[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - HCM2019538009*

Duong My Linh

Thành viên mới
Xin chào chị PhuongChau và các anh chị trong diễn đàn,
Hồ sơ của em đã có Case Number: HCM2019538009
Em xin được nhờ các anh chị tư vấn về địa chỉ ghi trên đơn Form DS-160.
Trước tiên em xin được nói về địa chỉ nhà.
Hộ khẩu, chứng minh nhân dân của em đều ở đường Hải Thượng Lãn Ông,
nhưng ở đây gia đình em chỉ để buôn bán. Đến tối thì về đường Lương Nhữ Học.
Lúc đầu khi mở hồ sơ, điền đơn Form I-129F thì hôn phu của em ghi physical address là đường Lương Nhữ Học. (Nhưng địa chỉ này ngoài giấy chủ quyền nhà ba em đứng tên thì em không có giấy tờ gì liên quan đến nhà này cả). Còn địa chỉ kia em điền trong mailing address. Lúc đó cũng rất phân vân nhưng em lại chưa biết đến Forum của anh chị nên không biết hỏi ai.
Bây giờ hồ sơ đã Ready, em đang điền đơn Form DS-160 lại gặp câu hỏi về Home address.
Anh chị cho em hỏi, em nên ghi home address là địa chỉ theo hộ khẩu và chứng minh nhân dân, hay viết như trong đơn I-129F là Lương Nhữ Học.
Ngoài ra, ba em hộ khẩu ở Hải Thượng Lãn Ông, còn mẹ hộ khẩu ở quận 8. Nhưng thực tế ba mẹ sống chung với nhau, chỉ có hộ khẩu thể hiện khác. Vậy em nên điền father address và mother address như thế nào ạ?
Em đang rất phân vân. Xin nhờ chị PhuongChau và các anh chị giúp đỡ em.
Em xin cảm ơn rất nhiều!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào chị PhuongChau và các anh chị trong diễn đàn,
Hồ sơ của em đã có Case Number: HCM2019538009
Em xin được nhờ các anh chị tư vấn về địa chỉ ghi trên đơn Form DS-160.
Trước tiên em xin được nói về địa chỉ nhà.
Hộ khẩu, chứng minh nhân dân của em đều ở đường Hải Thượng Lãn Ông,
nhưng ở đây gia đình em chỉ để buôn bán. Đến tối thì về đường Lương Nhữ Học.
Lúc đầu khi mở hồ sơ, điền đơn Form I-129F thì hôn phu của em ghi physical address là đường Lương Nhữ Học. (Nhưng địa chỉ này ngoài giấy chủ quyền nhà ba em đứng tên thì em không có giấy tờ gì liên quan đến nhà này cả). Còn địa chỉ kia em điền trong mailing address. Lúc đó cũng rất phân vân nhưng em lại chưa biết đến Forum của anh chị nên không biết hỏi ai.
Bây giờ hồ sơ đã Ready, em đang điền đơn Form DS-160 lại gặp câu hỏi về Home address.
Anh chị cho em hỏi, em nên ghi home address là địa chỉ theo hộ khẩu và chứng minh nhân dân, hay viết như trong đơn I-129F là Lương Nhữ Học.
Ngoài ra, ba em hộ khẩu ở Hải Thượng Lãn Ông, còn mẹ hộ khẩu ở quận 8. Nhưng thực tế ba mẹ sống chung với nhau, chỉ có hộ khẩu thể hiện khác. Vậy em nên điền father address và mother address như thế nào ạ?
Em đang rất phân vân. Xin nhờ chị PhuongChau và các anh chị giúp đỡ em.
Em xin cảm ơn rất nhiều!

Chào Duong My Linh,
Bạn phải ghi địa chỉ đúng theo hộ khẩu, và chứng minh nhân dân.
Còn về phần địa chỉ của Ba và Mẹ bạn, hộ khẩu ở đâu? thì ghi đúng theo ở đó.

Duong My Linh

Thành viên mới
Chào chị Phương Châu,
Bây giờ em sẽ khai địa chỉ trên DS-160 đúng với địa chỉ trên hộ khẩu và chứng minh thư, và như vậy thông tin này sẽ khác với thông tin lúc trước khai trong I-129F. Có cách nào để hợp pháp hóa vấn đề này không chị? Em lo khi đi phỏng vấn sẽ bị chất vấn ở điểm này?
Em cám ơn chị!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào chị PhuongChau,
Bây giờ em sẽ khai địa chỉ trên DS-160 đúng với địa chỉ trên hộ khẩu và chứng minh thư, và như vậy thông tin này sẽ khác với thông tin lúc trước khai trong I-129F. Có cách nào để hợp pháp hóa vấn đề này không chị? Em lo khi đi phỏng vấn sẽ bị chất vấn ở điểm này?
Em cám ơn chị!
Không có cách nào để hợp thức hóa cả, khi đi phỏng vấn nếu Viên chức LSQ có hỏi đến, thì bạn phải trình bày lý do.

Duong My Linh

Thành viên mới
Chào chị Phương Châu và các anh chị trong diễn đàn,

Em đã phỏng vấn ngày 9/4 nhưng phải bổ túc hồ sơ 8 mục.

2 vợ chồng em đang viết timeline. Em đang rất phân vân không biết có nên viết chi tiết từng ngày mình và hôn phu đã đi đâu làm gì hay không, hay chỉ cần viết những sự kiện quan trọng? Em đang lo viết dài quá sẽ dẫn tới việc nhân viên lãnh sự không đủ thời gian xem timeline của mình và gây mất thiện cảm. hiện tại chưa đính kèm hình ảnh thì timeline của em là 8 trang ạ.

Ngày đi phỏng vấn, em có đem theo bằng chứng chat qua messenger, nhưng em không có in hết, chỉ in vài chục trang hồi mới quen, đầu năm và cuối mỗi năm 2 đứa quen nhau (2 năm thôi) và 20 trang gần cuối trước ngày đi phỏng vấn. Nhưng nhân viên lãnh sự phỏng vấn rất nhanh và không xem bất cứ bằng chứng hay hình ảnh nào em đem theo cả. Bây giờ phải đi bổ túc giấy xanh, em phân vân không biết có nên in hết tất cả nội dung chat trên messenger trong 2 năm không ạ?

Em xin nhờ các anh chị tư vấn giúp. Em cám ơn các anh chị rất nhiều

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào chị PhuongChau và các anh chị trong diễn đàn,

Em đã phỏng vấn ngày 9/4 nhưng phải bổ túc hồ sơ 8 mục.

2 vợ chồng em đang viết timeline. Em đang rất phân vân không biết có nên viết chi tiết từng ngày mình và hôn phu đã đi đâu làm gì hay không, hay chỉ cần viết những sự kiện quan trọng? Em đang lo viết dài quá sẽ dẫn tới việc nhân viên lãnh sự không đủ thời gian xem timeline của mình và gây mất thiện cảm. Hiện tại chưa đính kèm hình ảnh thì timeline của em là 8 trang ạ.

Ngày đi phỏng vấn, em có đem theo bằng chứng chat qua messenger, nhưng em không có in hết, chỉ in vài chục trang hồi mới quen, đầu năm và cuối mỗi năm 2 đứa quen nhau (2 năm thôi) và 20 trang gần cuối trước ngày đi phỏng vấn. Nhưng nhân viên Lãnh sự phỏng vấn rất nhanh và không xem bất cứ bằng chứng hay hình ảnh nào em đem theo cả. Bây giờ phải đi bổ túc giấy xanh, em phân vân không biết có nên in hết tất cả nội dung chat trên messenger trong 2 năm không ạ?

Em xin nhờ các anh chị tư vấn giúp. Em cám ơn các anh chị rất nhiều
Bạn có thể xem tham khảo cách viết timeline ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/nhng-bai-timeline-mu.10912/
Trong phần bổ túc LSQ yêu cầu những phần gì, thì bạn cứ theo đó mà thực hiện. Vậy là được rồi.

Duong My Linh

Thành viên mới
Link chia sẻ cách viết Timeline trên diễn đàn mình đã đọc qua. Nhưng vì 2 vợ chồng buồn và lo quá nên không biết Timeline của tụi mình viết chi tiết quá có nên hay không. Mình cám ơn Phương Châu nhiều đã dành thời gian đọc và trả lời bài giúp mình.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Link chia sẻ cách viết Timeline trên diễn đàn mình đã đọc qua. Nhưng vì 2 vợ chồng buồn và lo quá nên không biết Timeline của tụi mình viết chi tiết quá có nên hay không. Mình cám ơn PhuongChau nhiều đã dành thời gian đọc và trả lời bài giúp mình.
Đó chỉ là những bài viết mẫu cho bạn tham khảo.Theo tôi bạn nên viết timeline đúng theo tình hình thực tế của vợ chồng bạn, có sao thì viết tường trình đúng như vậy, một cách trung thực sẽ tốt hơn.

Duong My Linh

Thành viên mới
Mình cám ơn Phương Châu. Vợ chồng mình viết xong Timeline rồi, 2 đứa đi đâu làm gì tụi mình đều kể hết :)