Lịch Visa tháng 8 và dự đoán lịch tháng 9.2013

lichundung

Thành viên tích cực
Ðề: Lịch Visa tháng 8 và dự đoán lịch tháng 9.2013

Nói chính xác F2A là những ai hồ sơ đã hoàn tất thì sẽ được phỏng vấn luôn không phải đợi nữa. Mới hỏi văn phòng luật sư xong. Họ bảo mình cố gắng hoàn tất hồ sơ càng sớm càng tốt vì nếu qua dịp hồ sơ sẽ bị lùi lại.
NVC đưa ra cái lịch vậy, dịch khó hiểu quá... làm anh em tranh cãi mất lòng nhau
Sự thật là có hồ sơ F2A PD 1/2011 complete lâu rồi vẫn chưa có thư mời.
Không biết cái thông tin từ ông luật sư bạn Tidollars nói có đúng không chứ... Nhiều khi hồ sơ về Lãnh sự quán rồi mà cũng còn lâu mới có giấy mời đó bạn:20:

tidollars

Thành viên tích cực

NVC đưa ra cái lịch vậy, dịch khó hiểu quá... làm anh em tranh cãi mất lòng nhau
Không biết cái thông tin từ ông luật sư bạn Tidollars nói có đúng không chứ... Nhiều khi hồ sơ về Lãnh sự quán rồi mà cũng còn lâu mới có giấy mời đó bạn:20:
Visa Bulletin tháng 8 năm 2013 cho thấy visa đã tới cho hồ sơ ưu tiên F2A

Xin quý vị lưu ý là Visa Buleltin for tháng 8 năm 2013 cho thấy sự phát triển nhanh của các diện ưu tiên, đặc biệt là F2A dành cho thường trú nhân hợp pháp (người có thẻ xanh) bảo lãnh vợ/ chồng hoặc con độc thân dưới 21 tuổi. Tháng 8 năm 2013, visa đã tới cho các hồ sơ F2A. Điều này có nghĩa là đã có visa dành cho hồ sơ này; tuy nhiên, không có nghĩa là thân nhân ngoại quốc được phỏng vấn. Để cho thân nhân ngoại quốc được phỏng vấn, có những điều kiện phải đáp ứng để Trung Tâm Visa (NVC) hoặc Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ có thể xếp hẹn ngày phỏng vấn. Điều kiện đầu tiên là USCIS phải chấp thuận hồ sơ bảo lãnh gia đình I-130, và NVC phải hoàn tất tất cả thủ tục visa di dân, bao gồm trả tiền visa, nộp đơn bảo trợ tài chính (I-864), đơn xin visa (DS-230 phần 1 và 2), lý lịch tư pháp số 2, và thông qua tất cả kiểm tra an ninh. Điều kiện thứ 2 là phải có visa dành cho hồ sơ đó để NVC xếp hẹn phỏng vấn. đối với các hồ sơ F2A, điều này có nghĩa là visa hiện đã tới. Và sau cùng, số lượng phỏng vấn visa di dân tại Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ là có hạn do giới hạn về không gian và nhân viên. Điều này đặc biệt đúng với Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ tại Sài Gòn, Việt Nam và Ciudad Juarez, Mexico.

Không có thông tin chính xác về visa dành cho F2A sẽ giữ được trong bao lâu. Chúng tôi cho rằng con số này sẽ mau chóng được lấp đầy và sẽ có sự tồn đọng hồ sơ F2A. Khi điều đó xảy ra, chúng tôi muốn nhắc nhở quý vị rằng nếu người con được bảo lãnh là 21 tuổi hoặc sắp 21 tuổi, quý vị phải khóa tuổi của cháu để cho cháu được hưởng đạo luật CSPA.

http://youtu.be/Kd-2w-pWPd0

Nguồn: Nguyen Legal Group.

chinhtrung_pt

Thành viên tích cực

chào các bạn , cho mình hỏi hiện nay gọi phone vào tổng lãnh sự quán mỹ tại sài gòn để check hồ sơ có được không, và có bạn nào biết số phone không cho mình xin . vì h sơ của mình NVC nói đã chuyển về sài gòn rồi và chờ lên lịch phỏng vấn. chờ hoài mà chưa thấy nên sốt ruột ...thanks các bạn . ( mình F2A , pd tháng 01/2011) có bạn nào going mình k thì cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé

Francis Luke

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Ý của mình là diện F2A trong tháng 8 và những tháng kế tiếp được mong đợi là HS sẽ giãi quyết như các diện IR, CR, HS nào completed thì được PV luôn và không có tính theo ngày ưu tiên nữa. Do HS completed của F2A còn lại quá ít so với số lượng Visa được cấp ra (số lượng Visa cấp ra dành cho F2A còn lai nhiều hơn với số lượng HS đã completed). Vì vậy NVC muốn đẫy nhanh tiến độ cho F2A. Tình trạng này được mong đợi vài tháng tiếp theo cũng như vậy. Sau vài tháng thì có thể được tính lại theo ngày ưu tiên. Vì vậy những HS nào chưa completed thì nhân cơ hội này tranh thủ hoàn tất để sớm được PV.
Cho em hỏi 1 thắc mắc bấy lâu nay, làm sao biết mình có thư mời phỏng vấn ạ?
Vì Mợ em thường là người liên lạc với NVC qua email từ đó giờ, nhưng khoảng vài tháng nay, em cũng có liên lạc với NVC qua email để hỏi tình trạng hồ sơ, vậy khi có giấy mời pv thì email của em có được nhận đơn phỏng vấn không? hay chỉ là Mợ em thôi?

Thành

Thích đủ thứ ...

Cho em hỏi 1 thắc mắc bấy lâu nay, làm sao biết mình có thư mời phỏng vấn ạ?
Vì Mợ em thường là người liên lạc với NVC qua email từ đó giờ, nhưng khoảng vài tháng nay, em cũng có liên lạc với NVC qua email để hỏi tình trạng hồ sơ, vậy khi có giấy mời pv thì email của em có được nhận đơn phỏng vấn không? hay chỉ là Mợ em thôi?
Không thể biết đuợc khi nào có thư mời PV, chỉ canh cuối tháng check mail mà thôi. Việc liên lạc với NVC, nếu email nào đuợc NVC chấp nhận thì thư mời cũng sẽ đuợc gửi vào email đó. Em coi trong email mà NVC đã gửi có CC cho địa chỉ của Mợ không nhé .

Francis Luke

Thành viên tích cực

Không thể biết đuợc khi nào có thư mời PV, chỉ canh cuối tháng check mail mà thôi. Việc liên lạc với NVC, nếu email nào đuợc NVC chấp nhận thì thư mời cũng sẽ đuợc gửi vào email đó. Em coi trong email mà NVC đã gửi có CC cho địa chỉ của Mợ không nhé .
Chào anh Thành!
Dạ, khi NVC gửi mail lại trả lời em cái Case Number, thì NVC có bảo là: đã add email mới này của em vào luôn rồi, để sau này liên lạc ạ.

Em nghe anh chị khác bảo, khi có thư mời phỏng vấn là NVC sẽ gửi thư mời qua mail cho mình trước mà anh Thành?

Thành

Thích đủ thứ ...

Chào anh Thành!
Dạ, khi NVC gửi mail lại trả lời em cái Case Number, thì NVC có bảo là: đã add email mới này của em vào luôn rồi, để sau này liên lạc ạ.

Em nghe anh chị khác bảo, khi có thư mời phỏng vấn là NVC sẽ gửi thư mời qua mail cho mình trước mà anh Thành?
ủa, 2 nguời gửi 2 email thì thư mời sẽ gửi cho 2 nguời chứ, làm gì có truớc hay sau hả ông thần :24:

kdung

Thành viên tích cực

Mình dự đoán F4 tăng từ 5 tuần trở lên, hihi

Chỉnh sửa cuối:

Tu Phan

Thành viên tích cực

xin chào ace trên diễn đàn mình thấy lịch visa tháng 8 đã là 8/12/2002 sao hồ sơ mình có pd 13/9/2002 vấn chưa nhận được giấy phỏng vấn,có ace nào giống mình không

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi anh VUthangsi

Thật ra không phải chỉ có NVC mới gởi giấy PV đâu anh ạ. Có những hồ sơ mà NVC đã chuyển về VN lâu rồi và do LSQ quản lý thì LSQ có trách nhiệm theo dõi và gửi thư PV cho đương đơn. Lấy ví dụ nhé: Đương đơn là F1 sắp tới ngày PV thì lấy vợ có con, vậy là khi PV, nhân viên sẽ nói là hồ sơ này chưa tới ngày đáo hạn do đã chuyển qua F3. Hồ sơ này sẽ nằm chờ ở LSQ cho đến khi đáo hạn thì được LSQ gửi thư mời PV chứ không phải NVC gửi. F2A bị quá tuổi chuyển qua F2B cũng vậy đó anh.

Về phần I864 thì đúng như anh nói. Tùy trường hợp cụ thể như thế nào mà tư vấn chứ bấy giờ tôi cũng không nghĩ ra những trường hợp như thề nào để tư vấn nữa. Tuy nhiên tôi xin khẳng định một điều: I864 hoặc I864A đã làm rồi và làm đúng thì có giá trị vô thời hạn. Không cần phải làm lại khi PV, chỉ cần nộp giấy khai thuế mới kèm theo paycheck đi làm hàng tháng của người bảo trợ.

Tuy nhiên cũng phải nói thế này. NVC nhiều khi xét I864 rất thoáng (có thể nói là ẩu), nhiều ngưòi không đủ tiêu chuẩn vẫn được complete. Do vậy, nhiều khi PV, LSQ yêu cầu phải làm lại I864 hoặc I864A là vậy. Hoặc trường hợp hãn hữu là hồ sơ bị thất lạc khi chuyển từ NVC về VN.

Bây giờ tôi sẽ cố gắng chạy ra vô thường xuyên để trả lời I864, còn nếu tôi có quên không trả lời ai thì nhờ bác Thành hú tui một tiếng bên FB nhe. :)

dungthu235

Thành viên tích cực

Chao ban thanhnv, bạn cho mình hỏi, trường hợp NBL không có income đã có làm I.864 rồi và một người em ruột đã đứng ra làm bảo trợ TC rồi, thì có nhất thiết phải làm thư giải thích kg? cám ơn bạn trước.

thanhnv

Thành viên tích cực

Chao ban thanhnv, bạn cho mình hỏi, trường hợp NBL không có income đã có làm I.864 rồi và một người em ruột đã đứng ra làm bảo trợ TC rồi, thì có nhất thiết phải làm thư giải thích kg? cám ơn bạn trước.
NVC họ sẽ yêu cầu người bảo lãnh viết một lá thư giải thích tại sao không có giấy thuế nộp kèm I864 đấy. Hồ sơ bạn đã complete chưa? nếu chưa thì người bảo lãnh viết sẵn đi. Nếu NVC yêu cầu thì mình gửi, nếu họ không yêu cầu thì bạn nói người bảo lãnh notary chữ ký lá thư này cho chắc ăn rồi gửi về VN cho bạn. Hãy nộp nó vào lúc sơ vấn.

dungthu235

Thành viên tích cực

NVC họ sẽ yêu cầu người bảo lãnh viết một lá thư giải thích tại sao không có giấy thuế nộp kèm I864 đấy. Hồ sơ bạn đã complete chưa? nếu chưa thì người bảo lãnh viết sẵn đi. Nếu NVC yêu cầu thì mình gửi, nếu họ không yêu cầu thì bạn nói người bảo lãnh notary chữ ký lá thư này cho chắc ăn rồi gửi về VN cho bạn. Hãy nộp nó vào lúc sơ vấn.
Hồ sơ mình đã completed rồi.Lá thư giải thích này phải ra công chứng thì NBL phải đích thân đi làm rồi.Đây là điều nan giải của mình ,vì NBL không chịu làm bất cứ giấy tờ gì nữa.Mình thật lo lắng quá.Cám ơn bạn thanhnv đã trả lời.

vuthangsi

Ban điều hành

Hi anh VUthangsi

Thật ra không phải chỉ có NVC mới gởi giấy PV đâu anh ạ. Có những hồ sơ mà NVC đã chuyển về VN lâu rồi và do LSQ quản lý thì LSQ có trách nhiệm theo dõi và gửi thư PV cho đương đơn. Lấy ví dụ nhé: Đương đơn là F1 sắp tới ngày PV thì lấy vợ có con, vậy là khi PV, nhân viên sẽ nói là hồ sơ này chưa tới ngày đáo hạn do đã chuyển qua F3. Hồ sơ này sẽ nằm chờ ở LSQ cho đến khi đáo hạn thì được LSQ gửi thư mời PV chứ không phải NVC gửi. F2A bị quá tuổi chuyển qua F2B cũng vậy đó anh.

Về phần I864 thì đúng như anh nói. Tùy trường hợp cụ thể như thế nào mà tư vấn chứ bấy giờ tôi cũng không nghĩ ra những trường hợp như thề nào để tư vấn nữa. Tuy nhiên tôi xin khẳng định một điều: I864 hoặc I864A đã làm rồi và làm đúng thì có giá trị vô thời hạn. Không cần phải làm lại khi PV, chỉ cần nộp giấy khai thuế mới kèm theo paycheck đi làm hàng tháng của người bảo trợ.

Tuy nhiên cũng phải nói thế này. NVC nhiều khi xét I864 rất thoáng (có thể nói là ẩu), nhiều ngưòi không đủ tiêu chuẩn vẫn được complete. Do vậy, nhiều khi PV, LSQ yêu cầu phải làm lại I864 hoặc I864A là vậy. Hoặc trường hợp hãn hữu là hồ sơ bị thất lạc khi chuyển từ NVC về VN.

Bây giờ tôi sẽ cố gắng chạy ra vô thường xuyên để trả lời I864, còn nếu tôi có quên không trả lời ai thì nhờ bác Thành hú tui một tiếng bên FB nhe. :)
HI ANH THANHNV.
Về I-864 , hiện nay có nhiều thay đổi cách xử lý hồ sơ có trong trong qui định về bảo trợ tài chánh , trên trang web của NVC.
1 Ký đơn I-864 bằng mực màu đen .không chấp nhận ký màu xanh ?
http://www.uscis.gov/files/form/i-864.pdf
START HERE - Type or print in Black Ink.
Part 1. Basis For Filing Affidavit of Support
NHƯ VẬY ĐIỀN ĐƠN I-864 PHẢI BẰNG MỰC MÀU ĐEN CHO TẤT CẢ CÁC Ô TRONG I-864 , KỂ CẢ KÝ TÊN .

như trường hợp nay và một số trường hợp khác .
Mình bị checklist là ký tên mẫu I-864 bằng mực xanh, họ yêu cầu phải điền và ký bằng mực đen.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/18089-Diện-Vợ-Chồng-CR1?p=117099#post117099
từ trước đến nay , ký mực xanh hay đen , đều được , bây giờ chỉ màu đen mới là màu chủ đạo của I-864.
không để ý bị checklist như chơi .
2 Việc bảo lảnh không đủ income , nên kiếm thêm người đồng tài trợ , đủ điều kiện thì O.K.
Bây giờ có thêm phần THƯ TƯỜNG TRÌNH MỐI QUAN HỆ GIỮA NGƯỜI ĐỒNG TÀI TRỢ VỚI NGƯỜI BẢO LẢNH HAY NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH ?
Hình như cái này không có trong qui định , phải không ANH THANHNV.
3 Việc dùng tài sãn là nhà cửa , tiền trong bank , cổ phiếu để thay thế cho phần income còn thiếu .Miễn sao phần thay thế bảo trợ này , được chuyển thành tiền mặt , trong vòng 12 tháng .
a Diện bảo lảnh gia đình là gấp 5 lần .
b Diện bảo lảnh vợ/chồng gấp 3 lần
Nhưng thực tế thì hầu như , LSQ không chấp nhận , phần bảo trợ thiếu hụt thay thế naỳ .
4 Mới đây , NVC đã thay đổi FORM I-864 mới , từ 8 trang lên 9 trang ,và áp dụng cho các đơn bảo trợ tài chính nộp sau ngày 23/06/2013. nội dung thì không có thay đổi gì nhiều so với cái FORM củ .
Nhiều người không biết cứ load cái FORM củ vào , thế là checklist .
Mà không chỉ cái FORM này thay đổi , các FORM khác của USCIS , NVC cũng luôn cập nhật và thay đổi .
Vì vậy bây giờ muốn dùng FORM nào , cũng phải load từ các trang web của các cơ quan di trú này .
Khổ nổi , có nhiều người bảo lảnh , hiện đang sống ở HOA KỲ (phần này là phần của NBL phải lo ) lại không biết , vì phải lo cày kiếm tiền , nên hồ sơ cứ bị checklist , mà không biết vì sao ?
Nên nhiều khi được thư báo hồ sơ đã hoàn tất , chứ chưa nói đến việc được cấp visa ,là đã mừng rồi .
Mừng thì phải cười (nhưng cười ra nước mắt ) ANH THANHNV ạ .Phần trã lời của anh , trong việc gởi đơn hỏi ngày phỏng vấn ở LSQ ,sẽ giúp cho các anh chị em trên diển đàn hiểu rõ hơn , sẽ gởi đơn hỏi việc này cho cơ quan di trú nào ,ở thời điểm nào .không mất thời gian chờ đợi .
CHÀO ANH THANHNV .

thanhnv

Thành viên tích cực

Hồ sơ mình đã completed rồi.Lá thư giải thích này phải ra công chứng thì NBL phải đích thân đi làm rồi.Đây là điều nan giải của mình ,vì NBL không chịu làm bất cứ giấy tờ gì nữa.Mình thật lo lắng quá.Cám ơn bạn thanhnv đã trả lời.
Lá thư này người bảo lãnh viết tại nhà thôi mà. Còn notary bên Mỹ không rắc rối lắm đâu. Các VPLS họ thường làm luôn chức năng này (giá cũng rẻ) hoặc thậm chí ra nhà bank mà mình có tài khoản nhờ công chứng chữ ký cũng ok mà.

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi anh Vutangsi

Về I-864 , hiện nay có nhiều thay đổi cách xử lý hồ sơ có trong trong qui định về bảo trợ tài chánh , trên trang web của NVC.
1 Ký đơn I-864 bằng mực màu đen .không chấp nhận ký màu xanh ?
http://www.uscis.gov/files/form/i-864.pdf
START HERE - Type or print in Black Ink.
Part 1. Basis For Filing Affidavit of Support
NHƯ VẬY ĐIỀN ĐƠN I-864 PHẢI BẰNG MỰC MÀU ĐEN CHO TẤT CẢ CÁC Ô TRONG I-864 , KỂ CẢ KÝ TÊN .

như trường hợp nay và một số trường hợp khác .
Mình bị checklist là ký tên mẫu I-864 bằng mực xanh, họ yêu cầu phải điền và ký bằng mực đen.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...099#post117099
từ trước đến nay , ký mực xanh hay đen , đều được , bây giờ chỉ màu đen mới là màu chủ đạo của I-864.
không để ý bị checklist như chơi .
Vâng. mấy chi tiết nhỏ này thật sự tôi không để ý nên không biết.

2 Việc bảo lảnh không đủ income , nên kiếm thêm người đồng tài trợ , đủ điều kiện thì O.K.
Bây giờ có thêm phần THƯ TƯỜNG TRÌNH MỐI QUAN HỆ GIỮA NGƯỜI ĐỒNG TÀI TRỢ VỚI NGƯỜI BẢO LẢNH HAY NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH ?
Hình như cái này không có trong qui định , phải không ANH THANHNV.
Cái này tôi nghĩ là do nhân viên PV đòi hỏi chứ không phải quy định. Để phòng xa mọi người rơi vào trường hợp này nên chuẩn bị trước.

3 Việc dùng tài sãn là nhà cửa , tiền trong bank , cổ phiếu để thay thế cho phần income còn thiếu .Miễn sao phần thay thế bảo trợ này , được chuyển thành tiền mặt , trong vòng 12 tháng .
a Diện bảo lảnh gia đình là gấp 5 lần .
b Diện bảo lảnh vợ/chồng gấp 3 lần
Nhưng thực tế thì hầu như , LSQ không chấp nhận , phần bảo trợ thiếu hụt thay thế naỳ .
Thật ra thì trước đây cũng có rất nhiều người bị rớt vì lý do này rồi. Nhân viên NVC và LSQ thích người bảo trợ dựa vào income từ đi làm, buôn bán hơn là tài sản liệt kê ở trên. Và họ có quyền đồng ý hoặc từ chối mà anh.

4 Mới đây , NVC đã thay đổi FORM I-864 mới , từ 8 trang lên 9 trang ,và áp dụng cho các đơn bảo trợ tài chính nộp sau ngày 23/06/2013. nội dung thì không có thay đổi gì nhiều so với cái FORM củ .
Nhiều người không biết cứ load cái FORM củ vào , thế là checklist .
Mà không chỉ cái FORM này thay đổi , các FORM khác của USCIS , NVC cũng luôn cập nhật và thay đổi .
Vì vậy bây giờ muốn dùng FORM nào , cũng phải load từ các trang web của các cơ quan di trú này .
Khổ nổi , có nhiều người bảo lảnh , hiện đang sống ở HOA KỲ (phần này là phần của NBL phải lo ) lại không biết , vì phải lo cày kiếm tiền , nên hồ sơ cứ bị checklist , mà không biết vì sao ?
Vậng. Tôi cũng mới biết được vài ngày trư6o71c đây khi kiểm tra I864 cho thuyloan. Chúng ta phải cập nhật thường xuyên thôi anh ạ.

Phần trã lời của anh , trong việc gởi đơn hỏi ngày phỏng vấn ở LSQ ,sẽ giúp cho các anh chị em trên diển đàn hiểu rõ hơn , sẽ gởi đơn hỏi việc này cho cơ quan di trú nào ,ở thời điểm nào .không mất thời gian chờ đợi .
Như tôi đã nói, trong các trường hợp bình thường thì NVC sẽ gửi thư PV nhưng những hồ sơ nào do LSQ quản lý thì khi tới ngày đáo hạn LSQ sẽ gửi thư PV. Nếu một người có hồ sơ nằm tại LSQ và thấy rằng hồ sơ của mình đã tới ngày đáo hạn thì cứ vào đường link gửi đơn điện tử của LSQ để điền form rồi send thôi anh ạ. Tất nhiên những trường hợp như vậy rất ít.

dungthu235

Thành viên tích cực

Lá thư này người bảo lãnh viết tại nhà thôi mà. Còn notary bên Mỹ không rắc rối lắm đâu. Các VPLS họ thường làm luôn chức năng này (giá cũng rẻ) hoặc thậm chí ra nhà bank mà mình có tài khoản nhờ công chứng chữ ký cũng ok mà.
Ồ vậy sao, mình sẽ nói người nhà đến luật sư phụ trách hồ sơ của mình nhờ làm luôn là được rồi.Thanks bạn nhiều.

Francis Luke

Thành viên tích cực

ủa, 2 nguời gửi 2 email thì thư mời sẽ gửi cho 2 nguời chứ, làm gì có truớc hay sau hả ông thần :24:
Xỳ, kêu tui ông này ông kia quài ... rồi, I got it ... Thanks anh Thành.
xin chào ace trên diễn đàn mình thấy lịch visa tháng 8 đã là 8/12/2002 sao hồ sơ mình có pd 13/9/2002 vấn chưa nhận được giấy phỏng vấn,có ace nào giống mình không
Anh/ chị diện F4 à? Để biết rõ ràng, thì nên đánh email gửi NVC đi ạ.

caoquang_nguyen

Thành viên tích cực

Em mong cho dien F3 va F4 tang nhanh va chuc môi nguoi vui ve, may man.

caoquang_nguyen

Thành viên tích cực

Em xin doan thang 8, F3 tang 4 tuan va F4 tang 3 tuan.