[Hồ sơ F4] Lo lắng cho ba mẹ

• Thread starter KHÁNH
  • Ngày gửi
K

KHÁNH

Guest
Kính thưa các Cô Bác Anh Chị trong diễn đàn ,
Cháu rất vui khi được biết diễn đàn XNC hy vọng qua đây mọi thắc mắc của cháu sẽ được giải toả ... chuyện là , chúng cháu 02 anh em; cháu 22 tuổi các em gái cháu 13 tuổi . Gia đình cháu ngày 15-10 tới đây sẽ qua Mỹ định cư ... Có lẽ không như nhiều gia đình khác vi Ba cháu năm nay đã 59 tuổi , Mẹ cháu 55 tuổi ; tiếng Anh không biết, không bằng cấp , sức khoẻ yếu ... với tuổi này qua Mỹ coi như rất mệt mỏi ...để sinh sống . Còn ở VN hiện nay công việc của Ba Mẹ cháu rất ổn định vì có được một cửa hàng bách hóa lớn ổn định lâu năm . Nhưng Ba Me cháu vẫn quyết định đi vì muốn cho anh em cháu có cơ hội được đi học ở một nước có nền Giáo dục danh tiếng thế giới . Do vậy cháu mới có điều thắc mắc sau :

1- Khi qua Mỹ anh em cháu sẽ ở nhà Bác ( người Bảo lãnh ) để ăn học ......... còn Ba Mẹ cháu sẽ về VN sống và làm việc , vì cháu sợ Ba Mẹ cháu sẽ khổ và sốc khi ở bên Mỹ . Vậy thì ,Ba Mẹ cháu khi qua Mỹ khoảng thời gian bao lâu để sau đó quay về VN ? sớm nhất ?
2- Việc quay về VN sống của Ba Mẹ cháu như vậy có ảnh hưởng đến anh em cháu việc định cư nhập quốc tịch sau này không ?
3- Trong trường hợp như gia đình cháu Cô Bác Anh Chị kinh nghiệm xin cho cháu một lời khuyên " khôn ngoan " nhất . Vẹn toàn đôi đàn nhất .
Cháu dự tính tạm thời là vậy , sau 4-5 năm học ra trường khi đó Anh em cháu sẽ đi làm phụng dưỡng lại Ba Mẹ .
Anh Em cháu kính xin Cám Ơn mọi sự chỉ bảo chân tình của các Cô Bác Anh Chi .

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Ðề: Lo lắng cho ba mẹ

1- Khi qua Mỹ anh em cháu sẽ ở nhà Bác ( người Bảo lãnh ) để ăn học ......... còn Ba Mẹ cháu sẽ về VN sống và làm việc , vì cháu sợ Ba Mẹ cháu sẽ khổ và sốc khi ở bên Mỹ . Vậy thì ,Ba Mẹ cháu khi qua Mỹ khoảng thời gian bao lâu để sau đó quay về VN ? sớm nhất ?
Sau khi nhận được thẻ xanh (khoảng 3 tháng sau khi đến Mỹ) Ba Mẹ bạn có thể quay về VN nhưng không được quá 6 tháng. Sau đó phải quay về Mỹ. Nếu muốn ở VN lâu hơn, khoảng trên 1 năm nhưng dưới 2 năm thì Ba Mẹ bạn phải xin Re-entry permit (giấy phép tái nhập cảnh).

2- Việc quay về VN sống của Ba Mẹ cháu như vậy có ảnh hưởng đến anh em cháu việc định cư nhập quốc tịch sau này không ?
Việc Ba Mẹ bạn đi đi về về như vậy không ảnh hưởng gì đến việc nhập quốc tịch của anh em bạn sau này nhưng có ảnh hưởng đến việc nhập quốc tịch của Ba Mẹ bạn.

3- Trong trường hợp như gia đình cháu Cô Bác Anh Chị kinh nghiệm xin cho cháu một lời khuyên " khôn ngoan " nhất . Vẹn toàn đôi đàn nhất .
Cháu dự tính tạm thời là vậy , sau 4-5 năm học ra trường khi đó Anh em cháu sẽ đi làm phụng dưỡng lại Ba Mẹ .
Nếu Ba Mẹ không quan tâm đến việc nhập quốc tịch sau này của Ba Mẹ bạn thì sau khi nhận thẻ xanh, Ba Mẹ bạn có thể thay phiên nhau đi về VN để giử cơ sở làm ăn nhưng nhớ là không vượt quá thời hạn quy định. Sau khoản 4-5 như bạn nói ở trên, anh em bạn ra trường kiếm được việc làm phụng dưỡng lại Ba Mẹ và Ba Mẹ bạn sẽ không còn bôn ba như vậy nữa.

sonbibo

Thành viên tích cực

KÍnh chào các Cô Bác Anh Chị ,

Cháu Cám ơn các Cô Bác đã trả lời câu hỏi của cháu . Bây giờ cháu chỉ còn một điều nữa là : Thời gian sơm nhất có thể để Ba cháu quay về VN là bao lâu ? sao cháu thấy có nhiều trả lời về thời gian này .
Và cách nào để có thể về sớm nhất ?
Cháu rất lo cho công việc của Ba cháu ở VN , vì hiện nay không ai có thể trông coi được .
Cháu vô vàn biết ơn .

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Cháu Cám ơn các Cô Bác đã trả lời câu hỏi của cháu . Bây giờ cháu chỉ còn một điều nữa là : Thời gian sơm nhất có thể để Ba cháu quay về VN là bao lâu ? sao cháu thấy có nhiều trả lời về thời gian này .
Cháu rất lo cho công việc của Ba cháu ở VN , vì hiện nay không ai có thể trông coi được .
Cháu vô vàn biết ơn .
Chào bạn,
Như đã nói ở trên, sau khi có thẻ xanh mới có thể quay về VN được. Còn việc thời hạn cấp thẻ xanh, mỗi người trả lời mỗi khác có thể là là do tuỳ theo từng tiểu bang nữa bạn.

linda

Ban điều hành

Cháu vô vàn biết ơn .[/QUOTE

Thường sau khi đến Mỹ khoảng 1 tháng sẽ nhận được thẻ xanh, chỉ cần có thẻ xanh là ba, mẹ bạn về VN được rồi.

Nếu ba, mẹ bạn một trong hai người là là đương đơn chính sẽ dẫn 2 con qua Mỹ cho ổn định sau đó về lại VN để coi hàng tiệm cho ba hoặc mẹ ( người còn lại) qua Mỹ để làm thủ tục sau khi có thẻ xanh lại về VN cho người kia qua lại...

Khi nhập cảnh vào Mỹ lần đầu tiên, passport sẽ được đóng dấu thường trú nhân (thay thế tạm thời cho thẻ xanh, có giá trị trong vòng 1 năm).Dùng passport này để đi và trở lại Mỹ ngay mà không cần có thẻ xanh.