Lưu bằng chứng khi chát

phuongle

Cựu Ban điều hành
Cách lưu bằng chứng khi chát

+ Bạn nên lưu lại các cuộc chát + hình ảnh chat có web cam hàng ngày thì độ tin cậy cao hơn là in lại từ Message Archive. Sau đây là cách chụp lại màn hình bằng những tiện ích có sẵn trên máy tính.
Cách thực hiện rất dễ không cần đòi hỏi thêm máy chụp hình gì cả.

+ Khi bạn chát với chồng thì mở cả 2 khung hình web cam ( cả của bạn và của chồng bạn) lên màn hình máy tính, bạn kéo cho chúng nằm cạnh nhau ( kế bên cửa sổ chat của yahoo messenger). Nói chung là bạn sắp xếp màn hình sao cho người khác nhìn vào biết là bạn và chồng bạn đang chat có webcam.
+ Sau đó bạn dùng chức năng Print Screen có sẵn trên máy tính ( bạn nhấn cùng lúc 2 phím Fn + Prt sc trên bàn phím).Bạn muốn chụp màn hình vào thời điểm nào thì nhấn phím Print Screen , sau đó mở chương trình Paint cũng có sẵn trong Windows , rồi nhấn Ctrl + V để ảnh chụp màn hình hiện ra, sau đó bạn chỉnh sửa hay thay đổi kích thước và lưu lại . Chọn Save as và chọn định dạng file ảnh muốn lưu trong ô Save as type ( Mặc định sẽ là *.bmp ). Nhớ là khi save ảnh lại phải có cả ngày tháng, giờ của windows ( nằm ở dưới góc phải màn hình) để viên chức phỏng vấn có thể kiểm tra ngày tháng của các cuộc trò chuyện.
+ Sau đó , hàng tháng, bạn chuyển các file ảnh đã chụp từ máy tính ra thẻ nhớ rồi mang ra tiệm rửa hình để rửa. Trung bình 1 tháng là 30 tấm, bạn kẹp chung vào 1 xấp ghi rõ phía ngoài ( thí dụ tháng 6/2009, tháng 7/2009.....) để làm bằng chứng khi đi phỏng vấn. Cách làm này cũng giúp cho bạn khỏi phải in lại nội dung các cuộc chat từ máy tính. Viên chức phỏng vấn nhìn vào hình cũng có thể đọc được đoạn nội dung chat của bạn và chồng bạn.

lanhkhoa

Thành viên tích cực
Ðề: Lưu bằng chứng khi chát

tôi không thể làm như cách của bạn chỉ chụp hình trên webcam, tôi nhìn trên bàn phím không có chữ Fn, làm ơn chỉ cụ thể hơn? và bạn có biết cách làm sao mà khi nói chuyện qua cuộc gọi video call lưu lại được không vậy?:13:

tôi không thể làm như cách của bạn chỉ chụp hình trên webcam, tôi nhìn trên bàn phím không có chữ Fn, làm ơn chỉ cụ thể hơn? và bạn có biết cách làm sao mà khi nói chuyện qua cuộc gọi video call lưu lại được không vậy?:13:
Chào bạn, Phuongle hướng dẫn cách lưu bằng chứng trên máy tính xách tay (Laptop) mới có phím Fn.

Đối với máy tính để bàn (Desktop) sẽ không có phím Fn.

Bạn chỉ cần nhấn nút Printscreen hoặc Prt sc
Cách làm như Phuongle đã hướng dẫn.

Các bằng chứng lãnh sự yêu cầu thông thường bằng hình ảnh.

==========================

Hướng dẫn chụp ảnh bằng nút Print Screen

Khi bạn muốn chụp ảnh màn hình, bạn nhấn nhút Print Screen trên bàn phím (hình dưới)

Sau đó mở chương trình Paint lên rồi paste vào (xem hướng dẫn bên dưới). Ngoài ra, bạn có thể mở chương trình Word để Past vào.

Vào Edit --> Paste ( hoặc có thể nhấn Ctrl + V )

Sau đó bạn chọn File --> Save As --> chọn đuôi .jpeg

Chỉnh sửa cuối:

anh_viet1982

Thành viên tích cực

em chào các anh chị, chúc anh chị cuối tuần vui vẻ. em xin hỏi anh chị về bằng chứng khi chát. có phải máy tính nào cũng có thẻ nhớ phải ko ạh ? hay là em phải mua thẻ nhớ để lưu trữ tài liệu ạh ? vì em ko rành vi tính nên em ko biết.nếu máy tính em ko có thẻ nhớ em có thể in cuộc chát ra trắng đen được ko ? liệu nhân viên lsq có chấp nhận bằng chứng trắng đen hay ko? hay là em phải in màu thì mới được ạh ? em có nói gì sai mong anh chi bỏ qua cho em. rất mong anh chị tư vấn cho em...em cảm ơn nhiều .

Chỉnh sửa cuối:

nam461987

Thành viên tích cực

em chào các anh chị, chúc anh chị cuối tuần vui vẻ. em xin hỏi anh chị về bằng chứng khi chát. có phải máy tính nào cũng có thẻ nhớ phải ko ạh ? hay là em phải mua thẻ nhớ để lưu trữ tài liệu ạh ? vì em ko rành vi tính nên em ko biết.nếu máy tính em ko có thẻ nhớ em có thể in cuộc chát ra trắng đen được ko ? liệu nhân viên lsq có chấp nhận bằng chứng trắng đen hay ko? hay là em phải in màu thì mới được ạh ? em có nói gì sai mong anh chi bỏ qua cho em. rất mong anh chị tư vấn cho em...em cảm ơn nhiều .
Máy tính nào cũng có bộ nhớ chứ ko phải thẻ nhớ,hehe......sau khi có các bằng chứng đó,bạn có thể lưu vào bộ nhớ máy,để dành đó.......nhưng bạn cũng nên có 1 cái USB để đưa các bằng chứng đó từ máy tính ra ngoài(đề phòng máy tính trục trặc)
còn in màu hay trắng đen thì mình ko biết,nhưng nếu giá cả ko chênh nhau mấy thì in màu cho nó đẹp,lấy cảm tình của ng ta :p

youandme8110

Thành viên tích cực

Anh chị em cho em hỏi là các cuộc gọi video call được lưu lại, có ghi rõ ngày tháng năm, thời gian gọi thời gian kết thúc, có được nhân viên lãnh sự chấp nhận là 1 bằng chứng k ạ?

camvan0306

Thành viên mới

:20: ôi trời ơi..vậy là mình chết rồi..mình không hề biết những chuyện này..nên mình chụp wc ông xã..lại còn hý hoáy đi cut đúng nguyên cái wc của ox thôi cho đẹp nữa chứ...trước thì đưa em ở nhà,bán mất máy đi..mua máy mới..mà lúc đó mình ko có ở nhà...nên coi như mất nhiều bằng chứng rồi..
khi chat lại ko chụp lại..để 1 thời gian sau..chụp trong bộ Lưu trữ thôi cho tiền..T__T...không hề nghĩ ra chuyện này mới chết chứ...sắp tới đi PV rồi..chắc mình ...:((...mà có phải hay chụp wc đâu..:(..tại chỉ nghĩ tới phần chat là chính...gặp chồng rồi..quên đi cả...chả nhớ đc gì...:20:

làm sao đây ạ..:(

nguyenminhthuy

Thành viên mới
Bạn YOUANDME8110 thân mến,mình nghĩ bạn lưu lại video call lại cũng được,nhưng bây giờ cho tới ngày bạn đi pv,thì bạn nên chụp hình với ox của bạn lại bằng wc,như vậy khi pv lãnh sự quán mới tin mình là vợ chồng,mình và ox của mình cũng chụp lại qua trời hình luôn,và bạn nên để lúc gần nói chuyện xong mới chụp,vì như vậy cho thời gian nó mới lâu,bạn nhớ nhé,chúc bạn sớm đoàn tụ với ox của bạn nhé,thân chào bạn.

nguyenminhthuy

Thành viên mới
Chào CAMVAN0306,bạn cũng đừng có lo,nếu như bạn không có hình chụp từ wc với ox của bạn thì bạn in mail,bill điện thoại,những thiệp chúc mừng khi ox bạn gởi cho bạn nhân dịp lễ,còn rất nhiều mà bạn,chúc bạn pv đậu,thân chào

HOAITRAN

Thành viên tích cực
Chào bạn, Phuongle hướng dẫn cách lưu bằng chứng trên máy tính xách tay (Laptop) mới có phím Fn.

Đối với máy tính để bàn (Desktop) sẽ không có phím Fn.

Bạn chỉ cần nhấn nút Printscreen hoặc Prt sc
Cách làm như Phuongle đã hướng dẫn.

Các bằng chứng lãnh sự yêu cầu thông thường bằng hình ảnh.

==========================

Hướng dẫn chụp ảnh bằng nút Print Screen

Khi bạn muốn chụp ảnh màn hình, bạn nhấn nhút Print Screen trên bàn phím (hình dưới)

Sau đó mở chương trình Paint lên rồi paste vào (xem hướng dẫn bên dưới). Ngoài ra, bạn có thể mở chương trình Word để Past vào.

Vào Edit --> Paste ( hoặc có thể nhấn Ctrl + V )

Sau đó bạn chọn File --> Save As --> chọn đuôi .jpeg

Chào các Anh Chị!
Tình hình là ngày nào mình cũng chụp màn hình theo kiểu này, nhưng có điều khi lưu mình khong chọn đuôi jpeg mà mình xem lại nó là đuôi bmp,vậy các Anh Chị cho mình hỏi là đuôi bmp mình có rửa ra hình bình thường được không?
Xin chân thành cảm ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Chào các Anh Chị!
Tình hình là ngày nào mình cũng chụp màn hình theo kiểu này, nhưng có điều khi lưu mình khong chọn đuôi jpeg mà mình xem lại nó là đuôi bmp,vậy các Anh Chị cho mình hỏi là đuôi bmp mình có rửa ra hình bình thường được không?
Xin chân thành cảm ơn.
File hình ảnh có nhiều định dạng sử dụng tên đuôi khác nhau: JPG, BMP, GIF, PNG, ICO, PBM, PGM. PPM, TGA, TIF, WBMP, XPM. tất các các tên file này đều có thể in ra ảnh bạn nhé.

AndyLam101176

Thành viên tích cực
Cách lưu bằng chứng khi chát

+ Bạn nên lưu lại các cuộc chát + hình ảnh chat có web cam hàng ngày thì độ tin cậy cao hơn là in lại từ Message Archive. Sau đây là cách chụp lại màn hình bằng những tiện ích có sẵn trên máy tính.
Cách thực hiện rất dễ không cần đòi hỏi thêm máy chụp hình gì cả.

+ Khi bạn chát với chồng thì mở cả 2 khung hình web cam ( cả của bạn và của chồng bạn) lên màn hình máy tính, bạn kéo cho chúng nằm cạnh nhau ( kế bên cửa sổ chat của yahoo messenger). Nói chung là bạn sắp xếp màn hình sao cho người khác nhìn vào biết là bạn và chồng bạn đang chat có webcam.
+ Sau đó bạn dùng chức năng Print Screen có sẵn trên máy tính ( bạn nhấn cùng lúc 2 phím Fn + Prt sc trên bàn phím).Bạn muốn chụp màn hình vào thời điểm nào thì nhấn phím Print Screen , sau đó mở chương trình Paint cũng có sẵn trong Windows , rồi nhấn Ctrl + V để ảnh chụp màn hình hiện ra, sau đó bạn chỉnh sửa hay thay đổi kích thước và lưu lại . Chọn Save as và chọn định dạng file ảnh muốn lưu trong ô Save as type ( Mặc định sẽ là *.bmp ). Nhớ là khi save ảnh lại phải có cả ngày tháng, giờ của windows ( nằm ở dưới góc phải màn hình) để viên chức phỏng vấn có thể kiểm tra ngày tháng của các cuộc trò chuyện.
+ Sau đó , hàng tháng, bạn chuyển các file ảnh đã chụp từ máy tính ra thẻ nhớ rồi mang ra tiệm rửa hình để rửa. Trung bình 1 tháng là 30 tấm, bạn kẹp chung vào 1 xấp ghi rõ phía ngoài ( thí dụ tháng 6/2009, tháng 7/2009.....) để làm bằng chứng khi đi phỏng vấn. Cách làm này cũng giúp cho bạn khỏi phải in lại nội dung các cuộc chat từ máy tính. Viên chức phỏng vấn nhìn vào hình cũng có thể đọc được đoạn nội dung chat của bạn và chồng bạn.
Mình thấy các bạn nên sử dụng yahoo 11. Vì nó sẽ tự lưu lại tất cả các cuộc nói chuyện của các bạn ( bao gồm ngày tháng năm nun) các bạn cứ yên tâm
đây là link để tải http://www.mediafire.com/?d0k539meoyuneoo