Học ESL

thuy66

Thành viên tích cực
Mới qua được 6 tháng ở CA này đăng ký học ESL ở college có phải tốn tiền học nhiều lắm không? xin giúp dùm

whitecat

Thành viên tích cực
Ðề: Học ESL

Mới qua được 6 tháng ở CA này đăng ký học ESL ở college có phải tốn tiền học nhiều lắm không? xin giúp dùm
Hi thuy66
Bạn đến CA ngày nào là có thể học ESL ngay, không phải chờ đến 6 tháng đâu, học ESL là free. Vào đăng ký học sẽ được làm test xếp lớp ngay lập tức.
Bạn ở đâu trong CA vậy? Mình ở San Diego, đến đây khoảng 1 tuần là đăng ký học ESL, thứ 7 này bắt đầu học rồi.

andvhbk

Thành viên tích cực

Với thường trú nhân như chúng ta thì học ESL hoàn toàn free ( có một số nơi kêu mình đóng tiền sách tầm $20-$30 thui àh )
Nhưng theo mình biết mấy bạn sang du học mà đi học ESL thì đóng một khoá mấy ngàn lận đó :mad:

whitecat

Thành viên tích cực

Với thường trú nhân như chúng ta thì học ESL hoàn toàn free ( có một số nơi kêu mình đóng tiền sách tầm $20-$30 thui àh )
Nhưng theo mình biết mấy bạn sang du học mà đi học ESL thì đóng một khoá mấy ngàn lận đó :mad:
Dear các ACE
Mình không chắc lắm các tiểu bang khác thế nào chứ San Diego CA thì ESL là free cho tất cả, dù là diện bảo lãnh định cư, công tác, du học, du lịch, ... Việc mua sách ở đây cũng tuỳ thuộc vào mỗi giáo viên yêu cầu hay không. Giá sách có thể từ vài chục đến vài trăm tuỳ thuộc sách mình cần là mắc hay rẻ, mua 1 cuốn hay nhiều cuốn thôi. Mua sách online thì thường rẻ hơn nhưng lưu ý tiền shipping nhé.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Nói nôm na lại như sau:
- ESL free là do tình nguyện viên dạy.
- Còn ESL đóng tiền ~200-300/khoá 2 tháng là do giáo viên dạy, thường là học ở College. Giá 200-300/khoá 2 tháng là mức giá của sinh viên du học hay ở trong bang dưới 1 năm. Thường thì ESL chỉ có sinh viên du học, học 1 2 khoá thôi, vì do chính sách bắt buộc của college, phải giỏi lắm, có TOEFL điểm cao này nọ thì được bỏ bước này. Còn đa số diện định cư thì cứ vô học lớp AV academic luôn, nếu trình độ khá, còn trình độ tàm tạm thì cũng chỉ học 1-2 khoá ÉSL là cùng.
- ESL thường dành cho người trình độ AV thấp hay người lớn tuổi hay người có nhu cầu đi làm chứ ko phải mục đích chính là lấy bằng đại học. Học ESL đóng tiền sẽ được thi xếp lớp, học đúng trình độ, học chung với những người cùng trình độ, và "hơi" cùng lứa tuổi, học mang tính chất học đường nhiều hơn ESL free.

whitecat

Thành viên tích cực

Nói nôm na lại như sau:
- ESL free là do tình nguyện viên dạy.
- Còn ESL đóng tiền ~200-300/khoá 2 tháng là do giáo viên dạy, thường là học ở College. Giá 200-300/khoá 2 tháng là mức giá của sinh viên du học hay ở trong bang dưới 1 năm. Thường thì ESL chỉ có sinh viên du học, học 1 2 khoá thôi, vì do chính sách bắt buộc của college, phải giỏi lắm, có TOEFL điểm cao này nọ thì được bỏ bước này. Còn đa số diện định cư thì cứ vô học lớp AV academic luôn, nếu trình độ khá, còn trình độ tàm tạm thì cũng chỉ học 1-2 khoá ÉSL là cùng.
- ESL thường dành cho người trình độ AV thấp hay người lớn tuổi hay người có nhu cầu đi làm chứ ko phải mục đích chính là lấy bằng đại học. Học ESL đóng tiền sẽ được thi xếp lớp, học đúng trình độ, học chung với những người cùng trình độ, và "hơi" cùng lứa tuổi, học mang tính chất học đường nhiều hơn ESL free.
Dear Kid4love
Hihihihi, chắc mình may mắn hay sao mà được học free ESL do giáo viên có bằng cấp dạy đàng hoàng rất bài bản, lớp ESL ở chỗ Kid4love thế nào? Còn San Diego, cụ thể là 2 lớp mình đang học, mọi người được xếp vào chung lớp là do cùng trình độ chứ không kể gì đến già trẻ, màu da, giới tính, ... lớp ESL ở đây đều học trong college cả. Hơn 1/2 số người học chung ESL với mình là để vào college học sau này.

Kid4love vẫn đi làm hay vừa học vừa làm, Houston dạo này có nhiều đại gia XNC quá nên thấy sôi nổi quá chừng hén.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

:43::43::43:
kid4l0ve có nghe nói về chất lượng community service ở Cali tốt hơn ở TX, nhưng ko ngờ tốt hơn thế nhiều :43::43: Thì giống chị đang học lớp ESL đóng tiền 200-300$/tháng với sinh viên du học hay định cư nhưng ở dưới 1 năm kid4l0ve đã nói thôi.
Có phải chị whitecat học ESL trong community college ko? College mà dạy ESL free thì chỉ có college nhà nước mà thoy :D Nếu vậy thì ở đây sure là ko có chuyện ESL trong college mà free rồi ^^ có học Academic ESL đóng tiền theo tín chỉ thì được FA cho tiền lại, ko những free mà còn dư tiền xài nữa.
Cụm từ ESL nó rộng lắm, ESL ở trường đóng 200-300$/khoá 2 tháng, Academic ESL đóng theo tín chỉ tuỳ theo diện (in state, out state), còn các ESL mà kid4l0ve kể là ESL ở trung tâm dạy (do các tổ chức mượn trường học, chùa, nhà thờ dạy ...). Của chị whitecat đây, kid4l0ve đoán là ESL đóng 200-300$/khoá 2 tháng, dành cho người lam test AV điểm ko dc cao lắm chuẩn bị vào đại học. Ở College, nếu gặp counselor mà xin học ESL thì nó sẽ xếp vào loại này. Còn nếu nói xin học college, thì nó sẽ bảo do TA ko phải là ngôn ngữ 1 nên sẽ cho bạn test, nếu điểm cao thì sẽ cho xếp vào lớp academic ESL (có thể xin FA).
@@: Bao giờ vào Academic ESL cũng ngon hơn cả, nếu có khả năng, vừa học có tiền xài, vừa ngắn thời gian. Còn ESL free ở trung tâm, thì học cho đã, vào college cũng phải thi xếp lớp lại. Đó là ở Houston, TX!

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Nói chung là kid4l0ve xin đính chính lại như sau:
- Nếu ai muốn học lấy bằng ở college, thì vào college mà đăng kí, đừng học ESL ở trung tâm ở ngoài, vì nó ko có giá trị khi vào college <-- cái này free hay ko tuỳ college, nếu có cũng 200-300$/khoá ah, chịu khó thời gian rãnh đi làm part time dư sức đóng tiền học rồi!
- Nếu ai có trình độ AV kha khá, thì vào college, gặp counselor, đừng có nói "Tôi muốn học ESL", mà nói là "Tôi muốn học lấy bằng 2 năm, transfer lên 4 năm" (đại loại vậy), nó sẽ cho xếp lớp, lấy lớp Academic ESL <-- sẽ có tiền FA!
- Community college là DH Cộng đồng, là trường rẻ mà chất lượng tốt <-- cứ bay vô đây học là ko sợ lầm đâu. Giàu thì lựa đại học danh tiếng mà học ^^ Còn theo kid4l0ve thì nếu có lớp free thì chỉ có nó free chứ ko còn college nào free nữa hết!
- ESL free ở trung tâm, no ideas!

whitecat

Thành viên tích cực

:43::43::43:
kid4l0ve có nghe nói về chất lượng community service ở Cali tốt hơn ở TX, nhưng ko ngờ tốt hơn thế nhiều :43::43: Thì giống chị đang học lớp ESL đóng tiền 200-300$/tháng với sinh viên du học hay định cư nhưng ở dưới 1 năm kid4l0ve đã nói thôi.
Có phải chị whitecat học ESL trong community college ko? College mà dạy ESL free thì chỉ có college nhà nước mà thoy :D Nếu vậy thì ở đây sure là ko có chuyện ESL trong college mà free rồi ^^ có học Academic ESL đóng tiền theo tín chỉ thì được FA cho tiền lại, ko những free mà còn dư tiền xài nữa.
Cụm từ ESL nó rộng lắm, ESL ở trường đóng 200-300$/khoá 2 tháng, Academic ESL đóng theo tín chỉ tuỳ theo diện (in state, out state), còn các ESL mà kid4l0ve kể là ESL ở trung tâm dạy (do các tổ chức mượn trường học, chùa, nhà thờ dạy ...). Của chị whitecat đây, kid4l0ve đoán là ESL đóng 200-300$/khoá 2 tháng, dành cho người lam test AV điểm ko dc cao lắm chuẩn bị vào đại học. Ở College, nếu gặp counselor mà xin học ESL thì nó sẽ xếp vào loại này. Còn nếu nói xin học college, thì nó sẽ bảo do TA ko phải là ngôn ngữ 1 nên sẽ cho bạn test, nếu điểm cao thì sẽ cho xếp vào lớp academic ESL (có thể xin FA).
@@: Bao giờ vào Academic ESL cũng ngon hơn cả, nếu có khả năng, vừa học có tiền xài, vừa ngắn thời gian. Còn ESL free ở trung tâm, thì học cho đã, vào college cũng phải thi xếp lớp lại. Đó là ở Houston, TX!

Dear Kid4love
Đúng là Whitecat đang học ESL ở community college, tổng cộng có 7 lớp. Trước khi vào học chỉ làm bài test tiếng anh xếp lớp thôi. Không có FA. Lớp mà mình đang học gọi là transition class to college. Những ai mà tiếng anh không phải là first language đều được vào học free hết. Đến lớp 6 giáo viên sẽ hướng dẫn & cho xem mẫu bài test tiếng anh & toán sẽ phải làm lúc xin vào college học để lấy bằng 2 năm. Counselor sẽ hướng dẫn các trường community college, cách chọn ngành học. Vào college mới xin được FA nhưng phải pass bài test tiếng anh & toán.

Vậy là mỗi nơi có khác chút hén. Công việc của Kid vẫn tốt chứ? chúc Kid gặp nhiều may mắn nhé.

the rock

Thành viên tích cực

Nói chung là kid4l0ve xin đính chính lại như sau:
- Nếu ai muốn học lấy bằng ở college, thì vào college mà đăng kí, đừng học ESL ở trung tâm ở ngoài, vì nó ko có giá trị khi vào college <-- cái này free hay ko tuỳ college, nếu có cũng 200-300$/khoá ah, chịu khó thời gian rãnh đi làm part time dư sức đóng tiền học rồi!
- Nếu ai có trình độ AV kha khá, thì vào college, gặp counselor, đừng có nói "Tôi muốn học ESL", mà nói là "Tôi muốn học lấy bằng 2 năm, transfer lên 4 năm" (đại loại vậy), nó sẽ cho xếp lớp, lấy lớp Academic ESL <-- sẽ có tiền FA!
- Community college là DH Cộng đồng, là trường rẻ mà chất lượng tốt <-- cứ bay vô đây học là ko sợ lầm đâu. Giàu thì lựa đại học danh tiếng mà học ^^ Còn theo kid4l0ve thì nếu có lớp free thì chỉ có nó free chứ ko còn college nào free nữa hết!
- ESL free ở trung tâm, no ideas!
Kid ơi cho tôi hỏi trình độ ESL Academic là bao nhiêu vậy? Tôi tự đánh giá trình độ English của tôi là 3/10 hoặc 4/10 . Như vậy có đủ điều kiện để dc FA cover tiền học cho ESL ko?

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Kid ơi cho tôi hỏi trình độ ESL Academic là bao nhiêu vậy? Tôi tự đánh giá trình độ English của tôi là 3/10 hoặc 4/10 . Như vậy có đủ điều kiện để dc FA cover tiền học cho ESL ko?
Bạn cứ làm test xếp lớp trước. Xếp vào lớp nào, có unit, đóng tiền theo unit thì dc FA. Tuy vào điều kiện đủ hay ko và điền form có đúng yêu cầu hay ko nữa!!!

dieup

Thành viên tích cực

Hi all!
Em qua AUSTIN TX cũng đc 2 tháng rồi!, nay em muốn di học ESL rồi lên college luôn! em phải làm sao?

xin giúp em!

whitecat

Thành viên tích cực

Hi all!
Em qua AUSTIN TX cũng đc 2 tháng rồi!, nay em muốn di học ESL rồi lên college luôn! em phải làm sao?

xin giúp em!
Dear bạn dieup
Bạn đọc kỹ các topic ở trên & vào diễn đàn mục học hành, việc làm thì sẽ hiểu rõ hơn.

Nói chung hành trình là thế này:
1. Học ESL:
a. Nếu english còn ẹ quá (chỉ nghe hiểu được tí tẹo :20: hay mình nói mình nghe, họ nói họ nghe, grammar chỉ biết chút chút, ...) thì nên học ESL ở các trung tâm hoặc các lớp miễn phí, tuỳ theo thành phố, tiểu bang mà các lớp này được tổ chức khác nhau. Bạn cứ hỏi người nhà hoặc lên mạng tìm chắc chắn sẽ tìm ra. Những nơi này có thể dạy free toán, computer, accounting, ...Nên chọn học những lớp giáo viên có cho homework, có làm test, ... thì sẽ mau tiến bộ hơn. Muốn biết giáo viên nào dạy tốt thì phải hỏi những người đã học, còn không thì xin chuyển lớp tốt hơn.
b. Nếu english tương đối hơn, muốn vô college học ngay thì đến college làm placement test, tuỳ theo trình độ của mình sẽ được xếp vào các lớp ESL trong college từ thấp đến cao, đây là các lớp dành cho non native speaker student, pass các lớp này sẽ lên lớp dành cho native speaker student. Nếu english giỏi có thể vào ngay lớp dành cho native speaker luôn. Muốn biết hệ thống & tên gọi các lớp ESL này thế nào phải hỏi thẳng college mình muốn vào hoặc hỏi người đã học hoặc vô website của trường tìm hiểu.

2. Financial aid & school fee
a. Financial aid: có thẻ xanh & SSN là apply được
b. School fee:
+ Instate: (mức học phí rẻ) tuỳ state, tùy truờng sẽ có mức khác nhau, ex: community college của CA là $26/unit, 1 unit là 1 giờ. Điều kiện được hưởng mức học phí instate lại phải xét đến bạn là independent student or dependent student & bạn cư trú bao lâu (phần này bạn cứ đọc các câu trả lời của bác Vha08 trả lời cho Kid4love & mình thì sẽ hiểu)
+ Outstate: (mức học phí cao) lại cũng tuỳ state, tuỳ trường, ex: community college của CA là khoảng $180 - $220/unit.

Chúc bạn có quyết định đúng đắn. Các ACE thấy em ghi phần nào chưa rõ hoặc chưa chính xác thì xin thêm vào nhé.

thanhtamusvnvn

Thành viên tích cực
Tình hình là hoc ESL hết được Free rồi mây bác ơi.Con mới đi hỏi là kề từ tháng 7 ESL sẽ ko cho học Free nữa.Người mà đinh cư USA chưa đủ 1 năm thì phải đóng tiền học Phí la 180$/ 3 tháng 1 khoá,còn những người đã định cư đủ 1 năm thì đóng 45$(Con ở Florida).ESL ko có Free nữa như vậy có nẹn học hay ko?hay đợi đủ 1 năm rồi học luôn.Xin mấy bác cho con ý kiến a

annahotmit

Thành viên tích cực
Bạn ơi cho mình hỏi học ESL ở bang New Jersey trong vòng năm đầu thì thế nào vậy ? có free không hay còn tuỳ thuộc ?

thanhtamusvnvn

Thành viên tích cực
Bạn ơi cho mình hỏi học ESL ở bang New Jersey trong vòng năm đầu thì thế nào vậy ? có free không hay còn tuỳ thuộc ?
Mình cũng không biết nữa.Hình như áp dụng cho tất cả các tiểu bang luôn thì phải

whitecat

Thành viên tích cực
Tình hình là hoc ESL hết được Free rồi mây bác ơi.Con mới đi hỏi là kề từ tháng 7 ESL sẽ ko cho học Free nữa.Người mà đinh cư USA chưa đủ 1 năm thì phải đóng tiền học Phí la 180$/ 3 tháng 1 khoá,còn những người đã định cư đủ 1 năm thì đóng 45$(Con ở Florida).ESL ko có Free nữa như vậy có nẹn học hay ko?hay đợi đủ 1 năm rồi học luôn.Xin mấy bác cho con ý kiến a
Hi các ACE,

Mình không rõ các nơi khác thế nào nhưng San Diego City thuộc CA các lớp ESL vẫn free, có thể học được 2 - 3 lớp cùng lúc. Mình nghĩ các nơi khác trong CA cũng vậy vì trong cùng state.

thanhtamusvnvn

Thành viên tích cực
Hi các ACE,

Mình không rõ các nơi khác thế nào nhưng San Diego City thuộc CA các lớp ESL vẫn free, có thể học được 2 - 3 lớp cùng lúc. Mình nghĩ các nơi khác trong CA cũng vậy vì trong cùng state.
vậy hả.Ở CA sướng nhĩ.trước cách tháng & 1 tuần thì mình đi hỏi thì nó nói là Free nhưng đang Summer nên hẹn tháng 7 lên đăng ký lấy Test nhưng khi đến đăng ký thì nó nói là ko cho Free nữa,phải đóng tiền.

nicole91

Thành viên mới
Cho hỏi tôi thi placement test ở Communnity College dc xếp vào lơp Intermedety Low (ESL) như vậy tôi có thể xin dc Financial Aid để cover cho khóa ESL của tôi ko?

whitecat

Thành viên tích cực
Cho hỏi tôi thi placement test ở Communnity College dc xếp vào lơp Intermedety Low (ESL) như vậy tôi có thể xin dc Financial Aid để cover cho khóa ESL của tôi ko?
Hi Nicole91,

Financial aid chỉ tài trợ cho student của college & university. Bạn học ESL chưa phải là student của college & university nên không được financial aid đâu. Placement test để vào community college luôn có english & math, còn placement test để học ESL chỉ có english mà thôi.

Thân