[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - HCM2019662014*

Lanle

Thành viên mới
Xin chào Anh, Chị
Số hồ sơ của mình là HCM2019662014
Mình đã kiểm tra và thấy tình trạng ready, sau khi tham khảo diễn đàn có thấy anh chị hướng dẫn trường hợp khác là gửi thư để xin PK3, Mình gửi rồi và nhận được trả lời là sẽ gửi qua email, nhưng tới nay hơn 2 tuần mình không nhận được, hôm 15/7 mình có gửi hình,hộ chiếu copy, với form DS260 quá bưu điện tới Lãnh Sự Quán rồi, cho mình hỏi mình có nên gửi mail lại để hỏi về PK3 lần nữa không, thật sự mình cũng ngại hỏi nhiều lần. Mình phải đợi có PK3 mới đóng tiền đặt lịch hẹn, nhưng mình có thể đi chích ngừa trước khi có thư mời được không ạ.
Rất mong Anh, Chị giúp, mình cảm ơn !

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào Anh, Chị.
Số hồ sơ của mình là HCM2019662014
Mình đã kiểm tra và thấy tình trạng Ready, sau khi tham khảo diễn đàn có thấy anh chị hướng dẫn trường hợp khác là gửi thư để xin PTK3, Mình gửi rồi và nhận được trả lời là sẽ gửi qua email, nhưng tới nay hơn 2 tuần mình không nhận được, hôm 15/07 mình có gửi hình,hộ chiếu copy, với form DS-260 qua bưu điện tới Lãnh Sự Quán rồi, cho mình hỏi mình có nên gửi mail lại để hỏi về PTK3 lần nữa không, thật sự mình cũng ngại hỏi nhiều lần. Mình phải đợi có PTK3 mới đóng tiền đặt lịch hẹn, nhưng mình có thể đi chích ngừa trước khi có thư mời được không ạ.
Rất mong Anh, Chị giúp, mình cảm ơn!
Chào Lanle,
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/tin-trinh-thc-hin-cua-h-so-din-hon-phu-hon-the-k1-k3.27705/
Trường hợp của bạn là điền đơn Form DS-160, chứ không phải là DS-260.

Lanle

Thành viên mới

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ cảm ơn Chị đã dành thời gian trả lời, em điền form DS-160 ah, hôm qua em ghi nhầm.
Vậy giờ em chờ để nhận gói hướng dẫn từ LSQ mới làm tiếp các thủ tục khác được ạ.
Bạn phải chờ nhận gói hướng dẫn PTK3 từ LSQ rồi cứ theo đó mà thực hiện, vậy là được rồi.

Lanle

Thành viên mới
Bạn phải chờ nhận gói hướng dẫn PTK3 từ LSQ rồi cứ theo đó mà thực hiện, vậy là được rồi.
Chị ơi cho em hỏi hôm 15/7 e đã gửi form ds160+hình+ passport tới LSQ rồi, hôm nay em mới nhận được gói hướng dẫn, trong đó có hướng dẫn là gửi tới "LSQ Hoa Kỳ bộ phận thị thực định cư (form ds160 for K)." Em không có ghi địa chỉ như vậy chỉ gửi tới LSQ Hoa Kỳ thôi, không biết có bị không nhận không hả Chị. Em cảm ơn ah

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chị ơi cho em hỏi hôm 15/7 e đã gửi form ds160+hình+ passport tới LSQ rồi, hôm nay em mới nhận được gói hướng dẫn, trong đó có hướng dẫn là gửi tới "LSQ Hoa Kỳ bộ phận thị thực định cư (form ds160 for K)." Em không có ghi địa chỉ như vậy chỉ gửi tới LSQ Hoa Kỳ thôi, không biết có bị không nhận không hả Chị. Em cảm ơn ah
Sao bạn lại gửi sớm quá vậy? Khi chưa nhận được gói hướng dẫn PTK3 của LSQ, mà bạn gửi qua đường Bưu điện hay gửi online vậy?

Lanle

Thành viên mới
Sao bạn lại gửi sớm quá vậy? Khi chưa nhận được gói hướng dẫn PTK3 của LSQ, mà bạn gửi qua đường Bưu điện hay gửi online vậy?
Em gửi bưu điện chị ơi.. hay giờ e gửi lại 1 bộ mới theo đúng địa chỉ LSQ hướng dẫn được không ạ.

Lanle

Thành viên mới
Cảm ơn Chị Phương Châu và diễn đàn nhiều ah, sáng nay em pv xong và đậu rồi.
Chia sẻ chút kinh nghiệm đi phỏng vấn cho mấy anh, chị chuẩn bị pv nè.
Hồ sơ : em làm đầy đủ nhưng vcls chỉ lấy
1/lý lịch tư pháp bản gốc ( lấy luôn không có trả lại đâu ah) e có 2 bản nên k sao.
2/CMND, hộ khẩu bản gốc + copy không cần đâu ah. Có đem theo thì chỉ foto không cần công chứng dịch thuật gì đâu, anh nhận hồ sơ của em lựa lựa rồi trả lại luôn vì e đưa nguyên tập hồ sơ chung.
3/ giấy ly hôn ( bản gốc thôi bản foto dịch thuật k cần luôn) hoặc giấy chứng nhận độc thân.
4/ giấy khai sinh ( chỉ lấy bản chính bản foto dịch thuật k cần xem luôn)
5/ hộ chiếu foto cái trang có hình 1 tờ thôi ah.
6/ bảo trợ tài chính
7/ hồ sơ khám sức khỏe ( có nêm phong)
Tat cả giấy tờ theo em thấy thì chỉ cần foto thôi không cần dịch thuật đâu ah, làm e dịch tốn tiền .
Em có add hình vô trang ds160 rồi nên nhân viên ls chỉ lấy thêm 1 hình nữa thôi. Và cái form này cũng k coi k lấy luôn. Chỉ lấy giấy xác nhận cuộc hẹn rồi đưa số thứ tự cho lại.
Lúc sơ vấn nvls nhận hồ sơ rồi hỏi vài câu thôi như 2 người có con chung không, hôn phu của bạn có kết hôn lần nào chưa...2-3 câu ah, nhưng e thấy có người bị hỏi nhiều lắm nhất là trường hợp hôn phu/thê ly hôn hơn 1 lần, rồi hỏi số đt ghi lên tờ giấy hồng.
Xong ra ghế ngồi chờ kêu số, số được gọi lộn xộn nhưng nếu mình không nghe thì vcls sẽ gọi tên rõ ra luôn nên không phải lo nếu được gọi 1-2 lần mà chưa nghe kịp nha.
Lúc pv có 1 người Việt + 1 người nước ngoài, người Việt luôn chủ động dịch lại câu hỏi mà vcls người nước ngoài hỏi, nên không lo k hiểu, bạn có thể trả lời tiếng Việt hoặc tiếng Anh mặc dù hôn phu/ thê người Việt hay Mỹ, chỉ cần trả lời rõ ràng dứt khoát là ổn. Hôn phu em người Mỹ e trả lời vừa tiếng Anh vừa tiếng Việt. Vcls hỏi rất nhỏ nên rất khó nghe rõ.
E được hỏi như :
Quen nhau khi nào, bằng cách nào, về VN mấy lần, mỗi lần bao lâu, làm nghề gì, có biết chỉ tiết công việc của anh ấy không, hàng ngày anh ấy làm gì, có mấy anh em, có ai kết hôn chưa, có con không, con người đó nhiêu tuổi( không biết),sống ở đâu( anh ấy nói rồi nhưng tôi không nhớ rõ). Tại sao không dắt con riêng theo, bé ở lại sống với ai.cho Coi hình ảnh 2 người, e in ít hình lắm có vài tấm thôi với vé máy bay 2 lần về VN, vé mb đi chơi chung, ah có hỏi e liên lạc qua phương tiện nào, e nói Skype và đưa mấy đoạn chat gần đây.
Bao nhiêu đó đó ah, cái nào không rõ e trả lời dứt khoát là không biết không nhớ luôn.
Cuối cùng vcls người Mỹ nói chúc mừng, người VN nói của e xong rồi e có thể ra về. Gửi trả lại e giấy ly hôn và giấy khai sinh gốc. Không đưa giấy hồng giấy xanh gì cả, hộ chiếu được giữ lại, e cảm ơn rồi gấp hồ sơ ra về.
Chúc anh, chị,các bạn chuẩn bị phỏng vấn sẽ có buổi phỏng vấn tốt đẹp suông sẻ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cảm ơn Chị PhuongChau, và diễn đàn nhiều ah, sáng nay em phỏng vấn xong và đậu rồi.
Chia sẻ chút kinh nghiệm đi phỏng vấn cho mấy anh, chị chuẩn bị phỏng vấn nè.
Hồ sơ: em làm đầy đủ nhưng VCLS chỉ lấy:
1/. Lý lịch tư pháp bản gốc ( ấy luôn không có trả lại đâu ah) em có 2 bản nên không sao.
2/. CMND, hộ khẩu bản gốc + copy không cần đâu ah. Có đem theo thì chỉ phôt không cần công chứng dịch thuật gì đâu, anh nhận hồ sơ của em lựa lựa rồi trả lại luôn vì em đưa nguyên tập hồ sơ chung.
3/. Giấy ly hôn (bản gốc thôi bản photo dịch thuật không cần luôn) hoặc giấy chứng nhận độc thân.
4/. Giấy khai sinh (chỉ lấy bản chính bản photo dịch thuật không cần xem luôn).
5/. Hộ chiếu photo cái trang có hình 1 tờ thôi ah.
6/. Bảo trợ Tài chính.
7/. Hồ sơ khám sức khỏe (có niêm phong).
Tất cả giấy tờ theo em thấy thì chỉ cần photo thôi không cần dịch thuật đâu ah, làm em dịch tốn tiền.
Em có add hình vô trang DS-160 rồi nên Nhân viên LS chỉ lấy thêm 1 hình nữa thôi. Và cái form này cũng không coi không lấy luôn. Chỉ lấy giấy xác nhận cuộc hẹn rồi đưa số thứ tự cho lại.
Lúc sơ vấn NVLS nhận hồ sơ rồi hỏi vài câu thôi như 2 người có con chung không, hôn phu của bạn có kết hôn lần nào chưa...2-3 câu ah, nhưng em thấy có người bị hỏi nhiều lắm nhất là trường hợp hôn phu/thê ly hôn hơn 1 lần, rồi hỏi số điện thoại ghi lên tờ giấy hồng.
Xong ra ghế ngồi chờ kêu số, số được gọi lộn xộn nhưng nếu mình không nghe thì VCLS sẽ gọi tên rõ ra luôn nên không phải lo nếu được gọi 1-2 lần mà chưa nghe kịp nha.
Lúc phỏng vấn có 1 người Việt + 1 người nước ngoài, người Việt luôn chủ động dịch lại câu hỏi mà VCLS người nước ngoài hỏi, nên không lo không hiểu, bạn có thể trả lời tiếng Việt hoặc tiếng Anh mặc dù hôn phu/hôn thê người Việt hay Mỹ, chỉ cần trả lời rõ ràng dứt khoát là ổn. Hôn phu em người Mỹ em trả lời vừa tiếng Anh vừa tiếng Việt. VCLS hỏi rất nhỏ nên rất khó nghe rõ.
Em được hỏi như :
Quen nhau khi nào, bằng cách nào, về Việt Nam mấy lần, mỗi lần bao lâu, làm nghề gì, có biết chi tiết công việc của anh ấy không, hàng ngày anh ấy làm gì, có mấy anh em, có ai kết hôn chưa, có con không, con người đó nhiêu tuổi (không biết), sống ở đâu (anh ấy nói rồi nhưng tôi không nhớ rõ). Tại sao không dắt con riêng theo, bé ở lại sống với ai. Cho coi hình ảnh 2 người, em in ít hình lắm có vài tấm thôi với vé máy bay 2 lần về Việt Nam, vé máy bay đi chơi chung, ah có hỏi em liên lạc qua phương tiện nào, emnói Skype và đưa mấy đoạn chat gần đây.
Bao nhiêu đó đó ah, cái nào không rõ em trả lời dứt khoát là không biết không nhớ luôn.
Cuối cùng VCLS người Mỹ nói chúc mừng, người Việt Nam nói của em xong rồi em có thể ra về. Gửi trả lại em giấy ly hôn và giấy khai sinh gốc. Không đưa giấy hồng giấy xanh gì cả, hộ chiếu được giữ lại, em cảm ơn rồi gấp hồ sơ ra về.
Chúc anh, chị, các bạn chuẩn bị phỏng vấn sẽ có buổi phỏng vấn tốt đẹp suôn sẻ.
BQT diễn đàn chúc mừng bạn đã phỏng vấn thành công. Thời gian sắp tới lên đường được nhiều sức khỏe, mọi việc luôn thuận lợi, suôn sẻ, may mắn. Mau chóng hòa nhập cuộc sống mới, và nhất là thành công trên quê hương thứ hai của mình. Cũng như cám ơn những chia sẻ quý báu của bạn trong buổi phỏng vấn vừa qua.