Hỏi về việc mang vật nuôi

revitgoog

Thành viên tích cực
Chào anh chị em
Xin chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề mang vật nuôi theo khi đi xuất cảnh.
Xin Cảm ơn

chahushop

Thành viên mới
Ðề: Hỏi về việc mang vật nuôi

Co ai giup ban nay khonh?em cung can hoi van de tuong tu

xulanh

Thành viên mới

Thủ tục kiểm dịch xuất cảnh chó mèo !

Bạn có chó hoặc mèo làm cảnh mang theo người muốn xuất đi nước khác từ Việt Nam ? Bạn cần có những giấy tờ sau đây để đựơc Kiểm dịch tại Các Cơ Quan Kiểm Dịch Động Vật của Cục Thú Y Việt Nam:
1. Tờ khai làm Giấy Chứng nhận KDĐV.

2. Sổ sức khoẻ chó, mèo trong đó có Tiêm phòng bệnh Dại, dán nhãn, BS Thú Y ký và ghi rõ họ, tên, ngày tiêm. Chó phải được tiêm chủng bệnh Dại trước 30 ngày và hạn còn dưới 12 tháng cho tới ngày xuất. ( Departure Date ).

3. 1 bản copy trang đầu Hộ chiếu của người mang chó, mèo đi.

Sau khi khai báo , Cán Bộ KDĐV kiểm tra sức khoẻ chó, mèo xuất đi, hạn tiêm phòng Dại còn giá trị Miễn dịch, đối chiếu mô tả chó, mèo xuất hoặc kiểm tra số Microchip...sẽ cấp "GIẤY CHỨNG NHẬN KIỂM DỊCH ĐỘNG VẬT"- Animal Health Certificate.

- Một số nước Khối EU còn yêu cầu xét nghiệm huyết thanh của chó, mèo để xác định nồng độ kháng thể miễn dịch chống bệnh dại phải đạt tiêu chuẩn từ 0,5 UI/1ml huyết thanh trở lên mới được phép nhập vào nước họ.

- Một số nước nhập chó mèo có quy định riêng về cách ly kiểm dịch như : Anh, Úc, Niu-Zi-lân... chủ chó mèo cần thông tin trước cho Cán bộ Kiểm Dịch Động Vật Việt Nam về yêu cầu của họ.

- Việc khai báo và làm thủ tục Kiểm Dịch xuất cảnh chó mèo cần trước 10 ngày ( không kể ngày nghỉ, ngày lễ) trước khi xuất cảnh.

Sổ Sức Khoẻ Chó, Mèo có ghi đầy đủ tên chủ,tên và mô tả con vật, số tai hoặc số Microchip.. Dán tem nhãn thuốc, họ và tên,chữ ký của BSTY, ngày tháng tiêm phòng bệnh Dại.

Giấy Chứng nhận KD ĐV do Cục Thú Y Việt Nam cấp, có chứng nhận ngày tiêm vaccine Dại, xuất phát từ vùng không có ổ dịch Dại 12 tháng gần đây

Bản Kết quả Xét Nghiệm Kháng Thể chống Bệnh Dại...căn cứ mẫu máu được BS TY gửi đi.

Bản Kết quả Xét Nghiệm...theo Tiêu chuẩn của Vương Quốc Anh phải đạt 0,5 UI Kháng thể chống Dại trở lên/1ml huyết thanh mới đạt yêu cầu Miễn dịch.

Nguồn :Vietpet

revitgoog

Thành viên tích cực

Bạn có chó hoặc mèo làm cảnh mang theo người muốn xuất đi nước khác từ Việt Nam ? Bạn cần có những giấy tờ sau đây để đựơc Kiểm dịch tại Các Cơ Quan Kiểm Dịch Động Vật của Cục Thú Y Việt Nam:

2. Sổ sức khoẻ chó, mèo trong đó có Tiêm phòng bệnh Dại, dán nhãn, BS Thú Y ký và ghi rõ họ, tên, ngày tiêm. Chó phải được tiêm chủng bệnh Dại trước 30 ngày và hạn còn dưới 12 tháng cho tới ngày xuất. ( Departure Date ).

Sau khi khai báo , Cán Bộ KDĐV kiểm tra sức khoẻ chó, mèo xuất đi, hạn tiêm phòng Dại còn giá trị Miễn dịch, đối chiếu mô tả chó, mèo xuất hoặc kiểm tra số Microchip...sẽ cấp "GIẤY CHỨNG NHẬN KIỂM DỊCH ĐỘNG VẬT"- Animal Health Certificate.

- Một số nước Khối EU còn yêu cầu xét nghiệm huyết thanh của chó, mèo để xác định nồng độ kháng thể miễn dịch chống bệnh dại phải đạt tiêu chuẩn từ 0,5 UI/1ml huyết thanh trở lên mới được phép nhập vào nước họ.

- Một số nước nhập chó mèo có quy định riêng về cách ly kiểm dịch như : Anh, Úc, Niu-Zi-lân... chủ chó mèo cần thông tin trước cho Cán bộ Kiểm Dịch Động Vật Việt Nam về yêu cầu của họ.

- Việc khai báo và làm thủ tục Kiểm Dịch xuất cảnh chó mèo cần trước 10 ngày ( không kể ngày nghỉ, ngày lễ) trước khi xuất cảnh.

Sổ Sức Khoẻ Chó, Mèo có ghi đầy đủ tên chủ,tên và mô tả con vật, số tai hoặc số Microchip.. Dán tem nhãn thuốc, họ và tên,chữ ký của BSTY, ngày tháng tiêm phòng bệnh Dại.

Giấy Chứng nhận KD ĐV do Cục Thú Y Việt Nam cấp, có chứng nhận ngày tiêm vaccine Dại, xuất phát từ vùng không có ổ dịch Dại 12 tháng gần đây

Bản Kết quả Xét Nghiệm Kháng Thể chống Bệnh Dại...căn cứ mẫu máu được BS TY gửi đi.

Bản Kết quả Xét Nghiệm...theo Tiêu chuẩn của Vương Quốc Anh phải đạt 0,5 UI Kháng thể chống Dại trở lên/1ml huyết thanh mới đạt yêu cầu Miễn dịch.

Bạn có thể chi tiết hơn như địa chỉ và số phone các nơi làm thủ tục? Xin cảm ơn

revitgoog

Thành viên tích cực

Một câu hỏi nữa không biết có vi phạm gì không ? Nếu có nhờ anh chị mod sửa chữa dùm
Tôi muốn mang 1 bộ HDD của máy tính để bàn. Anh chị nào đi trước có thể cho ít kinh nghiệm.
Cảm ơn nhiều

nam461987

Thành viên tích cực

Một câu hỏi nữa không biết có vi phạm gì không ? Nếu có nhờ anh chị mod sửa chữa dùm
Tôi muốn mang 1 bộ HDD của máy tính để bàn. Anh chị nào đi trước có thể cho ít kinh nghiệm.
Cảm ơn nhiều
đem HDD đi thì vô tư,chẳng có vấn đề gì đâu

yenphuong

Thành viên tích cực

Mình hỏi ở mục này không biết có phù hợp không nửa.Vì là Ba mình làm studio và CPU có chứa 1số dữ liệu,phần mềm chỉnh sửa hình ảnh,nên Ba mình muốn đem CPU sang Mỹ luôn vậy có bi ảnh hưỡng gì không ah?vì mình có đọc 1bài viết trên diễn đàn có 1bạn vì không biết nên đã mang mấy chục đĩa phim và bị phạt với số tiền rất lớn.Mọi người giúp em với!e xin cảm ơn!

revitgoog

Thành viên tích cực

Mình hỏi ở mục này không biết có phù hợp không nửa.Vì là Ba mình làm studio và CPU có chứa 1số dữ liệu,phần mềm chỉnh sửa hình ảnh,nên Ba mình muốn đem CPU sang Mỹ luôn vậy có bi ảnh hưỡng gì không ah?vì mình có đọc 1bài viết trên diễn đàn có 1bạn vì không biết nên đã mang mấy chục đĩa phim và bị phạt với số tiền rất lớn.Mọi người giúp em với!e xin cảm ơn!
Theo tôi nghĩ mang theo bộ máy tính bàn (loại bỏ chuột , bàn phím và monitor ) có lẽ không bị sao hết nếu trong ổ cứng chỉ có dữ liệu công việc nhưng vấn đề là lincense các phần mềm đang install trong máy mới quan trọng.
Theo tôi nghĩ bạn nên nói ba mua license windows cho máy còn các phần mềm khác nên uninstall qua đó cài lại !

langvuon

khoai nướng

Hiện các sân bay quốc tế đều có mạng Wifi cho hành khánh truy cập Internet, như vậy việc mang theo Laptop không còn là vấn đề nữa, mà còn có lợi khi ở phi trường liên lạc với người thân (khi không có điện thoại). Các dữ liệu Studio quá lớn cũng gom đủ vào Laptop có ổ cứng vừa phải 250Gb, vừa có lợi liên lạc hay giải trí khi quá cảnh ở một sân bay khác.
Còn vấn đề phần mềm thì miễn bàn (hiện tại 2 quốc gia chuyên sản xuất phần mềm là Mỹ và Nhật cũng bị thất thoát 20% người dùng phần mềm lậu- theo TTXVN).
Trừ khi bạn bị một công ty phần mềm nào đó chiếu cố vì thường xuyên mua bán phần mềm lậu qua đường hàng không thì đó mới là chuyện lớn

youandme8110

Thành viên tích cực

Nhân tiện đang hỏi về phần mềm, hôm trước anh xã em có cho em một ẽm Dell mang từ bên đó về, em ghét cái là máy bên đó về không truy cập được google không tải được gì hết, nên em xóa hết mấy cái chường trình bảo vệ , mới vào được các trang wed khác và tải các phần mềm miễn phí.

ACE cho em hỏi, khi em sang tới Mỹ, nếu em vẫn tiếp tục tải các phần mềm từ trên mạng về xài như ở Vn, và xài tiếp tục phầm mềm không có bản quyền Pro-e như ở Vn xài thoải mái, và tải vô tư vậy, việc em xài như thế có được xem là vi phạm luật không?

Mong anh chị em giúp em câu trả lời

langvuon

khoai nướng

Nhân tiện đang hỏi về phần mềm, hôm trước anh xã em có cho em một ẽm Dell mang từ bên đó về, em ghét cái là máy bên đó về không truy cập được google không tải được gì hết, nên em xóa hết mấy cái chường trình bảo vệ , mới vào được các trang wed khác và tải các phần mềm miễn phí.

ACE cho em hỏi, khi em sang tới Mỹ, nếu em vẫn tiếp tục tải các phần mềm từ trên mạng về xài như ở Vn, và xài tiếp tục phầm mềm không có bản quyền Pro-e như ở Vn xài thoải mái, và tải vô tư vậy, việc em xài như thế có được xem là vi phạm luật không?

Ở bên Mỹ người ta dùng cả Window không bản quyền tràn lan có sao đâu, mọi người thì sao không biết chứ bà con langvuon xài toàn hàng lậu hà :1:

Yenbui54

Thành viên tích cực

Mang được phần mềm nào thì cứ mang nhưng phải cẩn thận ,đi theo diện Di dân thì tôi không biết ,nếu bị hỏi thì trả lời là DVD,CD Music chắc chắn sẽ qua được .Khi mang được sang đây làm ơn cho xin một bộ Copy .
Bên này tui tôi cũng xử dụng phần mếm từ các web (không biết phải từ VN ,vài loại giải trí như DVD Fab8,DVD Ashampoo burning )Còn những loại Pro .E ,Master Cam không biết cô lấy ở đâu ,làm ơn PM cho xin cái Web đó ,nếu sang được thì gởi cho xin một ít làm kỷ niệm .Cảm ơn trước .
Phần mềm dỏm xài không internet thì được ,nhưng nếu xài có internet phài có serial Number và không nên update .

youandme8110

Thành viên tích cực

dạ em mua đĩa pro-e ở ngoài tiệm bán đĩa chương trình đó anh. 20k/ một đĩa, nếu em qua được, em hứa sẽ tặng anh 1 bộ làm kỷ niệm.

Mà em có bạn chắc khoảng 1 tháng nữa đi sang bên đó, nếu anh muốn thì em gửi sang cho anh, chứ đợi em qua sợ lâu à. Em ở bang Kansas thì làm sao chuyển cho anh đây ta?

em đang lo là mình mua mấy cái phần mềm không có bản quyền xài thì có bị vi phạm không đó mà.

Ví dụ, ở Vn em muốn xài Kapersky free thì down về xài , qua mỹ em có tiếp tục làm thế được k? làm thế có bị coi là vi phạm luật k?

Yenbui54

Thành viên tích cực

dạ em mua đĩa pro-e ở ngoài tiệm bán đĩa chương trình đó anh. 20k/ một đĩa, nếu em qua được, em hứa sẽ tặng anh 1 bộ làm kỷ niệm.

Mà em có bạn chắc khoảng 1 tháng nữa đi sang bên đó, nếu anh muốn thì em gửi sang cho anh, chứ đợi em qua sợ lâu à. Em ở bang Kansas thì làm sao chuyển cho anh đây ta?

em đang lo là mình mua mấy cái phần mềm không có bản quyền xài thì có bị vi phạm không đó mà.

Ví dụ, ở Vn em muốn xài Kapersky free thì down về xài , qua mỹ em có tiếp tục làm thế được k? làm thế có bị coi là vi phạm luật k?
Không sao hết biết cách xài thì no problem,bên này mấy cái phần mềm antivirus thường thì họ cho free 6 tháng khi mua máy ,sau đó đi mua bản gốc ,rồi họ rebate lai nguyên số tiền mình bỏ ra mua .Rồi cứ thế update (kiếm được key).Tui đương xài Norton antivirus không chính thức.

youandme8110

Thành viên tích cực

Anh cho em hỏi thêm là, em down nhạc trên mạng về máy nghe, có bị phạm luật không anh?

Yenbui54

Thành viên tích cực

Dowload nhạc hay bất cứ phần mềm nào đều được hết ,nhưng đều phải trả tiền ,còn như không muốn trả tiền sẽ có những trang Web ,khi mình ghi danh và là member của họ lẽ dĩ nhiên là họ có E-mail của mình để quảng cáo,khi đó mình tha về hết những thứ mình cần free .Riêng về những phần mềm về học nghề rất là hiếm .
Trả lời cho giúp cho Langvuon nhé !

Ở bên Mỹ người ta dùng cả Window không bản quyền tràn lan có sao đâu, mọi người thì sao không biết chứ bà con langvuon xài toàn hàng lậu hà
Chúng tôi cũng có xài Win7 lậu ,nhưng anh Microsoft này khôn quá đi ,đang xài bị phát hiện ,đành phải dẹp.Anh nào cao tay lắm chỉ xài được một thời gian ngắn ,chứ không phải dễ xài như ở VN đâu ?

langvuon

khoai nướng

Dowload nhạc hay bất cứ phần mềm nào đều được hết ,nhưng đều phải trả tiền ,còn như không muốn trả tiền sẽ có những trang Web ,khi mình ghi danh và là member của họ lẽ dĩ nhiên là họ có E-mail của mình để quảng cáo,khi đó mình tha về hết những thứ mình cần free .Riêng về những phần mềm về học nghề rất là hiếm .
Trả lời cho giúp cho Langvuon nhé !

Ở bên Mỹ người ta dùng cả Window không bản quyền tràn lan có sao đâu, mọi người thì sao không biết chứ bà con langvuon xài toàn hàng lậu hà
Chúng tôi cũng có xài Win7 lậu ,nhưng anh Microsoft này khôn quá đi ,đang xài bị phát hiện ,đành phải dẹp.Anh nào cao tay lắm chỉ xài được một thời gian ngắn ,chứ không phải dễ xài như ở VN đâu ?
Như anh nói là đừng nên Update thì dễ gì bị phát hiện, dùng tại VN hay Mỹ thì cũng bị lộ hàng cả, chắc VN là nước đang phát triển nên được miễn truy cứu.
À! các trang nhạc VN đâu có bắt buộc đăng kí đâu, trang nhạc nào bắt đăng kí thì langvuon nghe nhạc xong rồi vào Temporary của trình duyệt lôi nó ra cho khỏe
@: Mấy trang phần mềm cũng có link download phần mềm chuyên ngành Pro/E dung lượng tới 3,56 Gb dạng file Iso

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Nhạc VN thì không sao,download và in CD biếu bạn bè thoải mái...nhưng nhạc Mỹ nên coi chừng.Khi anh nghe nhạc Mỹ hoặc download xuống máy để nghe thì không sao,nhưng nếu anh in CD hoặc send file cho bạn bè cùng nghe là nó truy tố đó.Tôi không hiểu nó làm cách nào biết được nhưng trong TB tôi có 1 trường hợp:1 cô người Mỹ thường vào Kazaa để tải nhạc xuống nghe rồi send cho bạn bè,năm ngoái cơ quan bản quyền nó truy tố cô ra toà đòi bồi thường 2,000,000 $(2 triệu đồng),cô kháng cáo và nó giảm xuống còn 300,000 $,cô ta đâu có tiền nên không chịu,hiện giờ vẫn còn dây dưa chờ ra toà lần nữa.
Hình như những gì mình xài lậu nó đều biết (kể cả software)nhưng vì nhỏ nhặt (nếu xài 1 mình) nên nó không thèm chú ý,không bõ công nó thưa gởi,trái lại nếu mình phát tán rộng ra là nó có biện pháp.
Ở VN và TQ (nhất là TQ) tụi Mỹ nó biết người ta xài lậu nhiều,nhưng nó cũng biết là nghèo nên không có tóc cho nó nắm nó mới bỏ qua.

small_tiger

Thành viên mới

cho mình hỏi Các Cơ Quan Kiểm Dịch Động Vật của Cục Thú Y Việt Nam ở đâu vậy, xin cho mình biết địa chỉ cụ thể, cám ơn nhiều