[ Hỏi/ Đáp] Chuyển đổi visa J1 sang visa làm việc tại Mỹ

samsonsakata

Thành viên mới
Xin chào anh/ chị !

Em tên Khương . Hiện tại em đang sống và làm việc tại Virginia - Us và hiện tại em đang là cook . Em đang theo chương trình intership được hơn 3 tháng rồi . Năm ngoái em có tham gia chương trình work and travel . Visa của em là J1 và theo như giấy báo từ lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Tphcm thì lần sau khi em muôn xin visa thì không cần phải đi phỏng vấn mà chỉ nộp hồ sơ thôi . Vì hiện tại em đã có được 2 visa đi Mỹ , một nữa năm và một thời hạn 1 năm . Visa hiện tại sẽ hết hạn vào tháng 3 năm sau .

Em xin hỏi anh vha08 và anh/chị tại diễn đàn là có cách nào để em có thể chuyển đổi visa từ J1 ( visa Intership) sang visa làm việc ( H1B - H2B) không ? Vì theo như em hỏi trường phòng quản lý nhân sự tại nơi em làm việc thì phải về lại VN trong vòng 2 năm nếu muốn quay lại Mỹ làm việc .Nhưng em thì muốn tiêp tục làm viêc ơ đây thêm 2 3 năm nữa để tích luỹ thêm kinh nghiệm và để dành chút tiền về VN . Nếu như có cách thì xin anh/ chị có thể chỉ cho em từng bước thục hiện như thế nào không ạ ? Em có cần phải về VN lại rồi mới xin visa làm việc không ? ...

Cám ơn anh / chị đã bỏ chút thời gian đọc tin này .

Chúc một ngày tốt đẹp

samsonsakata

Thành viên mới
Ðề: [ Hỏi/ Đáp] Chuyển đổi visa J1 sang visa làm việc tại Mỹ

Chú Vha giúp dùm cháu ạ ! ...Cháu cám ơn chú nhiều !

Chỉ có người chủ của cháu mới xin working visa cho cháu đựơc. Theo tôi biết EB2 là visa dành cho cook, H1B dành cho Chef

- Cook là ngừơi đầu bếp trực tiếp nấu ăn mỗi ngày
- Chef vừa cook vừa lo việc quản lý hay hành chính

samsonsakata

Thành viên mới

Cháu xin cảm ơn chu Vha08 nhiều ạ ...
Vậy việc trước tiên cháu cần phải làm là có công ty nhận cháu và thuê cháu phải không ạ ... Rồi sau đó họ sẽ làm visa dùm cháu phải không ? ... Cháu có cần phải trả phí gì cho họ không ạ ?
Cháu hiện tại là Cook thôi ...
Cám ơn chú nhiều
Chúc chú sức khoẻ !