hỏi về chứng minh tài chính du học mỹ?

fenglian

Thành viên mới
chào chú vha08 và mọi người.
em đang chuẩn bị hồ sơ du học mỹ. trong đó co khoản chứng minh tài chính.
mong mọi người co thể giúp em ạ!
ba mẹ em sẽ chứng minh tài chính cho em đủ điều kiện du học. khi qua được bên đó. sẽ ở nhà của dì và bà ngoại.
người thân bên đó sẽ hộ trợ chỗ ở, tiền ăn, và đi lại cho em.
con ở việt nam ba mẹ lo cho tiền học phí và các chi phí khác.
mọi người cho em hỏi là. khi làm mẫu chứng minh tài chính I-134 rồi.
thì dì và bà ngoại của em sẽ làm đơn gì để giúp em thuyết phục về khả năng tài chính của gia đình.
xin chân thành cám ơn mọi người trước a.l001

JOSCHAY

Thành viên mới
Ðề: hỏi về chứng minh tài chính du học mỹ?

chào chú vha08 và mọi người.
em đang chuẩn bị hồ sơ du học mỹ. trong đó co khoản chứng minh tài chính.
mong mọi người co thể giúp em ạ!
ba mẹ em sẽ chứng minh tài chính cho em đủ điều kiện du học. khi qua được bên đó. sẽ ở nhà của dì và bà ngoại.
người thân bên đó sẽ hộ trợ chỗ ở, tiền ăn, và đi lại cho em.
con ở việt nam ba mẹ lo cho tiền học phí và các chi phí khác.
mọi người cho em hỏi là. khi làm mẫu chứng minh tài chính I-134 rồi.
thì dì và bà ngoại của em sẽ làm đơn gì để giúp em thuyết phục về khả năng tài chính của gia đình.
xin chân thành cám ơn mọi người trước a.l001
Theo riêng tôi,vấn đề tài chính,bạn phải tự cho rằng gia đình bạn có đủ khả năng để chu cấp cho bạn mọi thú trong suốt qúa trình học tập của bạn..không nên để cập tới những sự giúp đỡ của người thân ở Mỹ khi phỏng vấn....

khi làm mẫu chứng minh tài chính I-134 rồi
Chứng minh tài chính cho du học không phải là mẫu I-134

Chứng minh tài chính cho du học có nghĩa là cho LSQ thấy cháu có đủ tiền chi phí cho việc học. Đối với chính phủ Mỹ chỉ cần cháu chứng minh bằng số tiền có trong sổ tiết kiệm đủ để trả chi phí cho 1 năm học (Tiếng Anh gọi là Cost of Attendance) Tuỳ theo trường nếu community college thì khoảng $17,000 - $25,000 USD là đủ - Trong website của các trừơng và khi xin học trường sẽ yêu cầu cung cấp giấy chứng nhận tài khoản có đủ số tiền này.

Khi phỏng vấn visa ở LSQ, họ sẽ hỏi thu nhập hay cha mẹ cháu làm nghề gì - Từ nghề nghiệp của cha mẹ hay ngừoi bảo trợ tài chính, nhân viên LSQ sẽ xem xét thu nhập gia đình cháu có đủ để chi phí cho việc học của cháu hay không.

Ví dụ lưong giám đốc công ty xây dựng thì giới hạn ở khoảng $10 - 20 triêu VNĐ nhưng thu nhập của 1 công ty xây dựng thì bất chừng, trúng thầu các công trình lớn có thể lên tới cả triệu USD.

Người bảo trợ tài chính ở Mỹ, rất ít ngừoi có khả năng chứng minh đựơc - Nếu cháu nói Dì và Ngoại bảo trợ tài chính, LSQ sẽ đòi bank statement và giấy thuế 2 năm của họ, tôi chắc chắn là sẽ không đủ thu nhập để bảo trợ cho cháu.

Nói tóm lại, nghề nghiệp của cha mẹ cháu là gì, và từ đó có thể sẽ thuyết phục đựoc LSQ tin cháu.

fenglian

Thành viên mới

cám ơn chú vha08.
gia đình cháu.
mẹ cháu là hộ kinh doanh đồ gốm. ba cháu thì làm rẫy. gia đình cháu có thêm thu nhập hàng tháng từ 1 căn nhà cho thuê. chị cháu thì đã đi làm.
tài khoản trong ngân hàng có 150tr.
cháu không biết với điểu kiện như vậy có đủ thuyết phục lãnh sự hay không?
hy vọng chú và mọi người có thể chỉ bảo cháu.
và con còn có nghe qua dịch vụ chứng minh tài chính du học qua ngân hàng.con không hiểu về dịch vụ này cho lắm ạ! nếu như con nhờ ngân hàng chứng minh tài chính cho gia đình mình. thì phải chăng ngân hàng sẽ làm giúp con đơn I-134 không ạ!
xin chân thành cám ơn mọi người
fenglian:1::1:

fenglian

Thành viên mới

chào chú vha08 và mọi người!
con đã đọc nhiều bài của mọi người ở trên diễn đàn, đã giúp con trả lời những câu hỏi cho chính bản thân mình.
con đang học đại học ngành qtkd( chuyên ngành mareting) con học lực trung bình, sắp sang năm tư rồi. khoảng tháng 11-12 (2013) là con tốt nghiệp, tiến trình con tính là sẽ du học vào năm 2014. con sẽ cố hoàn thành việc học của mình, và anh văn nữa, vì thật sự anh văn của con chẳng ổn 1 chút nào.
con mong muốn kiếm được ngôi trường gần nhà người thân, và ở với họ. vì người thân con hứa giúp đỡ con về chi phí ăn ở và đi lại, còn gia đình con sẽ lo về cp học tập. như vậy sẽ rất tốt.
con muốn qua đó học thêm 1 bằng cử nhân marketing nữa, nhưng con phải học cao đẳng cộng đồng 2 năm, và học anh văn, để củng cố av của mình. và thật sự điều quan trọngkhi con lựa chọn trường là chi phí học trường cao đẳng cộng đồng rẻ? và trường không đòi hỏi anh văn cao, và họ sẽ đào tạo anh văn cho mình.
về vấn đề tài chính vì ba con làm nông, má con là buôn bán nhỏ có sổ đkkd(nhưng việt nam mà, muốn giảm thuế kinh doanh, nên thành ra khai vốn ít). nhà con có 3 sổ đỏ, 1 đất rẫy, 2 nhà(1 ở 1 cho thuê). còn tài khoản ngân hàng là mới bỏ vào 150tr.) số tiền thu nhập của chị và má 2 người chỉ hơn 10tr. nhưng ba con làm nông, nên thu nhập theo vụ mùa. thành ra con mới tìm hiểu về dịch vụ chứng minh tài chính của ngân hàng là tài sản thế chấp là sổ đỏ. bên cạnh đó còn dịch vụ vay du học.
đó là tình trạng hiện nay của con.
chú vha08 và mọi người ơi.
xin hãy cho con ý kiến.
con không nghĩ được thêm gì cả?:20:

1 - Tài khoản ngân hàng của cháu chỉ có 150 triêu VNĐ hay khoảng $7300 USD là không đủ tài chính OK. Cháu cần bỏ vào ngân hàng số tiền bằng hay dư 1 chút mà trừong cháu định xin học yêu cầu Thông thừơng các trừong community college yêu câu chứng minh từ $16500 - $30,000 USD nhiêu hay ít là tuỳ mỗi trừơng. Đại học hay cao học thì nhiều hơn gấp đôi

2 - Cháu học Marketing ở Việt Nam năm thứ tư, nghĩa là không còn bao lâu nữa cháu sẽ tốt nghiệp và lấy bằng cử nhân về marketing - Vậy cháu qua Mỹ học cao đẳng cháu hãy tự hỏi mình có logic hay không?

3 - Ba cháu làm nghề nông thì khai là farmer (Farmer ở Mỹ không có ai dám coi thừong họ đâu. Thu nhập của họ là tuỳ theo đất đai canh tác. Tệ lắm thu nhập cũng trên $150,000 - Năm nào chính phủ kêu nghỉ ở nhà, thì chính phủ sẽ trả cho họ số tiền bằng với số tiền họ khai năm trứoc) - Mẹ cháu buôn bán nhỏ (buôn bán cái gì phải nói rõ ra, đa số bị rớt vì khai cha mẹ kinh doanh hay làm kinh tế - không rõ ràng)

Cháu học xong đại học rồi, có thể xin qua Mỹ chỉ học Anh văn thôi cũng đựơc không nên học lại những gì mình đã học rồi

fenglian

Thành viên mới

cám ơn chú vha08!
con hiểu vấn đề của con rồi!
1) vấn đề tài chính, số tiền trong ngân hàng, gia đình con sẽ tăng số dư lên được 20 000 usd.
2) ba con làm nông, còn mẹ buôn bán đủ thứ hết( nhưng chủ yếu là than tổ ông, và đồ gốm).
3) còn về học tập, bác nói đúng, học ở đây đã học đại học rồi mà qua đó con lại học từ cao đẳng lên cùng một chuyên ngành.
bác cho con hỏi nếu con học thêm 1 chuyên ngành khác như (quản trị nhân lực chẳng hạn) để hộ trợ ngành marketing có ổn không, con không muốn chỉ học anh văn thôi, con muốn học thêm nữa để củng cố kiến thức cho con sau này.
con muốn qua mỹ thời gian đủ để con tiếp thu được nhưng cái mới ở nước mỹ,
học cách học của họ.
học cách làm việc. học cách sống trong môi trường đa văn hóa, và con tin rằng mình sẽ học được rất rất nhiều điều mà con chưa bao giờ biết nếu con không đi và trải nghiệm.
con cám ơn bác.!:1: