Kinh gui chu vha08- xin chu huong dan hoc mba

Mai Nguyen

Thành viên mới
Kính gửi Chú VHA08 - xin hướng dẫn học MBA

Thưa Chú!
Cháu tên MAI- cháu năm nay 40 tuổi

* Quá trình học tập
1. Đại học Ngoại ngữ - Chuyên ngành Anh Văn.
2. Đại học Tài chính - Ngân hàng TP.HCM- Chuyên ngành Tín dụng.
3. Đại học Ngoại Thương Hà Nội - Chuyên ngành Quản trị -Kinh Doanh
* Kinh nghiệm : 7 năm là ở Công ty + 7 năm trong ngành Ngân hàng
*Dự định học trong tương lai : MBA chuyên ngành : Accounting
*HIện nay dự tính đi học College vì cần trau dối thêm khả năng anh ngữ. (Khả năng Anh ngữ : đọc -viết : Khá, nghe : Trung bình).
Cháu đã thi test English và Math o Pasedena City College và được Counselor tư vấn học lớp Anh văn 33A và toán 7A.

Xin chú hướng dẫn giúp cháu,
1. Cháu nên học tiếp Anh văn ở trường College không?
2.Cháu cần phải học thêm môn gì để có thể theo học lớp MBA ?
3. Điều kiện để học lớp MBA chuyên ngành kế toán.?
4. Cháu nên đăng ký vào trường nào ở Los để học MBA? Hiện cháu đang ở LOS được 6 tháng.
5. Tổng học phí phải đóng là khoảng bao nhiêu cho toàn bộ chương trình học?
6. Cháu có nhận được Financial Aid từ chính phủ nếu cháu đăng ký học MBA?
Cháu cảm ơn Chú rất nhiều và mong nhận được sự chí bảo và hướng dẫn của Chú.
Mai nguyen

Chỉnh sửa cuối:
Ðề: Kinh gui chu vha08- xin chu huong dan hoc mba

Em đã 40 tuổi, và tốt nghiệp đại học với double major về finance & international business, sao không kiếm việc làm lại còn muốn học nữa làm gì.

Em không thể nào xin học MBA-Accounting được, vì em thiếu 7 lớp về accounting ở bậc cử nhân và 2 lớp về thuế (Taxation).

Em thi college placement test được sắp học lớp ESL 33A, nhưng nếu em thi lần nữa sẽ được sắp vào lớp ENG 1A. Tiếng Anh của em khá rồi ai lại học ESL làm gì cho mất thời gian. Phần toán của em ở 7A, có nghĩa là calculus em biết rồi, thì học toán làm gì nữa. Hay nói đơn giản là ở community college ngành business administration không còn lớp nào cho em học nữa, kể cả các lớp Anh văn hiểu không.

Em có 7 năm kinh nghiệm làm ở ngân hàng, thì gởi bằng cấp và résumé tới www.wes.org cho họ giám định, rồi đi xin việc làm, có việc làm rồi thì lấy sách về advance accounting & taxation mà đọc. Muốn học accounting thì xin vào CSU (California State University), ở Pasadena thì có CSU Pomona là dạy MBA in Accounting.

Trước khi xin học MBA-Accounting thì em phải đọc 2 cuốn US Tax system và Auditing - rồi nộp đơn thi GMAT (CSU Pomona đòi GMAT = 450). Ra thư viện mượn sách luyện GMAT về học.

Em phải vào FAFSA correct lại phần degree, chọn graduate degree (không chọn là 1st bachelor degree được) thì FAFSA và Cal Grant A & B sẽ cho em đủ $19,000/ năm để học MBA (Cost of attendance - CSU Pomona).

Theo tôi, em chả cần học MBA- Accounting làm cái quái gì cho mất thì giờ, vì em đã có 14 năm kinh nghiệm làm việc, em vào đây coi còn thiếu lớp nào thì xin học lớp đó để đủ yêu cầu thi Certified Public Accountant CPA
http://www.dca.ca.gov/cba/misc_notices/not11-19.pdf

Đồng thời em vào đây xem tụi H&R Block có mở lớp dạy khai thuế miễn phí (thường là mở khoảng tháng 9)
Tax Preparer Traning

Mai Nguyen

Thành viên mới
Ðề: Kinh gui chu vha08- xin chu huong dan hoc mba

Thưa chú!
Cháu cảm ơn chú rất nhiều về sự chỉ bảo và hướng dẫn của Chú.
Cháu Mai:1: