Kính nhờ bác vha08 giúp cháu về vấn đề xin FA khi đi làm lĩnh check.

Thuylinh89

Thành viên mới
Cháu ở Seattle, hiện đang học ESL. Cháu vừa apply vô làm tại một hãng của Mỹ người ta yêu cầu số SSN của cháu, rồi hỏi có hưởng foodstamp ko? cháu nói là ko vì chưa vì đang ăn foodstamp của ba mẹ. Có xin tiền học chưa? cháu trả lời là chưa và nói là đang đi học. Và có mục bắt khai thuế cháu đánh số 1. Lương lĩnh bằng check trừ thuế còn 1440 $/tháng. Vừa rồi cháu nghe cậu cháu nói nếu lĩnh check thì ko nên làm lâu mai mốt sẽ khó xin FA. Cháu đang hoang mang quá ko bít thế nào. Gia đình cháu 4 người đều đi làm cả. Nhưng chỉ có ba cháu là lĩnh check và khai thuế cho cả nhà. Xin bác tư vấn giúp cháu với. Liệu cháu có nên làm lâu ở đó hay ko ? Cháu có làm ảnh hưởng gì đến những trợ cấp của chính phủ giành cho gia đình cháu ko ạ? Và điều kiện gì thì cháu mới có thể dc cho FA đầy đủ ạ? Cám ơn bác nhiều.

Ðề: Kính nhờ bác vha08 giúp cháu về vấn đề xin FA khi đi làm lĩnh check.

Thật ra mục tiêu của cháu là gì?

Với mức lương của cháu trừ thuế rồi $1440 thì cháu làm 1 giờ khoảng $11, như vậy nếu cháu học community college thì FA không cho. Vì tiền học của cháu 1 năm có khoảng $3000, và chi phí cho 1 năm học community college khoảng $17,000 (Cost of Attendance), nhưng nếu học đại học thì FA sẽ cho đủ.

Tuy FA không cho, nhưng các chi phí cho việc học, cuối năm khi khai thuế cháu sẽ được trợ cấp khác của chính phủ như: Lifetime Education Credit ($2500) hay HOPE credit ($2000)

Vừa đi làm, vừa đi học hay chỉ đi học thì số tiền chính phủ trợ cấp thêm cho cháu không có khác biệt nhiều.

Thuylinh89

Thành viên mới
Ðề: Kính nhờ bác vha08 giúp cháu về vấn đề xin FA khi đi làm lĩnh check.

Thật ra mục tiêu của cháu là gì?

Với mức lương của cháu trừ thuế rồi $1440 thì cháu làm 1 giờ khoảng $11, như vậy nếu cháu học community college thì FA không cho. Vì tiền học của cháu 1 năm có khoảng $3000, và chi phí cho 1 năm học community college khoảng $17,000 (Cost of Attendance), nhưng nếu học đại học thì FA sẽ cho đủ.

Tuy FA không cho, nhưng các chi phí cho việc học, cuối năm khi khai thuế cháu sẽ được trợ cấp khác của chính phủ như: Lifetime Education Credit ($2500) hay HOPE credit ($2000)

Vừa đi làm, vừa đi học hay chỉ đi học thì số tiền chính phủ trợ cấp thêm cho cháu không có khác biệt nhiều.
Dạ cháu muốn kiếm thêm thu nhập phụ cho gia đình nhưng khi apply vào rồi thì cháu nghe thông tin như vậy. Nên hiện giờ rất băn khoăn. Cháu mới bắt đầu vô làm thôi và chưa lĩnh lương. Tiền công của cháu là 10dola/ giờ, mỗi tuần làm 40 tiếng. Nếu cháu làm vài tháng rồi nghỉ và ko khai thuế như vậy FA bị ảnh hưởng ko ạ? Hay giờ cháu xin nghỉ luôn ạ và tìm một việc khác mà ko phải trả bằng check?