Học ESL

Lily

Cựu Ban điều hành
Cho hỏi tôi thi placement test ở Communnity College dc xếp vào lơp Intermedety Low (ESL) như vậy tôi có thể xin dc Financial Aid để cover cho khóa ESL của tôi ko?
Hi nicole91,
Không biết bạn đang ở State nào, bạn đã làm Placement English Test và được xếp lớp ESL ở Communnity College rồi, vậy bạn có số Student ID chưa? nếu có rồi thì bạn đã được coi là student của college rồi.
Muốn xin Financial Aid, bạn cần đến Financial Aid office trong Communnity College này hỏi, họ sẽ hướng dẫn bạn nơi lấy đơn và điền đơn xin chuyển đổi sang chương trình "transfer" lên University và nơi nộp đơn (cũng ở ngay trong college luôn), ở nơi nhận đơn này sẽ yêu cầu bạn làm test Toán mới đủ điều kiện chuyển đổi. Xong rồi, bạn quay lại phòng Financial Aid hỏi bước tiếp theo, hoặc online điền đơn xin Financial Aid (FAFSA), chờ một thời gian bạn sẽ có email trả lời của FAFSA và làm theo yêu cầu của họ là được.
Chúc bạn thành công. Thân ái.

nicole91

Thành viên mới
Hi Nicole91,

Financial aid chỉ tài trợ cho student của college & university. Bạn học ESL chưa phải là student của college & university nên không được financial aid đâu. Placement test để vào community college luôn có english & math, còn placement test để học ESL chỉ có english mà thôi.

Thân
Bạn Whitecat ơi! Mình đã đăng ký student ID rồi, mình cũng đã đã placement test cho cả ESL English, còn Math mình có Bảng Tôt nghiệp dịch thuật nên mình xin vào học Math off College luôn. Mình đang làm FA theo chỉ dẫn của Staff in College, Vậy bạn ơi? Mình vẫn dc FA cover cho khóa học ESL của mình ko?

nicole91

Thành viên mới
Hi nicole91,
Không biết bạn đang ở State nào, bạn đã làm Placement English Test và được xếp lớp ESL ở Communnity College rồi, vậy bạn có số Student ID chưa? nếu có rồi thì bạn đã được coi là student của college rồi.
Muốn xin Financial Aid, bạn cần đến Financial Aid office trong Communnity College này hỏi, họ sẽ hướng dẫn bạn nơi lấy đơn và điền đơn xin chuyển đổi sang chương trình "transfer" lên University và nơi nộp đơn (cũng ở ngay trong college luôn), ở nơi nhận đơn này sẽ yêu cầu bạn làm test Toán mới đủ điều kiện chuyển đổi. Xong rồi, bạn quay lại phòng Financial Aid hỏi bước tiếp theo, hoặc online điền đơn xin Financial Aid (FAFSA), chờ một thời gian bạn sẽ có email trả lời của FAFSA và làm theo yêu cầu của họ là được.
Mình ở San Jose đó bạn, Mình có đăng ký student ID rồi và placement test cho English of ESL rồi. Mình đang là FA cũng sắp xong rồi. Mình có ID Student rồi thì mình có dc FA cover tiền học phí ESL của mình ko? Sẵn cho mình hỏi nếu có FA thì học phí tất cả unit đều free hay mình lấy tiền của FA mình pay?

cuti

Thành viên tích cực
Hi nicole91,
Bạn Lily cho mình hỏi là mình cũng có ý định khi qua Mỹ sẽ đi học lại mà học lại như bạn nói sẽ phải làm placement test gì gì đó mà trong đó có môn tóan(math), vây cho mình hỏi là mình phải test lại kiến thức tóan của lớp mấy? Mình cũng U45 rồi qua Mỹ được chắc cũng U50 kiến thức tóan bỏ mấy chục năm nay rồi nên cũng không biết có còn nhớ không, nếu biết trước lúc làm test họ yêu cầu như thế nào để mình lúc còn ở VN thì ôn lại trước. Cám ơn bạn rất nhiều.

quaidan

Cựu Ban điều hành
Bạn Lily cho mình hỏi là mình cũng có ý định khi qua Mỹ sẽ đi học lại mà học lại như bạn nói sẽ phải làm placement test gì gì đó mà trong đó có môn tóan(math), vây cho mình hỏi là mình phải test lại kiến thức tóan của lớp mấy? Mình cũng U45 rồi qua Mỹ được chắc cũng U50 kiến thức tóan bỏ mấy chục năm nay rồi nên cũng không biết có còn nhớ không, nếu biết trước lúc làm test họ yêu cầu như thế nào để mình lúc còn ở VN thì ôn lại trước. Cám ơn bạn rất nhiều.
Hi Cuti, bạn vào link này đọc bài của bác Vha08:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=10896
Xong, vào địa chỉ này download file COMPASSpracticetest[1].pdf về mà nghiên cứu nhe:
http://www.mediafire.com/?u2slz5166q9utgd

Chúc vui vẻ.

cuti

Thành viên tích cực
Nếu bạn muốn học lại college, bạn phải qua bài kiểm tra, trong phần kiểm tra này sẽ có môn toán (math), bài kiểm tra toán chỉ để biết về trình độ của bạn, cho nên các câu hỏi có đủ tất cả các trình độ, lúc tôi thi (tôi biết là tôi phải học ESL, cho nên toán chỉ học từ từ vừa đúng yêu cầu của trường đòi hỏi khi vào học khoá college năm đầu tiên) tôi chỉ làm những bài cộng, trừ, nhân và chia thôi, những câu hỏi khác về phân số, lượng giác, giãi phương trình 1 ẩn số ...v.v tôi cũng không đụng đến dù tôi biết làm, lý do là tôi vừa làm vừa học, thời gian không nhiều, môn toán này tôi muốn học lại từ đầu để dễ cho tôi không cần suy nghĩ làm bài tập ở nhà nhiều và để có thể cộng thêm chứng chỉ cho đủ credits làm full time student, có như thế học bổng không bị gián đoạn và dành thời gian cho những môn khác khó hơn. Khi học bạn có thể chọn học toán tại learning center (tự học và làm test), chỉ cần thời gian ngắn 1 tháng hay vài tuần là hoàn tất môn học này, còn lại các môn học khác và thời gian rãnh dành tất cả cho những môn học còn lại trong khoá (thời gian tra tự điển mất rất nhiều thời gian), vì thế cho nên bạn không phải lo lắng nhiều cho môn thi toán, tuỳ theo ý thích của bạn thôi.
Ý riêng cá nhân tôi, các bạn khác sẽ góp ý cùng bạn thêm.
Vậy bạn cho mình hỏi là nếu mình làm test điểm cao thì sẽ học lớp cao và sẽ ra trường nhanh hơn phải không? Vì bạn muốn danh thời gian đi làm nhiều hơn nên lúc làm test bạn chủ ý lấy điểm thấp để trường sẽ xếp bạn vào lớp thấp sẽ học ít hưng như vậy thì thời gian tốt nghiệp của bạn sẽ dài hơn các bạn khác phải không? Cũng chưa rành việc hoc bên đó lắm nên hỏi bậy bạ lung tung có gì bạn bỏ qua nhé.

devilbat

Thành viên tích cực
Ðề: Học ESL

Giúp mình với,mình rất muốn đi học trong ESL trong ACC (mình ở Austin,TX),rồi họ hẹn cho mình bài text(trc đó là đi chích ngừa),mình rất muốn biết bài text đó gồm cái gì,và như thế nào,tại vì đó là cơ hội cuối của mình muốn đi học,wa đây ở nhà người thân,thì ra họ không tốt như mình nghĩ,họ bắt mình đi làm tối ngày,còn việc đăng kí học thì trì quảng,giờ là 2 tháng rồi,mình đi làm còn chả dc tiền lương,mong muốn qua đây là mình muốn học tiếp,ai biết thi giúp mình với,cám ơn các bạn nhiều lắm,
Mình 20t,wa Mỹ diện F4,

TungNguyen

Thành viên tích cực

Tình hình là hoc ESL hết được Free rồi mây bác ơi.Con mới đi hỏi là kề từ tháng 7 ESL sẽ ko cho học Free nữa.Người mà đinh cư USA chưa đủ 1 năm thì phải đóng tiền học Phí la 180$/ 3 tháng 1 khoá,còn những người đã định cư đủ 1 năm thì đóng 45$(Con ở Florida).ESL ko có Free nữa như vậy có nẹn học hay ko?hay đợi đủ 1 năm rồi học luôn.Xin mấy bác cho con ý kiến a
Hi bạn ,bạn ở Florida mà bạn ở city nào vậy mình ở ORLANDO ,bạn biết ở orlando chổ nào dạy ESL cho mình xin địa chỉ ,mình đang tìm nơi hoc mà tìm chưa được . Thank

Tran Tran

Thành viên mới

Chào ACE trong diễn đàn.

Mình mới qua đầu tháng 11 năm 2012, chưa có thẻ xanh và số an sinh xã hội. Hiện đang ở Garland, TX. Mình 26t, tuy hơi "già" nhưng mình vẫn máu me muốn được đi học college và sau sẽ phấn đấu lên university. Mình biết phải học ESL trước. Vậy, mình phải theo những bước sau để học ESL phải ko?

-/ Đến thẳng Richland College (có phải Community College?) để hỏi học ESL. Nói với người ta là mình muốn học English để học College, để người ta cho thi xếp lớp?
-/ Nếu đã được xếp lớp, mình sẽ có Student ID và xin FA?

Mình ko dám gấp gáp gì cả. Hi vọng tìm được lớp học ESL đúng nguyện vọng (học College), sẽ tính tiếp các bước sau như chọn ngành học...

Cám ơn ACE nhiều. Mình đã đọc các bài trong diễn đàn nhưng vẫn còn bối rối một số vấn đề trên.