[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - Sandy1208

Sandy1208

Thành viên mới
Trước tiên cho em gửi lời chào đến anh và cho em xin hỏi vài câu hỏi.

Chuyện là em qua Mỹ được 7 tháng rồi (em đi theo diện hôn thê). Em xin cấp thẻ xanh và thẻ đi làm. Nhưng họ cấp thẻ đi làm cho em trước và thẻ xanh thì nó nói đang xét?: (Bây giờ em không biết là mình có thể đến trường đăng kí học được hay không? Và mình có được học bằng lái luôn hay có thẻ xanh về mới đi học được ạ:) . Mong anh/chị nào có kinh nghiệm về chuyện này giúp em với. Qua đây ở nhà không em chán quá à. Muốn được đi học vs đi làm mà chưa có thẻ xanh nên không biết như thế nào nữa. Em ở san jose cali. Em cám ơn trước ạ.

simi7582

Thành viên tích cực
Ðề: Diện hôn thê khi đã qua mỹ- chưa có thẻ xanh

Trước tiên cho em gửi lời chào đến anh và cho em xin hỏi vài câu hỏi.

Chuyện là em qua Mỹ được 7 tháng rồi (em đi theo diện hôn thê). Em xin cấp thẻ xanh và thẻ đi làm. Nhưng họ cấp thẻ đi làm cho em trước và thẻ xanh thì nó nói đang xét?: (Bây giờ em không biết là mình có thể đến trường đăng kí học được hay không? Và mình có được học bằng lái luôn hay có thẻ xanh về mới đi học được ạ:) . Mong anh/chị nào có kinh nghiệm về chuyện này giúp em với. Qua đây ở nhà không em chán quá à. Muốn được đi học vs đi làm mà chưa có thẻ xanh nên không biết như thế nào nữa. Em ở san jose cali. Em cám ơn trước ạ.
Có thẻ đi làm là đi thi bằng lái được rồi đó bạn. Bạn lên trang web của DMV hẹn ngày thi lý thuyết. Thi đậu họ cấp cho giấy tập lái xe. (Bạn cũng phải có số an sinh xã hội trước khi đến DMV thi nhé).

Sandy1208

Thành viên mới
Có thẻ đi làm là đi thi bằng lái được rồi đó bạn. Bạn lên trang web của DMV hẹn ngày thi lý thuyết. Thi đậu họ cấp cho giấy tập lái xe. (Bạn cũng phải có số an sinh xã hội trước khi đến DMV thi nhé).
Cám ơn bạn rất nhiều
cho mình hỏi thêm là mình đăng kí xin số an sinh xã hội như thế nào vậy bạn? Vs mình cần những giấy tờ gì? Cám ơn bạn đã giúp mình :)

vuthangsi

Ban điều hành

Cám ơn bạn rất nhiều
cho mình hỏi thêm là mình đăng kí xin số an sinh xã hội như thế nào vậy bạn? Vs mình cần những giấy tờ gì? Cám ơn bạn đã giúp mình :)

Bạn đến văn phòng địa phương của Social Security để làm đơn xin thẻ Social Security Number.

Những giấy tờ cần nộp là

1 Form I-94 .

http://www.cbp.gov/document/forms/form-i-94-arrivaldeparture-record

2 Hộ chiếu còn hiệu lực.

Muốn biết văn phòng địa phuơng của Social Security, bạn vào trang Web này

https://secure.ssa.gov/apps6z/FOLO/fo001.jsp của Social Security.

Nếu ở TP/ SANJOSE thì đến đây

Address:
2500 FONTAINE RD
SAN JOSE, CA 95121

Phone:
1-800-772-1213

https://secure.ssa.gov/ICON/ic001.do#officeResults

Thi bằng lái xe thì đến đây

2222 Senter Rd
San Jose, CA 95112
(800)777-0133

http://apps.dmv.ca.gov/web/fieldoffice.html?number=645

Sandy1208

Thành viên mới

Bạn đến văn phòng địa phương của Social Security để làm đơn xin thẻ Social Security Number.

Những giấy tờ cần nộp là

1 Form I-94 .

http://www.cbp.gov/document/forms/form-i-94-arrivaldeparture-record

2 Hộ chiếu còn hiệu lực.

Muốn biết văn phòng địa phuơng của Social Security, bạn vào trang Web này

https://secure.ssa.gov/apps6z/FOLO/fo001.jsp của Social Security.

Nếu ở TP/ SANJOSE thì đến đây

Address:
2500 FONTAINE RD
SAN JOSE, CA 95121

Phone:
1-800-772-1213

https://secure.ssa.gov/ICON/ic001.do#officeResults

Thi bằng lái xe thì đến đây

2222 Senter Rd
San Jose, CA 95112
(800)777-0133

http://apps.dmv.ca.gov/web/fieldoffice.html?number=645

em cám ơn anh. Nhưng Hiện tại hộ chiếu của em hết hạn và I -92 của em cũng hết hạn. Em chỉ có cái thẻ đi làm được chính phủ mới cấp cho là còn thời hạn thôi ạ. Với cho em hỏi thêm là mình có thể đăng kí đi học ở trường cộng đồng không anh? Em cám ơn

simi7582

Thành viên tích cực
em cám ơn anh. Nhưng Hiện tại hộ chiếu của em hết hạn và I -92 của em cũng hết hạn. Em chỉ có cái thẻ đi làm được chính phủ mới cấp cho là còn thời hạn thôi ạ. Với cho em hỏi thêm là mình có thể đăng kí đi học ở trường cộng đồng không anh? Em cám ơn
Hi Sandy, anh Vuthangsi nói hộ chiếu còn hiệu lực là cái passport của mình ý chứ không phải visa. Còn visa và I-94 thì hết hạn sau 3 tháng kể từ ngày nhập cảnh nhưng bạn vẫn phải mang I-94 theo nhé. Trường hợp của bạn cũng giống mình, mình cũng xin số an sinh xã hội sau ngày I-94 hết hạn nên không xin được phải đợi tới có thẻ việc làm mới xin được. Thông thường sau khi nộp đơn khoảng 2 tuần là có họ sẽ gửi về nhà cho mình, lúc đó mới đăng kí thi bằng lái được. (Tuy nhiên cũng có trường hợp phải đợi xác nhận tình trang di trú lâu hơn, như của mình đợi 8 tuần mới có số).
Còn việc đi học ở community college thì mình không rành, bạn lên mục cao đẳng cộng đồng hỏi có chú Vha và cac bạn khác nữa sẽ tư vấn cho bạn.

Sandy1208

Thành viên mới
Hi Sandy, anh Vuthangsi nói hộ chiếu còn hiệu lực là cái passport của mình ý chứ không phải visa. Còn visa và I-94 thì hết hạn sau 3 tháng kể từ ngày nhập cảnh nhưng bạn vẫn phải mang I-94 theo nhé. Trường hợp của bạn cũng giống mình, mình cũng xin số an sinh xã hội sau ngày I-94 hết hạn nên không xin được phải đợi tới có thẻ việc làm mới xin được. Thông thường sau khi nộp đơn khoảng 2 tuần là có họ sẽ gửi về nhà cho mình, lúc đó mới đăng kí thi bằng lái được. (Tuy nhiên cũng có trường hợp phải đợi xác nhận tình trang di trú lâu hơn, như của mình đợi 8 tuần mới có số).
Còn việc đi học ở community college thì mình không rành, bạn lên mục cao đẳng cộng đồng hỏi có chú Vha và cac bạn khác nữa sẽ tư vấn cho bạn.
Cám ơn bạn nhiều nha. Khi bạn xin số an sinh xã hội thì mình cần những giấy tờ gì bạn. Vs mình nộp bản gốc cho nó luôn hay sao bạn? Cho mình cám ơn bạn rất nhiều nha.

j4nie_bri4n

Thành viên mới
Ðề: Diện hôn thê khi đã qua Mỹ- chưa có thẻ xanh

Hi anh VuThangSi/SiMi7582,

em xin đặt câu hỏi ké trong đây vì có cùng trường hợp, chủ thread thông cảm.

Hiện tại em đã qua Mỹ theo diện K1 được 45 ngày, đã đăng ký kết hôn được 30 ngày và em cũng đã đi xin SSN, Visa và I-94 của em còn thời hạn tới ngày 30/12/2015.
Em đã nôp form I-485 (Adjust status) được 10 ngày nhưng chưa thấy hồi âm của Sở Di Chú Hoa Kỳ về hồ sơ mà em đã nộp, do sơ xuất nên em đã không làm form xin thẻ đi làm để nộp kèm theo hồ sơ, bây giờ em phải làm gì nếu như visa của em hết hạn mà vẫn chưa nhận được hồi âm của Sở di chú và chưa có thẻ đi làm, có nên bổ sung thêm hay không?

Tiện đây em cũng xin cám ơn anh chị trên diễn đàn và anh vuthangsi, nhờ những bài viết về kinh nghiệm của anh chị mà em có thể tự làm hồ sơ của mình tới ngày hôm nay. chân thành cảm ơn.

Sandy1208

Thành viên mới

Hiện tại em đã qua Mỹ theo diện K1 được 45 ngày, đã đăng ký kết hôn được 30 ngày và em cũng đã đi xin SSN, Visa và I-94 của em còn thời hạn tới ngày 30/12/2015.
Em đã nôp form I-485 (Adjust status) được 10 ngày nhưng chưa thấy hồi âm của Sở Di Chú Hoa Kỳ về hồ sơ mà em đã nộp, do sơ xuất nên em đã không làm form xin thẻ đi làm để nộp kèm theo hồ sơ, bây giờ em phải làm gì nếu như visa của em hết hạn mà vẫn chưa nhận được hồi âm của Sở di chú và chưa có thẻ đi làm, có nên bổ sung thêm hay không?

Tiện đây em cũng xin cám ơn anh chị trên diễn đàn và anh vuthangsi, nhờ những bài viết về kinh nghiệm của anh chị mà em có thể tự làm hồ sơ của mình tới ngày hôm nay. chân thành cảm ơn.
xin chào bạn. Hình như mình lúc trước có đọc là nếu I 92 của bạn con hạn thì bạn có thẻ xin làm số SSN và có thể đăng kí đi học băng lái hay sao ak. Nếu nó còn thời hạn, khi đăng kí SSN có đánh dấu đi làm thì sẽ đc đi làm đó bạn
Còn việc xin thẻ xanh thì mới 10 ngày chưa có là gì đâu bạn. Bạn chờ đến khi nó trừ tiền trong tài khoản ngân hàng của bạn là nó chuẩn bị xét hồ sơ của bạn. Và sẽ gửi giấy về thông báo cho bạn là họ đã thụ lí hồ sơ của bạn rồi. Nếu bạn dây đủ giấy tờ rồi thì đợi tiếp. Còn không thì sẽ gửi giấy bổ túc hồ sơ cho bạn tiếp. Và nếu có phỏng vấn họ cũng sẽ gửi thông báo về cho bạn( kèm theo hướng dẫn) lên chụp hình và lấy dấu vân tay. Còn mình thì nó không có phỏng vấn chỉ lấy dấu vân tay, chụp hình về và chờ tiếp
lưu ý với bạn là bạn làm hồ sơ nên copy lại tất cả. Vì có khi họ nhận rồi mà vẫn gửi giấy về cần mình nộp lại giấy đó với thông báo là chưa nhận đc :(( đây là khi nghiệm của mình. Trước đó mình ko copy lại nên phải làm lại nguyên bộ I 485 mặc dù đã chụp hình và lăn tay

simi7582

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn nhiều nha. Khi bạn xin số an sinh xã hội thì mình cần những giấy tờ gì bạn. Vs mình nộp bản gốc cho nó luôn hay sao bạn? Cho mình cám ơn bạn rất nhiều nha.
Giấy tờ cần mang theo là passport, I-94, thẻ việc làm (nếu có đổi tên thì mang cả giấy kết hôn luôn nha). Bạn mang tất cả các bản chính đi, lúc người nhận hồ sơ họ sẽ copy để lưu lại rồi trả bản chính lại cho bạn (Đứng đợi mấy phút là xong àh).

simi7582

Thành viên tích cực

Dù bạn chưa nhận được receipt của USCIS khi visa hết hạn vẫn không sao. Visa của mình hết hạn gần 4 tháng mình mới nộp đơn I-485 vẫn không sao đâu bạn. Bạn đã nộp đơn xin các giấy tờ khi I-94 còn hiệu lực thật là tốt.
Trong trường hợp không nộp kèm đơn xin thẻ làm việc cùng với I-485 thì khi nhận được receipt của form I-485 (I-797C) bạn nộp kèm receipt này với bộ hồ sơ của thẻ làm việc thì bạn không phải đóng phí cho thẻ việc làm nữa.

j4nie_bri4n

Thành viên mới

Trước khi đi làm SSN mình cũng đọc trên diễn đàn xem cần mang giấy tờ gì, nhưng vào trong đó họ hỏi thêm "giấy Khai Sinh", vì vậy bạn nên mang theo đầy đủ giấy tờ trong người thì ko phải quay về nhà như mình. Nhớ mang theo bản gốc, họ ko lấy bản copy, làm xong họ sẽ trả lại hết cho bạn, và đưa cho bạn giấy hẹn 2 tuần sau sẽ gởi SSN về nhà cho bạn.

nth1807

Thành viên mới

Bạn ơi, cho mình hỏi cái form I-94 đó làm sao có được vậy? Lúc qua hải qua Mỹ, chả ai đưa cho mình cái I-94 đó cả..
Giờ mình có thể xem được thông tin I-94 online, in cái đó ra có được chấp nhận ko bạn? :((
Mình muốn tranh thủ xin SSN cho mau để còn thi bằng lái. Mình cám ơn nha.

Thành

Thích đủ thứ ...

Bạn ơi, cho mình hỏi cái form I-94 đó làm sao có được vậy? Lúc qua hải qua Mỹ, chả ai đưa cho mình cái I-94 đó cả..
Giờ mình có thể xem được thông tin I-94 online, in cái đó ra có được chấp nhận ko bạn? :((
Mình muốn tranh thủ xin SSN cho mau để còn thi bằng lái. Mình cám ơn nha.
Bạn online để ghi lại I-94 number là ok rồi, họ chỉ yêu cầu có số của I-94 mà thôi. Sau khi login vào trang: Get I-94 Information bạn điền thông tin vào để tìm ra thông tin I-94 của mình, sau đó bạn in ra là xong.

https://i94.cbp.dhs.gov/I94/request.html