Hỏi về vấn đề làm thẻ an sinh xả hội

Xin chào ACE . anh em nào biết chỉ dẩn dùm là khi mình bước chân vào Mỹ thì thủ tục mình làm Thẻ An sinh xã hội như thế nào ? mình cần phải có nhửng loại giấy tờ gì để làm Thẻ An sinh và đi đến nơi nào để làm Thẻ và bao lâu thì có Thẻ , và đc gởi đến nhà hay mình đi nhận . Các bạn cho biết dùm nha .l001l001l001l001

sontran

Thành viên tích cực
Ðề: Hỏi về vấn đề làm thẻ an sinh xả hội

Chao anh!the an sinh xa hoi duoc lam tai san bay quoc te los khi anh vua dat chan vao nuoc my!thoi gian de nhan the an sinh xa hoi thi khoang 2tuan sau la se co,xloi la tai minh viet bai bang dt nen k the bo dau duoc,xin chao chuc a qua my duoc nhieu thanh cong

nguyenchauanh

Thành viên tích cực

còn trường hợp của tôi là 1 ngày sau khi tới nhà thì ba tôi dẩn cả nhà tới văn phòng cảnh sát liên bang ,vô đó họ đưa cho mỗi người 1 tờ giấy để điền những thông tin họ yêu cầu xong kí tên và họ hẹn 2 tuần sẽ gởi an sinh xã hội(social security) tới nhà.
và đúng 2 tuần sau là có thẻ.

Oh,như vậy là sao nè , mình làm tại sân bay hay là mình đi làm sau khi ổn định chổ ở ?? Bà nhà tôi nhập cảnh bên Mỹ thì kg biết là làm thủ tục gì đó mà mất khoảng 2g , vì bà Kg rành tiếng Anh cho lắm nên chỉ biết là ký tên và lăn tay gì đó rồi xong ( nhập cảnh ngày 26/12 ) đến nay vẩn chưa nhận đc giấy tờ gì bên Mỹ phát cả . bên đó người nhà muốn biết để đưa đi làm Thẻ cho đúng quy định . hỏi tôi thì tôi cũng điếc ngắt luôn .Nên nhờ mấy ACE chỉ dùm nè .

nguyenchauanh

Thành viên tích cực

Oh,như vậy là sao nè , mình làm tại sân bay hay là mình đi làm sau khi ổn định chổ ở ?? Bà nhà tôi nhập cảnh bên Mỹ thì kg biết là làm thủ tục gì đó mà mất khoảng 2g , vì bà Kg rành tiếng Anh cho lắm nên chỉ biết là ký tên và lăn tay gì đó rồi xong ( nhập cảnh ngày 26/12 ) đến nay vẩn chưa nhận đc giấy tờ gì bên Mỹ phát cả . bên đó người nhà muốn biết để đưa đi làm Thẻ cho đúng quy định . hỏi tôi thì tôi cũng điếc ngắt luôn .Nên nhờ mấy ACE chỉ dùm nè .
làm thủ tục nhập cảnh tại sân bay ở mỹ ,chụp hình và lăn tay là để làm thẻ xanh.họ xem sắp hs mà khi lấy visa lsq họ đưa cho mình đó.sau đó họ hỏi mình địa chỉ nơi mình đến và số đt
xong về nhà khoảng 4 tuần sẽ có thẻ xanh gởi về tới nhà

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Thủ tục lấy dấu tay và ký tên ở phi trường là để làm thẻ xanh .
Khi đến nhà người thân thì người nhà phải đưa đến văn phòng An Sinh Xã Hội tại địa phương để làm thẻ Social Security.
Thẻ xanh từ 4 đến 8 tuần sau họ gởi thẳng về nhà.
Thẻ An Sinh Xã Hội sau khi làm xong khoảng 4 tuần họ gởi thẳng đến nhà.

caohung2010

Thành viên kinh nghiệm

Hi bạn le_bac49

Khi bạn điền đơn DS230-part II,, câu 43a là bạn đã điền đơn xin luôn số an sinh xã hội rồi. Chỉ trong những hợp nào không nhận được thì bạn mới phải lên Sở An Sinh Xã Hội để hỏi.

Bạn xem thêm ở đây : Trong Sổ Tay Hướng Dẫn Nhập Cư trang 18, 19

Quý vị không cần điền mẫu đơn hoặc đi đến văn phòng An Sinh Xã Hội để xin số An Sinh Xã Hội nếu:
• Quý vị đã xin số hoặc thẻ An Sinh Xã Hội khi làm đơn xin thị thực nhập cư VÀ
• Quý vị đã làm đơn xin thị thực nhập cư trong tháng Mười năm 2002 hoặc sau đó VÀ
• Quý vị từ 18 tuổi trở lên khi tới Hoa Kỳ.

Trong trường hợp này, thông tin cần thiết để cấp số An Sinh Xã Hội cho quý vị đã được Bộ Ngoại Giao và Bộ An Ninh Tổ Quốc gởi tới Sở An Sinh Xã Hội. Sở An Sinh Xã Hội sẽ cấp cho quý vị một Số An Sinh Xã Hội và gởi thẻ An Sinh Xã Hội của quý vị tới cùng địa chỉ mà USCIS đã gởi thẻ Thường Trú Nhân cho quý vị. Thường thì quý vị sẽ nhận được thẻ An Sinh Xã Hội của mình trong vòng ba tuần lễ sau khi tới Hoa Kỳ. Liên lạc với Sở An Sinh Xã Hội nếu quý vị không nhận được thẻ An Sinh Xã Hội của mình sau khi tới Hoa Kỳ ba tuần hoặc nếu quý vị thay đổi địa chỉ nhận thư sau khi đến Hoa Kỳ và trước khi quý vị nhận được thẻ An Sinh Xã Hội của mình.

Quý vị phải tới văn phòng An Sinh Xã Hội để xin số An Sinh Xã Hội nếu:
• Quý vị đã không yêu cầu cấp số An Sinh Xã Hội hoặc thẻ An Sinh Xã Hội khi xin thị thực nhập cư HOẶC
• Quý vị đã nộp đơn xin thị thực nhập cư trước tháng 10 năm 2002 HOẶC
• Quý vị dưới 18 tuổi khi tới Hoa Kỳ.

Hi bạn le_bac49

Khi bạn điền đơn DS230-part II,, câu 43a là bạn đã điền đơn xin luôn số an sinh xã hội rồi. Chỉ trong những hợp nào không nhận được thì bạn mới phải lên Sở An Sinh Xã Hội để hỏi.

Bạn xem thêm ở đây : Trong Sổ Tay Hướng Dẫn Nhập Cư trang 18, 19

Quý vị không cần điền mẫu đơn hoặc đi đến văn phòng An Sinh Xã Hội để xin số An Sinh Xã Hội nếu:
• Quý vị đã xin số hoặc thẻ An Sinh Xã Hội khi làm đơn xin thị thực nhập cư VÀ
• Quý vị đã làm đơn xin thị thực nhập cư trong tháng Mười năm 2002 hoặc sau đó VÀ
• Quý vị từ 18 tuổi trở lên khi tới Hoa Kỳ.

Trong trường hợp này, thông tin cần thiết để cấp số An Sinh Xã Hội cho quý vị đã được Bộ Ngoại Giao và Bộ An Ninh Tổ Quốc gởi tới Sở An Sinh Xã Hội. Sở An Sinh Xã Hội sẽ cấp cho quý vị một Số An Sinh Xã Hội và gởi thẻ An Sinh Xã Hội của quý vị tới cùng địa chỉ mà USCIS đã gởi thẻ Thường Trú Nhân cho quý vị. Thường thì quý vị sẽ nhận được thẻ An Sinh Xã Hội của mình trong vòng ba tuần lễ sau khi tới Hoa Kỳ. Liên lạc với Sở An Sinh Xã Hội nếu quý vị không nhận được thẻ An Sinh Xã Hội của mình sau khi tới Hoa Kỳ ba tuần hoặc nếu quý vị thay đổi địa chỉ nhận thư sau khi đến Hoa Kỳ và trước khi quý vị nhận được thẻ An Sinh Xã Hội của mình.

Quý vị phải tới văn phòng An Sinh Xã Hội để xin số An Sinh Xã Hội nếu:
• Quý vị đã không yêu cầu cấp số An Sinh Xã Hội hoặc thẻ An Sinh Xã Hội khi xin thị thực nhập cư HOẶC
• Quý vị đã nộp đơn xin thị thực nhập cư trước tháng 10 năm 2002 HOẶC
• Quý vị dưới 18 tuổi khi tới Hoa Kỳ.
Như vậy mình phải chờ khoảng 1 tháng , nếu mình Kg nhận đc Thẻ An sinh thì lúc ấy mình phải đi làm phải Kg caohung 2010 , Cám ơn bạn rất nhiều về bài trả lời trên .

caohung2010

Thành viên kinh nghiệm

Đúng vậy, sau khoảng thời gian trên,, nếu không nhận được thì mình sẽ lên hỏi họ - SSA xem thế nào.

Phuoctran

Thành viên mới

Chào anh le_bac49

Nghe anh Cao Hung 2010 nói mới thấy là mình không để ý là đã khai trong quá trình điền đơn DS230-part II về việc đã xin luôn số an sinh xã hội rồi. Trường hợp của tôi là một ngày sau khi đến Mỹ thằng con chở ra Văn phòng An Sinh Xã Hội tại địa phương để xin số ASXH, đến nơi lấy số thứ tự rồi nhận tờ khai mình tự khai tại chổ chờ đến lượt nó sẽ làm việc với mình ( khi đi tôi chỉ mang theo hộ chiếu ) nó hỏi gì đó vời thằng con tôi chỉ nghe loáng thoáng, nhưng thằng con nói nó hỏi ba cứ nói no vì nó sợ mình xin sổ ASXH ở chỗ nào khác ( nó sợ sẽ có hai số ASXH cho một người ) và chỉ khoảng 15 phút nó xem và nhập dữ liệu của mình vào nó đưa giấy hẹn 2 tuần sau sẽ có nhưng chỉ 5 ngày sau tôi đã nhận được rồi. Đôi lời chia sẻ với anh. Chúc anh sớm đoàn tụ với chị nhà. Thân chào

ngọc trang

Thành viên tích cực

Như vậy mình phải chờ khoảng 1 tháng , nếu mình Kg nhận đc Thẻ An sinh thì lúc ấy mình phải đi làm phải Kg caohung 2010 , Cám ơn bạn rất nhiều về bài trả lời trên .
Tôi có vài hàng chia xẻ với Anh như sau :
_ Ngày 25/11 tôi tới Mỹ làm thủ tục lăn tay , kí tên tại phi trường Los
_ Ngày 6/12 tôi nhận được Social security ( An Sinh Xã Hội ) gởi về nhả qua bưu điện
_ Ngày 12/12 tôi đi lảm ID chỉ sau 1 tuần là họ gởi về nhà qua đường bưu điện
_ Ngày 25/12 tôi nhận được thẻ xanh gởi tới bằng đường bưu điện tức là Đúng 1 tháng sau khi tới Mỹ tôi có đầy đủ giấy tờ tuỳ thân

Còn điều nầy tôi xin lưu ý những ai bị thử đàm tại VN như tôi khi tới Mỹ được 15 ngày tôi được cơ quan y tế của Florida gọi điện tới mời lên KSK lại quy trình KSK cũng giống y chang như BV Chợ Rẩy và họ cũng đưa mình 3 cái hủ y chang như ở CR , để lấy 3 mẩu đàm trong 3 ngày nhưng khác là được mang về nhà ( 2 mẩu lấy tại chổ , 1 mẩu lấy tại nhà )và 3 tuấn sau thì có kết quả ( chứ khg như ở CR phải chờ 2 tháng ).
Có vài hàng chia xẻ cùng Anh

thuybui

Thành viên tích cực

Thân gửi các bạn đang quan tâm đến Thẻ an snh xã hội.

Xin chia sẻ với các bạn về vấn đề này như sau:
- Khi điền đơn xin nhập cảnh DS230, Mục 43 a,b nếu các bạn đã yêu cầu được cấp số an sinh xã hội (SSN), thì khi đến Mỹ, các bạn không cần làm gì thêm. Trong vòng 3 tuần SSN sẽ được gửi đến theo địa chỉ tại Mỹ đã khai báo trong DS230. Nếu sau 3 tuần vẫn chưa nhận được SSN, có nghĩa là sở di trú/sứ quán không chuyển thông tin của bạn đến cho cơ quan phát hành SSN. Lúc đó bạn phải đích thân đến văn phòng an sinh xã hội địa phương (Social security office) để apply. Bạn sẽ điền vào đơn yêu cầu cấp SSN, nhớ mang theo Passport và thẻ xanh (nếu lúc đó bạn có thẻ xanh rồi). Thông thường thì họ sẽ hẹn bạn trong vòng 2 tuần, SSN sẽ được gửi đến nhà
- Nếu bạn không yêu cầu cấp SSN khi điền DS-230 thì bạn phải đích thân đến văn phòng an sinh xã hội, mang theo PP, để yêu cầu được cấp SSN. Thông thường trong vòng 2 tuần bạn sẽ nhận được SSN
- Nếu bạn đã từng đến Mỹ (du lịch, học tập....) thì thời gian được cấp SSN có thể lâu hơn do họ phải kiểm tra trước đây bạn đã được cấp SSN chưa.
- Khi nhận được SSN, bạn phải lưu ý cất kỹ thẻ này, nhớ số thẻ và không nên mang theo người. Nếu bạn để mất thẻ an sinh xã hội thì bạn sẽ bị nhiều phiền phức lắm đó. Bạn chỉ nên mang thẻ theo người khi đi làm ID hoặc làm bằng lái vì cơ quan cấp ID và bằng lái yêu cầu bạn phải xuất trình bản chính thẻ an sinh xã hội. Khi có ID và bằng lái rồi thì bạn chỉ cần mang ID/bằng lái theo người là được. Nếu lỡ mất ID và bằng lái thì xin cấp lại, thủ tục cũng đơn giản thôi.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi các bạn, theo quaidan nhận định, thông thường khi điền DS-230 thì hầu hết mọi người đều đánh dấu xin cấp số SSN (Social security number), nhưng có 03 trường hợp xảy ra khi đến Mỹ:

1/ Được làm ngay tại sân bay các giấy tờ tùy thân (thẻ xanh, an sinh xã hội) và gửi về nhà: vì người này nhập cảnh lần đầu tiên vào Mỹ tại phi trường quốc tế của tiểu bang mình sẽ định cư.

2/ Được làm thẻ xanh tại sân bay quốc tế vừa đáp xuống đầu tiên của Mỹ, và phải làm thẻ SSN ở văn phòng An Sinh Xã Hội tại địa phương của tiểu bang mình cư ngụ: vì người này nhập cảnh lần đầu tiên vào Mỹ tại phi trường quốc tế của tiểu bang mình không định cư, coi như quá cảnh, chỉ làm thẻ xanh, và bay chuyến bay nội địa về tiểu bang mình sẽ định cư rồi mới được làm SSN.

3/ Các trường hợp đặc biệt: hoặc do sai xót hoặc ngoại lệ khác thì ít xảy ra.

Ví dụ:

- Bạn Sontran nhập cảnh tại sân bay Los, định cư tại CA thì được làm cả thẻ xanh lẫn SSN ngay tại phi trường và gửi về nhà.
- Quaidan nhập cảnh tại phi trường của tiểu bang Virginia, nhưng định cư tại Maryland nên làm thẻ xanh tại phi trường VA, và sau đó về MD làm SSN tại văn phòng an sinh xã hội địa phương.

Vài dòng thông tin nhận xét riêng của quaidan cho các bạn tham khảo để xử lý tình huống trường hợp của mình.

Hãy yên tâm, và nhớ hỏi cho rõ tại sân bay khi mình nhập cảnh vào Mỹ.

Chúc các bạn may mắn.

youandme8110

Thành viên tích cực

Trường hợp của em cũng đánh dấu phần làm thẻ SSN ở mẫu DS 230. Nhưng mà đến Mỹ mấy tuần , thẻ xanh về rồi mà không có SSN, nên em phải lên sở SSN làm. Em cũng nói với họ là em nhập cảnh cổng Chicago, giấy tờ hải quan bên đó giữ hết, nên k biết họ đã làm chưa, nhờ check lại.

Sau đó họ cho em cái số, 5 ngày sau thì bản chính ssn về nhà, thủ tục cũng đơn giản. Em thì không bao giờ trình bản chính SSN, ngoại trừ mình đi làm phải photo SSN cho chủ hãng.

Chổ em làm có chị bạn, đang than thở rầu rĩ ỉ ôi, vì chồng của chị bị người ta ăn cắp thông tin, sau đó thì làm chuyện phạm pháp, ở tiểu bang khác. Bây giờ cảnh sát nắm chồng chị đó, phải mướn luật sư thật là phiền, giờ phải xin làm SSn mới, nói chung vô cùng rối rắm.

Chị ấy có nói rõ trường hợp này trên Facebook của chị ấy, ACE nào có Facebook thì vào facebook của mình search tên: Ivy Huynh thì sẽ rõ.

Is any body know any attorney that specialize in ID Theft? Please let me know if u know some one. Thank u.

Like · · Sunday at 3:04pm near Overland Park · .

Rose Doan What happened chi Oanh?
Sunday at 5:33pm · Like.

Ivy Huynh Khoa bi nguoi ta an cap ID may nam ve truoc o Ba tieu bang khac nhau chi moi clear duoc mot cai. Thu Ba tuan nay phai qua Texas de clear mot cai. Cong tro ve Kansas de kiem luat Su de Xin doi social security number cause this stupid guy give Ua a lot of trouble so we need to change Khoa social #. therefore we need the attorney

(Trích từ Ivy Huynh Facebook)

Bởi vậy ACE nên cẩn thận với số SSN của mình, đừng để rơi vào trường hợp tương tự nha

wa,ai cũng nói là sau khi qua đến Mẽo là khoảng 1 tháng sau có Thẻ xanh và Thẻ An sinh ( diện IR5 ) vậy mà bà nhà của tui qua đã 5 tuần rồi vẩn chưa thấy cái màu Xanh cũa Thẻ xanh , dầu rằng mổi ngày cháu gái đều ra mail box nhận các loại giấy tờ . VN mình nghỉ Tết hơi bị lâu , chứ mấy tay Mẽo bên đó đâu có nghỉ Tết mà lâu vậy ta . Ai biết vụ này là thế nào Kg ? Giải đáp dùm đi .

Hoahongdo

Thành viên tích cực

Xin cho mình hỏi là: thẻ ID là gì? Nó có phải là thẻ xanh không? Nó có tác dụng gì? Khi nào làm thẻ ID được và làm ở đâu? Cám ơn các bạn nhiều .
Xin cho mình hỏi ở Diễn đàn xuất nhập cảnh có ai ở Boston bang Mashachusett không?
- Lâu quá rồi mình không liên lạc với diến đàn xuất nhập cảnh nên mình rất nhớ diến đàn, nhớ mọi người và nhớ Việt nam. Mấy anh chị cô chú trong diến đàn xuất nhập cảnh có khoẻ không vậy và như thế nào rồi, nhất là anh Thành, chị Ngọc và các anh chị cô chú khác...?
Cho mình gửi những lời chúc tốt đẹp nhất dến các anh chị cô chú trên diễn đàn xuatnhapcanh nhe.

Hoahongdo ơi , Thẻ ID cũng như CMND cũa VN đó bạn ,theo tôi hiểu thì khi nào bạn có Thẻ xanh và Thẻ An sinh rồi thì bạn sẻ đi làm Thẻ ID . Tôi nghỉ vậy Kg biết có đúng Kg , bạn nào biết rỏ hơn thì nói cho Hoahongdo biết đi ,
Nhớ Anh Thành và cô Ngọc thì cứ bay về off là hết nhớ thôi

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

wa,ai cũng nói là sau khi qua đến Mẽo là khoảng 1 tháng sau có Thẻ xanh và Thẻ An sinh ( diện IR5 ) vậy mà bà nhà của tui qua đã 5 tuần rồi vẩn chưa thấy cái màu Xanh cũa Thẻ xanh , dầu rằng mổi ngày cháu gái đều ra mail box nhận các loại giấy tờ . VN mình nghỉ Tết hơi bị lâu , chứ mấy tay Mẽo bên đó đâu có nghỉ Tết mà lâu vậy ta . Ai biết vụ này là thế nào Kg ? Giải đáp dùm đi .
Bac lebac49 oi, bx cua bac qua My vao mua noel & Tet tay nen cung bi 2-3 tuan holiday delay roi. Bx cua bac cho khoang 6-8 tuan, neu chua nhan duoc greencard thi hay den phong Social Security hoi truc tiep, nho cam theo Passport vi chua co greencard.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Xin cho mình hỏi là: thẻ ID là gì? Nó có phải là thẻ xanh không? Nó có tác dụng gì? Khi nào làm thẻ ID được và làm ở đâu? Cám ơn các bạn nhiều .
Xin cho mình hỏi ở Diễn đàn xuất nhập cảnh có ai ở Boston bang Mashachusett không?
- Lâu quá rồi mình không liên lạc với diến đàn xuất nhập cảnh nên mình rất nhớ diến đàn, nhớ mọi người và nhớ Việt nam. Mấy anh chị cô chú trong diến đàn xuất nhập cảnh có khoẻ không vậy và như thế nào rồi, nhất là anh Thành, chị Ngọc và các anh chị cô chú khác...?
Cho mình gửi những lời chúc tốt đẹp nhất dến các anh chị cô chú trên diễn đàn xuatnhapcanh nhe.
ID nghia la Identity Card. No co hinh ban va co ngay thang nam sinh cua ban. No nho gon hon la passport. Ban co the dung passport thay the ID nhung khg ai lam nhu the, vi mat passport rat phien toai. Ban cam passport hoac the xanh hoac bat cu giay to gi co ten va hinh cua ban den phong DMV cua TP ban de apply ID nhe. Vai tuan sau ho se goi ID ve nha. Ban co the dien form de apply ID tren website cua DMV, khong can phai den van phong. Neu ban da co driver license thi khong can xin ID nua. ID la cho nhung nguoi chua bao gio co giay phep lai xe.

Phuoctran

Thành viên mới

Gởi bạn Hoahongdo.
Đúng như anh lebac_49 nói, thẻ ID cũng như CMND cũa VN tuy nhiên nếu bạn có bằng lái xe tại Mỹ thì cũng không cần làm thẻ ID vì ID hay bằng lái xe có ảnh của bạn còn các giấy tờ khác không có ảnh. Vợ tôi chưa có bằng lái xe nhưng có bằng luật ( lý thuyết lái xe ) nó cũng cấp cái bằng có ảnh hẳn hoi nên dùng nó thay ID khi nào vượt qua vòng thi thực hành lái xe thì nó cấp bằng lái chính thức.

Gởi anh lebac_49.
Không biết bang khác thế nào nhưng ở Virginia em phải nhận đủ 3 bì thư từ Departmend of Homeland Security USCIS ở Texas Service Center chuyển về trong đó là I-797C, Notice of Action
+ 2 phong bì nhận trước có ngày NOTICE DATE là 20/01/2012, gồm :
Một cái là Welcome Notice, cái thứ hai là Receipt Notice Fee Previously Collected
+ phong bì nhận sau có ngày NOTICE DATE là 27/01/2012 ( em mới nhận hôm qua ) bà xã nói vài ngày nữa sẽ nhận được thẻ xanh ( đến hôm nay em cũng được 1 tháng 1 ngày rồi ). Gia đình em đều thế cả nhưng người có trước , người có sau. Như thằng con em 3 tuần là có thẻ xanh rồi, bà xã em đúng 1 tháng, em cũng đang chờ có lẽ hết tuần này.
vậy anh hỏi lại người nhà có nhận được giấy báo gì từ USCIS giống như của em không.
Còn trường hợp em phải thử đàm ở VN, đúng 21 ngày sau khi sang đây thì Trung tâm Sức Khỏe Cộng đồng của Quận cử một y tá đến nhà hỏi thăm tình hình rồi đưa một tờ giấy yêu cầu đến Bệnh viện chụp hình phổi lại sau đó mang đến Trung tâm cho cô ấy. Đến nơi cô ấy yêu cầu lấy 2 ống máu để xét nghiệm đồng thời đưa sẵn 3 cái lọ để lấy đàm ( giống BV Chợ rẩy ) nhưng nói rằng chờ kết quả xét nghiệm máu nếu có gì nó sẽ yêu cầu lấy mẫu đàm không thì thôi, nếu có lấy đàm thì lấy một buổi 3 lọ luôn sau đó nhắn với họ cho người đến lấy.
Vài dòng chia sẽ cùng anh và bạn Hoahongdo. Chúc sức khỏe mọi người.