[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - tien18us

tien18us

Thành viên mới
Em kết hôn với việt kiều Mỹ tại VN được 6 năm..con trai chúng em có quốc tịch Mỹ khi mới 3 tháng xin tại lãnh sự quán Mỹ ...Chồng em có ý định ở VN luôn nên ko bảo lãnh em đi Mỹ...Em nghe nói là khi con trai em 6 tuổi là có thể vể Mỹ đi học và em sẽ làm hồ sơ đi cùng con em mà ko cần chồng em bảo lãnh...Em ko biết có trường hợp đó ko? Chị ruột em cũng ở Mỹ có thể giúp gì cho em trong trường hợp này ko? A/c nào biết xin tư vấn giùm em.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: nhờ a/c tư vấn giúp

Em kết hôn với việt kiều Mỹ tại VN được 6 năm..con trai chúng em có quốc tịch Mỹ khi mới 3 tháng xin tại lãnh sự quán Mỹ ...Chồng em có ý định ở VN luôn nên ko bảo lãnh em đi Mỹ...Em nghe nói là khi con trai em 6 tuổi là có thể vể Mỹ đi học và em sẽ làm hồ sơ đi cùng con em mà ko cần chồng em bảo lãnh...Em ko biết có trường hợp đó ko? Chị ruột em cũng ở Mỹ có thể giúp gì cho em trong trường hợp này ko? A/c nào biết xin tư vấn giùm em.
Nếu bạn chưa có giấy bảo lãnh do chồng làm vậy thì bạn còn đang là công dân VN, vì vậy nếu bạn muốn cho bé có quốc tịch Mỹ qua Mỹ đi học thì bạn phải xin Visa diện du lịch cho chính bản thân bạn để được đi theo chăm sóc bé. Trong thời hạn sống ở Mỹ mà hết hạn Visa thì bắt buộc bạn phải về lại VN để xin visa khác. Nếu bạn đã có thẻ xanh thì bạn không cần visa gì cả. Còn đứa bé con bạn đã là c.dân Mỹ thì bé khg cần phải xin visa gì hết, chỉ cần mua vé máy bay là đi thôi; nhưng vì bé dưới 18 tuổi nên phải có người lớn đi theo, bé khg được đi 1 mình.
Chị ruột của bạn ở Mỹ cũng không thể giúp gì được cho bạn. Nếu bạn muốn định cư Mỹ mà chồng không bảo lãnh thì bạn nhờ chị ruột ở Mỹ làm đơn I-130 bảo lãnh cho bạn. Diện chị em F4 hiện nay là gần 12 năm thì HS mới đáo hạn.