[Hồ sơ F4] Hiểu biết và thảo luân

tai.nguyentan

Thành viên mới
Chào các ACE thân mến !
Ai đã nộo HS và đã Mail cho NVC thì đều có câu trả lời : các đương đơn không nên sắp xếp việc ra đi , bán nhà , nghỉ học , nghỉ việc ... khi chưa có VISA đúng không ?
Theo mình hiểu biết thì như thế này và mong các ACE đóng góp thêm cho bài biết này được hoàn chỉnh hơn .
1. Ta hãy chờ khi phỏng vấn thành công rồi mới xin nghỉ việc , khi đưa đơn thôi việc thì họ sẽ giải quyết trong vòng 45 ngày , trong 45 ngày này , ta phải đi làm bình thường ( nếu không họ nói ta bỏ việc đó ) và 1 điều cấn chú ý là khi nhận quyết định thôi việc nên nhanh chóng đem hồ sơ lên BHXH trong vòng 1 tuần lễ để làm thủ tưc xin trợ cấp thất nghiệp , được 60% lương hiện hưởng, và được hưởng 3 tháng . Nếu qua 45 ngày mà cơ quan chưa giải quyết thì ta có quyền nghỉ , họ sẽ trả lương cho mình trong thời gian này vì họ làm trễ .

2. Khi có quyết định thôi việc và có VISA thì tới phòng công chứng dịch VISA ra tiếng Việt , đem nộp cho BHXH , họ sẽ chi trả lương thâm niên cho mình ngay mà không cần phải 1 năm sau như những người khác , đến 1.5 tháng lương cho 1 năm làm việc đấy , ai thâm niên lâu thì dư tiền mua vé máy bay đi Mỹ đó .

3. Tiền nghỉ việc tại cơ quan thì 0.5 tháng lương cho 1 năm làm việc , nếu cảm thấy không lãnh kịp thì đến ngân hàng ( nơi phát lương cho mình qua ATM ) mở 1 VISA CARD , sau đó làm đơn xin chuyển tiền vô VISA CARD nộp cho phòng tài vụ cơ quan , theo tôi thì các anh chị nên làm như vậy vì sau khi nghỉ thì mình còn nhiều khoảng tiền lắt nhắt như tiền thưởng quí , thưởng cuối năm ...đây là tiền của mình làm ra , đừng bỏ uổng , qua Mỹ rút ra ăn phở cũng OK mà ,

4. các anh chị hãy canh me mà nghỉ nhé , phải làm khoảng 20 tây rồi nghỉ , như vậy sẽ được làm tròn 1 tháng lương .

Đây là những gì tôi hiểu biết ( cũng nhờ đi hỏi mà ra ) , các anh chị em nào hiểu biết sau hơn thì bổ sung thêm cho các ACE khác theo đó mà áp dụng cho bản thân mình .

Xin chân thành cảm ơn đã đọc bài và bổ sung . Trân trọng kính chào

Last edited by a moderator:

ngochappy

Cựu Ban điều hành
Chào các ACE thân mến !
Ai đã nộo HS và đã Mail cho NVC thì đều có câu trả lời : các đương đơn không nên sắp xếp việc ra đi , bán nhà , nghỉ học , nghỉ việc ... khi chưa có VISA đúng không ?
Theo mình hiểu biết thì như thế này và mong các ACE đóng góp thêm cho bài biết này được hoàn chỉnh hơn .
1. Ta hãy chờ khi phỏng vấn thành công rồi mới xin nghỉ việc , khi đưa đơn thôi việc thì họ sẽ giải quyết trong vòng 45 ngày , trong 45 ngày này , ta phải đi làm bình thường ( nếu không họ nói ta bỏ việc đó ) và 1 điều cấn chú ý là khi nhận quyết định thôi việc nên nhanh chóng đem hồ sơ lên BHXH trong vòng 1 tuần lễ để làm thủ tưc xin trợ cấp thất nghiệp , được 60% lương hiện hưởng, và được hưởng 3 tháng . Nếu qua 45 ngày mà cơ quan chưa giải quyết thì ta có quyền nghỉ , họ sẽ trả lương cho mình trong thời gian này vì họ làm trễ .

2. Khi có quyết định thôi việc và có VISA thì tới phòng công chứng dịch VISA ra tiếng Anh , đem nộp cho BHXH , họ sẽ chi trả lương thâm niên cho mình ngay mà không cần phải 1 năm sau như những người khác , đến 1.5 tháng lương cho 1 năm làm việc đấy , ai thâm niên lâu thì dư tiền mua vé máy bay đi Mỹ đó .

3. Tiền nghỉ việc tại cơ quan thì 0.5 tháng lương cho 1 năm làm việc , nếu cảm thấy không lãnh kịp thì đến ngân hàng ( nơi phát lương cho mình qua ATM ) mở 1 VISA CARD , sau đó làm đơn xin chuyển tiền vô VISA CARD nộp cho phòng tài vụ cơ quan , theo tôi thì các anh chị nên làm như vậy vì sau khi nghỉ thì mình còn nhiều khoảng tiền lắt nhắt như tiền thưởng quí , thưởng cuối năm ...đây là tiền của mình làm ra , đừng bỏ uổng , qua Mỹ rút ra ăn phở cũng OK mà ,

4. các anh chị hãy canh me mà nghỉ nhé , phải làm khoảng 20 tây rồi nghỉ , như vậy sẽ được làm tròn 1 tháng lương .

Đây là những gì tôi hiểu biết ( cũng nhờ đi hỏi mà ra ) , các anh chị ACE nào hiểu biết sau hơn thì bổ sung thêm cho các ACE khác theo đó mà áp dụng cho bản thân mình .

Xin chân thành cảm ơn đã đọc bài và bổ sung . Trân trọng kính chào
Xin chào tantai,

Cám ơn bài bạn đã post, tôi có người bạn trước khi đi cũng hỏi thăm về thủ tục BHXH rất cực khổ, nếu sớm có bài của bạn mách nước thì hay vô cùng.

Tuy nhiên, bài này vẫn có ích cho những người đi sau mà làm việc ở công ty có chế độ BHXH, BHTN, BHYT, vì tiền BHXH khi nhận cũng rất nhiều, chứ không phải ít nếu mình đã làm lâu năm.

Lần nữa cám ơn sự chân thành hướng dẫn của bạn.

Thân mến,

Ngọc:1:+

tai.nguyentan

Thành viên mới
Hiểu biết và thảo luận

Bạn Delena thân mến !
Định cư là 1 chuyện , còn bạn có thời gian cống hiến cho xã hội , cho cơ quan , lương của bạn mỗi tháng bị trừ tiền BHXH , BHYT , BHTN ... Khi bạn nghỉ việc thì các cơ quan này trả lại cho bạn thôi . Bạn nhẩm tính đi , nếu lương bạn 3.000.000đ/th , bạn làm 20 năm , thì cơ quan trả 30 triệu , BHXH trả 90 triệu , BHTN trả 4,8 triệu .... như vậy bạn có gần 100 triệu # 5000 USD rồi còn gì ????

Last edited by a moderator:

Lily

Cựu Ban điều hành
Chào các bạn,
Tôi xin tham gia chút xíu, bạn tantai nhẩm tính thí dụ như vậy là chưa chính xác. Các bạn nên hiểu cụ thể một chút ở cách tính như thế này: nếu mức lương hiện tại của bạn là 3.000.000 đ/tháng và đã làm 20 năm như thí dụ trên thì bạn chắc chắn có thời gian đầu làm việc dưới thời kỳ còn bao cấp (hay thời kỳ chưa mở cửa), do vậy cơ quan BHXH chỉ tính lương bình quân qua từng thời kỳ để chi trả BHXH, chứ không phải lấy mức lương những năm mới đây để tính đâu. Điều chắc chắn là họ sẽ dựa vào mức đóng BHXH hàng tháng của từng thời kỳ có ghi trong sổ BHXH của mỗi cá nhân người lao động để tính ra số tiền chi trả cho người đó. Tức là, trong thí dụ trên, người lao động không thể nào nhận được số tiền lên đến gần 100 triệu như bạn tantai đã nhẩm tính.
Thân ái.