Hỏi về xin visa khi về VN nghỉ hè

kelvinnguyen

Thành viên mới
Chào chú Vha08 !

Cháu mới sang US dc 1 năm và tính năm nay cháu về vn nghỉ hè. Cháu nghe nói về phỏng vấn qua lại có khi LSQ ko cấp visa.
Vì 1 năm qua cháu chuyển 3 trường nên sợ lúc về LSQ hỏi cháu chuyện này.lúc đầu cháu chọn 1 trường Uni, học dc 1 tháng cháu chuyển xuống College, sau đó cháu chuyển sang college khác.
thêm nữa là lúc đầu học college cháu để major là Nursing, sau đó change sang thành Bussiness. ko biét LSQ có bít và làm khó cháu ko nữa. mong chú giúp đỡ để cháu yên tâm. thanks chú

Ðề: Hỏi về xin visa khi về VN nghỉ hè

Chuyện cháu chuyển trừơng tư university xuống community college (Như thế nào - cháu đã có bằng đại học ở VN rồi hay sao?) Nếu cháu qua Mỹ học pre-MBA hay các chưong trình pre-master thì (Tôi nghĩ) cháu không hội đủ điều kiện để đổi "Renew Visa by Mail",

Khi phỏng vấn visa cháu chuẩn bị để trả lời các câu hỏi của LSQ (Như trong thời gian chuyển trừong cháu có nghỉ hơn 59 ngày hay không?)

Thông tin cháu cho còn thiếu nhiều yếu tố, nên tôi không hướng dẫn thêm được.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Cháu mới sang US dc 1 năm và tính năm nay cháu về vn nghỉ hè. Cháu nghe nói về phỏng vấn qua lại có khi LSQ ko cấp visa.
Vì 1 năm qua cháu chuyển 3 trường nên sợ lúc về LSQ hỏi cháu chuyện này.lúc đầu cháu chọn 1 trường Uni, học dc 1 tháng cháu chuyển xuống College, sau đó cháu chuyển sang college khác.
thêm nữa là lúc đầu học college cháu để major là Nursing, sau đó change sang thành Bussiness. ko biét LSQ có bít và làm khó cháu ko nữa. mong chú giúp đỡ để cháu yên tâm. thanks chú
Hồi xưa mình cũng là du học sinh như bạn nè. Lúc xin visa mình đâu có biết là ở USA có 2 loại trường Uni + College đâu, cứ tưởng trường nào cũng gọi là uni nên HS xin visa ghi là Uni. Đến khi qua Mỹ mình lại đi học college. Hồi đó mình cũng giống bạn bây giờ vậy đó, mình chuyển qua 2 college vì trường đầu tiên ít người Việt học ở đó, mình không có bạn, buồn. Trường sau này thì mình có nhiều bạn người VN hơn nên mình thích hơn. 2 năm sau khi học ở college đó, mình có về VN thăm nhà vào mùa hè 2 tháng. Lúc đó mình cũng đi pv để xin visa lại. Mình nộp cho họ xem Transcript còn sealed của trường. Họ xem thấy kết quả mình học hành đàng hoàng, không withdrawn lớp nào nên họ ok, cấp visa lại ngay, không khó khăn đâu bạn. Lúc đó họ chỉ hỏi mình 1 câu là "Did you enjoy your study in US?" vậy thôi à. Rồi họ xem lại tờ bảo lãnh tài chánh và 1 tờ receipt mình đã đóng tiền học cho mùa sau là xong. Họ hẹn 1 tiếng nữa quay lại lấy passport và visa luôn.
Bạn vào phòng Admission của trường college nơi bạn đang học xin cái Transcript của các lớp bạn đã và đang học ở trường đó. Họ sẽ đưa cho bạn 1 bì thư đã được seal, bạn đừng mở ra. Lúc về pv để xin visa lại thì bạn đưa phong bì đó cho LSQ. Vấn đề chuyển trường là rất bình thường, rất nhiều du học sinh chuyển trường này sang trường kia là chuyện nhỏ, bạn đừng lo nhiều. Quan trọng là điểm học các môn của bạn phải là A,B, C thì được, đừng bị tệ quá có vẻ như mình lơ là việc học là khg satisfied đâu.

kelvinnguyen

Thành viên mới

lúc cháu xin visa qua thì đang học Uni ở VN, chưa tốt nghiệp nên chỉ xin học UNI bên US chứ ko phải là Master hay Pre-master gì hết.

- Xin trừong cái I-20 mới nhất
- Đóng tiền lấy Seal transcript như F4ChoDaiCo nói (không đựoc phép mở ra)

Mua vé về VN - về tới VN điền đơn xin "Renew visa by Mail" kèm theo I-20 & Seal transcript và gởi qua EMS http://ems.com.vn/default.aspx chọn loại Hồ sơ & Hộ chiếu công vụ

http://vietnam.usembassy.gov/visa_renewal.html#wsimi

Tổng LSQ ở Hà Nội sẽ cho biết cháu có hội đủ điều kiện xin Renew Visa by Mail hay không? có thì họ sẽ gởi visa mới về cho cháu.

(Có ngừoi cho tôi biết PV xin lại visa nhanh hơn là bằng mail)

Aquarius121989

Thành viên mới

cháu có thắc mắc về việc xin visa qua mail

1. cháu đã từng bị từ chối cấp visa 1 lần.phải pv lần 2 mới dc cấp.
2. visa của cháu đã hết hạn, theo trang web của LSQ thì visa còn hạn mới dc gia hạn qua đường mail.

vậy cháu nên xin wa mail hay pv lại hả chú

Do I qualify for this program? (Renew Visa by Mail)

You are qualified for the renewal program if you meet ALL criteria below:

1. •You are a Vietnamese citizen.
  2. •You are physically present in Vietnam.
  3. •You are a holder of a U.S. temporary visitor, returning student/exchange visitor, temporary worker or intra‐company transferee visa (B, F, M, J, H and L visa). (1)
  4. You are applying for the exact same visa type.
  5. •Your latest visa was a full validity visa (valid for 12 months with multiple entries).
  6. You are applying for a new visa not more than 11 months after the previous visa expired. (2)(2) You can apply even if your current visa is not expired
  7. •If you are a student, you have not left the United States for a break in studies of five months or more, unless your activities overseas are related to your course of study. (3)
  8. •You have never been refused a U.S. visa.
  9. •You did not answer “YES” to any question in Security and Background of the DS‐160.

2. visa của cháu đã hết hạn, theo trang web của LSQ thì visa còn hạn mới dc gia hạn qua đường mail.
Câu số 6: nghĩa là visa đã hết hạn không quá 11 tháng - (Ghi chú số 2 - cháu có thể renew visa by mail cho dù visa của cháu vẫn còn hạn)

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

cháu có thắc mắc về việc xin visa qua mail
1. cháu đã từng bị từ chối cấp visa 1 lần.phải pv lần 2 mới dc cấp.
vậy cháu nên xin wa mail hay pv lại hả chú
Trường hợp của bạn không được qualified xin visa qua mail mà phải điền lại đơn xin visa trực tiếp và pv trực tiếp nhé, vì bạn bị dính mục số 8. Vừa về VN là bạn nộp đơn xin visa ngay để được đặt hẹn ngày pv để lấy visa qua Mỹ cho kịp mùa học sau.