cậu thì
Item 13 điền tên ai
Item 14 ai kí
Item 15 điền tên ai
Item 16 ai kí

và mợ mình điền form I864A
Item 13 điền tên ai
item 14 ai kí
Item 15 điền tên ai
Item 16 ai kí

U

Unicon US

Guest
cậu và mợ em là người đồng bảo trợ
cậu điền form I864 , mợ điền form I864A
vấn đề là cậu mợ em khai chung thuế trên form IRS , nhìn cái thuế em không biết đâu là thu nhâp của cậu và đâu là của mợ vd: income của 2 người line 22 IRS 100.000 , thì khi điền form I864 phần income của cậu em ghi bao nhiêu ??
part 6 điền tên mợ vào và income của mợ thì để trống hay điền income chung của 2 người .