HƯỚNG DẪN XNC Lần đầu đi máy bay - No experience - Xin giúp đỡ

xnchelp

Thành viên tích cực

Chào mọi người!
Gd định em định cư ở Atlanta, GA.
AddressL Wynham Place Cir Lawrenciville, Ga 30044
Xin mọi người tư vấn giúp em:
*ở nơi em đến có bao nhiêu sân bay không?
*Bay từ Tân Sơn Nhất qua đó mình phải quá cảnh mấy lần? Phí vé máy bay?
*E lần đâu đi máy bay nên không biết mua vé ntn, lại thẳng sân bay TST mua luôn hay mình mua ở nhưng người phát poster ở khu vực PV của LSQ HKy có bị gạt không?
Xin chân thành cám ơn:1:

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: Lần đầu đi máy bay - No experience - Xin giúp đỡ

Chào mọi người!
*E lần đâu đi máy bay nên không biết mua vé ntn, lại thẳng sân bay TST mua luôn hay mình mua ở nhưng người phát poster ở khu vực PV của LSQ HKy có bị gạt không?
Hi xnchelp,
Gởi đến bạn 1 ý kiến nhỏ nghen, Atlanta-GA có Hartfield-Jackson Atlanta International Airport.
Bạn nên gọi điện thoại cho các đại lý bán vé máy bay mà bạn biết (qua nhiều nguồn như tìm trên mạng, các tờ bướm bạn có từ trước cổng LSQ, qua người quen giới thiệu,....), nói thành phố và tiểu bang bạn muốn đến, muốn chuyến bay thẳng (nếu có), hỏi giá vé đi diện định cư của vài hãng máy bay như Eva, Korean Air, ANA, United Airlines, Continental Airlines,..., điều kiện của từng hãng (như thời gian quá cảnh, đổi ngày, hủy vé, khuyến mãi,....), dịch vụ của đại lý (như có xe đưa khách ra sân bay TSN miễn phí, có nhân viên của đại lý hướng dẫn điền tờ khai hải quan vào Mỹ, check in hành lý tại sân bay,....). Sau đó, bạn so sánh các điều kiện và chọn mua vé chọn hãng máy bay nào, chọn đại lý nào, rồi bạn đến trực tiếp văn phòng của đại lý để mua, cũng có thể chọn dịch vụ giao vé tại nhà nếu bạn tin họ không giao vé giả.

Các anh chị em khác trên Diễn đàn có thể tư vấn tốt hơn cho bạn.

Chúc bạn như ý. Thân ái.

Yenbui54

Thành viên tích cực

Chọn hãng máy bay Korea,chặng bay sẽ là Saigon-Incheong-Atlanta ,vé tuy cao một chút ,nhưng tiếp viên trẻ và tuyệt vời (đẹp)không như các hãng United Airline ,American Air,Eva.
Dùng Google bấm Air Korea là ra địa chỉ của Air Korea ,tôi nhớ mang máng hình như nằm trong khu gì trước Dinh độc lập cũ ,ngay sau lưng nhà thờ Đức bà .(có thể là Plaza Thuận Kiều)Tôi không chắc nhé !

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

Bạn định cư ở Atlanta lại muốn bay không ghé nhiều chặng thì chỉ có 1 chọn lựa duy nhất là hãng Korea Air thôi. Các đại lý bán vé máy bay ở SG nhiều lắm, bạn cứ gọi điện thoại hỏi cho biết giá vé của Korea Air từ SG đi Atlanta là bao nhiêu rồi so sánh. Giá vé nơi này nơi nọ có thể chênh lệch khoảng hai ba chục đô và nếu bạn đặt vé trước thời gian bay khoảng 1 tháng trở lên thì sẽ có giá tốt. Năm ngoái vào tháng 9 tôi đi từ SG - Dulles, Virginia (tương đương với chặng đường bay của bạn) giá vé trong khoảng từ 710 -730 tùy chỗ đại lý. Lúc đó tôi mua vé ở số 17 Hàn Thuyên, Q.1 gần nhà thờ Đức Bà đó, bạn thử lại đó để hỏi xem sao nhé.

Nếu bay bằng Korea Air thì sẽ bay từ Tân sơn Nhất vào lúc 11h30 đêm và hạ cánh ở phi trường Incheon, Seoul khoảng 7h sáng giờ địa phương. Chuyến bay này thì bạn không cần lo lắng vì trên chuyến bay này sẽ luôn luôn có 1,2 tiếp viên người VN để giúp đỡ bạn. Khi xuống máy bay bạn cứ đi theo dòng người đi qua 1 hành lang dài hun hút cho đến khi tách ra làm 3 khu. Bạn hãy hỏi nhân viên lối dành cho người transit để làm thủ tục check security sau đó mới tới chổ gate để đi chuyến bay kế tiếp. Gate number có ghi rõ trên các bảng điện rất dễ tìm, bạn yên tâm. Bạn sẽ chờ khoảng 3 hay 4 tiếng ở sân bay này trước khi bay tiếp. Chặng kế tiếp là từ phi trường Incheon, Seoul bay thẳng tới phi trường Hartfield, Atlanta là về tới nhà.

p/s: Khi làm thủ tục ở sân bay TSN, người ta sẽ đưa cho bạn 2 cái boarding pass (tạm gọi là vé lên máy bay), 1 cho chuyến bay đi seoul và 1 cho chuyến bay từ seoul sang Mỹ, trên boarding pass cũng ghi rõ số ghế ngồi trên máy bay và quan trọng nhất là Gate mà chuyến bay sẽ đón bạn ở đó. Cất kỹ boarding pass chuyến bay sang Mỹ, tới Seoul sẽ phải cần tới nó đấy nhé. Thêm nữa khi mua vé ở đại lý, nếu bạn không rành tiếng Anh thì nhờ họ điền giùm phiếu khai hải quan khi nhập cảnh vào Mỹ nhé. Ngoài ra khi mua vé ở đại lý thì hỏi luôn chỗ ngồi trên máy bay luôn lúc đó chứ không bạn sẽ thường được ưu tiên ngồi ghế chót.

Chỉnh sửa cuối:

xnchelp

Thành viên tích cực

Cám ơn ý kiến của 2 anh nhiều lắm. Xin cảm ơn!:1:

Chào mọi người!
chào bạn !
BX gợi ý cho bạn 1 ít kinh nghiệm của người lần đầu bay định cư nhé , trước khi mua vé bạn nên tìm hiểu ở nhiều phòng vé , hành trình bay , giá cả , có lấy tiền VND khg ? đặt biệt là phòng vé ấy có tính giá USD theo giá của hối đoái ngân hàng nhà nước khg ? ( vì nếu họ tính theo giá USD của nhà nước , bạn sẽ tiết kiệm được con số đáng kể so với giá USD thị trường tự do )
Khi BX bay lần đầu tiên cũng lo lắng sợ bị lạc .... vì vậy bạn nên tìm hiểu phòng vé nào có cho nhân viên đón bạn ở TSN dẫn mình vào đóng gói gửi hành lý ( khg tính thêm phí ) nói với họ bạn cần giúp đỡ vì lần đầu bay ,, họ sẽ đưa cho bạn những cái logo dán lên áo ( khi nào gần hạ cánh hãy đeo vì cái này hay bị rớt lắm ) nhưng bạn cũng đừng lo vì song song đó họ đã báo số ghế bạn ngồi (cần giúp đỡ ) cho Tiếp viên của chuyến bay đó biết rồi ,, khi hạ cánh bạn và gia đình cứ ngồi yên vị chờ hành khách xuống trước sau đó Tiếp viên sẽ đến giúp bạn ra lối Transit cũng như sẽ giúp bạn khai tờ khai hải quan , chúc bạn và gia đình có chuyến đi vui vẻ nhé