[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - Thu18

Thu18

Thành viên mới
Chào mọi người !
Bây giờ mình rất hoang mang, hồ sơ mình k1 mở tới giờ cũng gần 2 năm rồi, chờ hoài cuối cùng cũng tới bước khám sức khoẻ. nhưng đời k được như mơ, hôm nay mình đi ksk thì nhận được giấy hẹn sau 2 tuần sẽ được nhận kết quả, mình vui mừng biết bao, nhưng k ngờ tới chiều thì mình nhận được điện thoại từ IOM báo mình phải quay lại bệnh viện, s khi đến thì nhận được tin như sét đánh, là mình phải đi thử đàm chờ 3 tháng mới có kết quả, còn nếu trường hợp k may phải dùng thuốc thì phải mất đến 8 tháng, nói thật mình vừa mới có bé, mong từng ngày được đoàn tụ với ck mà nay nhận được kết quả như này thì thật sự rất bùn, nhưng mình biết bây giờ dù mình có làm gì thì cũng k thay đổi được gì. giờ bsi hẹn mình tuần sau lên lấy đàm , mọi ng cho mình hỏi
1. Trước khi đi lấy đàm vài ngày mình có thể chích ngừa mũi viêm phế cầu k ạ ?
2. Trước khi đi lấy đàm mình muốn ra ngoài phòng khám chụp hình là thử xem trước mình có bị lao hay k thì có được không ( chứ chờ 3 tháng mới biết được kết quả thì thật sư mình mất ăn mất ngủ mất) e bé ở nhà vẫn còn bú sữa mẹ, mình bây giờ chẳng dám gần con, chẳng dám cho con bú sữa mình luôn, thật sự áp lực rất lớn
Mọi người nếu ai có kinh nghiệm gì để có thể tăng cao khả năng thử đàm âm tính thì hướng dẫn e với ạ
E chân thành cảm ơn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào mọi người!
Bây giờ mình rất hoang mang, hồ sơ mình k1 mở tới giờ cũng gần 2 năm rồi, chờ hoài cuối cùng cũng tới bước khám sức khoẻ. nhưng đời k được như mơ, hôm nay mình đi ksk thì nhận được giấy hẹn sau 2 tuần sẽ được nhận kết quả, mình vui mừng biết bao, nhưng k ngờ tới chiều thì mình nhận được điện thoại từ IOM báo mình phải quay lại bệnh viện, s khi đến thì nhận được tin như sét đánh, là mình phải đi thử đàm chờ 3 tháng mới có kết quả, còn nếu trường hợp k may phải dùng thuốc thì phải mất đến 8 tháng, nói thật mình vừa mới có bé, mong từng ngày được đoàn tụ với ck mà nay nhận được kết quả như này thì thật sự rất bùn, nhưng mình biết bây giờ dù mình có làm gì thì cũng k thay đổi được gì. giờ bsi hẹn mình tuần sau lên lấy đàm, mọi ng cho mình hỏi
1. Trước khi đi lấy đàm vài ngày mình có thể chích ngừa mũi viêm phế cầu k ạ ?
2. Trước khi đi lấy đàm mình muốn ra ngoài phòng khám chụp hình là thử xem trước mình có bị lao hay k thì có được không (chứ chờ 3 tháng mới biết được kết quả thì thật sư mình mất ăn mất ngủ mất) e bé ở nhà vẫn còn bú sữa mẹ, mình bây giờ chẳng dám gần con, chẳng dám cho con bú sữa mình luôn, thật sự áp lực rất lớn
Mọi người nếu ai có kinh nghiệm gì để có thể tăng cao khả năng thử đàm âm tính thì hướng dẫn e với ạ
E chân thành cảm ơn
Chào Thu18,
1/. Việc chích ngừa viêm phế cầu trước khi lấy đàm thử phổi không ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm đàm. Tuy nhiên, nếu bạn đã chích ngừa trong vòng 2 tuần trước khi lấy đàm thì có thể dẫn đến sự nhiễm trùng giảm dần trong mẫu đàm, gây khó khăn trong việc xác định chính xác tác nhân gây bệnh. Do đó, nếu có kế hoạch chích ngừa viêm phế cầu, bạn nên tránh lấy đàm thử phổi trong vòng 2 tuần sau khi chích ngừa hoặc tham khảo ý kiến bác sĩ để điều chỉnh lịch trình.
2/. Nếu bạn muốn kiểm tra trước liệu mình có bị lao hay không, bạn nên thực hiện xét nghiệm tiếp xúc da (Tuberculin Skin Test - TST) hoặc xét nghiệm máu cho lao (Interferon-gamma release assay - IGRA) thay vì chụp hình phổi. Cả hai phương pháp trên đều được sử dụng để phát hiện tiền lâm sàng của bệnh lao. Tuy nhiên, TST lấy mẫu da và đọc kết quả sau 48-72 giờ, trong khi đó IGRA là xét nghiệm máu và có thể đọc kết quả trong vài giờ. Cả hai phương pháp đều có độ nhạy và độ đặc hiệu tương đương nhau. Nếu kết quả của TST hoặc IGRA cho thấy bạn có khả năng nhiễm Mycobacterium tuberculosis, nên tiếp tục xét nghiệm đàm và tiến hành điều trị nếu cần thiết. Chỉ các chuyên gia y tế mới có thể đưa ra lời khuyên cụ thể về xét nghiệm và điều trị lao. Các trường hợp thử đàm nếu có vấn đề gì thì họ cho uống thuốc trong một thời gian rồi cũng được xuất cảnh thôi, không có vấn đề gì phải lo đâu.
P/s: Bạn cần cung cấp thêm thông tin hồ sơ Case Number HCM để diễn đàn tiện việc theo dõi. Cũng cần chú ý là khi post bài không viết tắt. Vậy nhé bạn.