Lưu ý khi mua vé máy bay

whitecat

Thành viên tích cực
Gởi các ACE,
ACE nào mua vé máy bay thì nên lưu ý vấn đề này khi nhận được booking ticket của hãng máy bay hoặc đại lý thì nên xem kỹ & kiểm tra lại về những nơi quá cảnh & thời gian bay. Mình đã gặp những vấn đề này xin chia sẻ với mọi người nhé.

1. Trên giấy booking ticket của mình chỉ ghi rõ quá cảnh ở SEOUL, nhưng thực tế là sau khi đến SEOUL còn quá cảnh thêm ở TOKYO nữa. Mặc dù khi book vé mình đã nói rõ với đại lý là chỉ muốn quá cảnh 1 nơi thôi. Qua đến LOS gởi mail về complain với đại lý thì mới nhận được trả lời : sorry, do nhân viên bán vé không kiểm tra kỹ, thật ra trên giấy booking ticket có ký hiệu số 1 hoặc 0, số 0 là chỉ quá cảnh 1 nơi, số 1 là quá cảnh 2 nơi. Với hành trình dai từ VN qua Mỹ thì quá cảnh 2 nơi sẽ làm hành khách rất mệt, đặc biệt là với những ai không quen đi máy bay xa hoặc gia đình có trẻ nhỏ.

Mỗi lần quá cảnh mà có đổi máy bay là phải lấy hành lý xách tay xuống, đi bộ từ chỗ máy bay đậu đến gate kế tiếp chuẩn bị cho chặng bay tiếp theo cũng là quãng đường không ngắn. Đặc biệt nếu thời gian quá cảnh chỉ là 30p thì các ACE phải nhanh chân tìm cho ra gate kế tiếp vì các sân bay quốc tế thường rất rộng, đi bộ rất mất thời gian. Nếu để đến gate kế tiếp mà phải đi xe bus điện thì lại càng phải cẩn thận hơn nhé vì leo lên nhầm xe thì ôi thôi, 1000% là trễ chuyến bay.

2. Khi mua vé mình được quyền yêu cầu nếu chuyến bay có hoãn lại thì đại lý phải báo cho mình biết, hôm whitecat đi may mà chỉ hoãn lại 45p, nếu hoãn lại vài tiếng thì hoặc phải ở lại sân bay chờ, hoặc về nhà. Với các ACE ở saigon thì còn đỡ, những ai không có nhà ở saigon thì mệt hơn.

Vài dòng chia sẻ với các ACE, hy vọng mọi người đều có chuyến bay thoải mái.

2.

martinminh

Thành viên mới
Ðề: Lưu ý khi mua vé máy bay

Xin chia sẻ kinh nghiệm,

Vì mình làm cho hãng máy bay nên cũng tương đối rành về các vấn đề quá cảnh này. Thường các hãng có mạng lưới đường bay và quá cảnh khác nhau. Đôi khi một hành trình từ điểm A đến điểm B cũng có chuyến quá cảnh 1 hoặc 2 lần, tuỳ chuyến bay trong ngày.

Ví dụ như chuyến bay của hãng Korean Air từ Seoul đến Los Angeles, có khoảng 2-3 chuyến/ngày. Nếu bạn bay chuyến 15h00 từ SEL-LAX thì là bay thẳng, còn chuyến 11h00 bay tiếp từ SEL thì phải có điểm dừng kĩ thuật tại Tokyo Narita. Những chuyến này, nếu là người làm vé chuyên nghiệp thì ít khi book cho hành khách, nhất là những người đi lần đầu, chỉ để bôk trong trường hợp khách mún đi ngày đó mà các chuyến còn lại không có chỗ mà thôi.

Trong trường hợp đại lý vé giải thích là sơ suất ko để ý kĩ là không thể chấp nhận được. Vì thông tin quá cảnh, các thủ tục lên xuống ra vào máy bay đã được định hình và load trên hệ thống đặt giữ chỗ. Còn việc chuyến bay trễ hay hoãn chuyến, việc này đại lý thường không nắm được do bất khả kháng và là việc do sân bay phụ trách. Chỉ biết được trong trường hợp chuyến bay huỷ chuyến hay luân chuyển máy bay do hãng hàng không thông báo mà thôi.

Với vài dòng chia sẻ, hi vọng mọi người sẽ có chút thông tin khi mua vé cho mình và người thân, đồng thời, hiểu rõ quy trình trong quá trình từ lúc mua vé đến lúc khởi hành, để tiện lợi cho bản thân và các đại lý vé./.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

việc dừng để transit tại sân bay Narita, Taipei , Seoul.. không ngán nếu các anh chị có sự chuẩn bị trước. Chỉ cần in Map của sân bay thì trong quá trình bay thao hồ mà nghiền ngẫm , có thể nhờ tiếp viên vẽ, ghi thẳng lên map này cho mình lúc trên máy bay

Incheon ICN Korea airport.kr

Taiwan Taoyuan taoyuanairport.gov.tw

Narita narita-airport.jp

.......

Sang đến US thì phẻ òi nhưng nếu in trước 1 số thông tin về sân bay bạn tới thì yên tâm hơn. Còn whitecat vác hành lý là do tham xách tay quá nên khổ hị hị :21::21:hành lý ký gửi để transit do các hãng phải lo cho mình , chỉ oải cái xách tay mà nặng quá thì chạy tìm gate hơi vật vã :24::24::24::24:

Chỉnh sửa cuối:

whitecat

Thành viên tích cực

"Còn whitecat vác hành lý là do tham xách tay quá nên khổ hị hị :21::21:" hehehe, hành lý xách tay của em khoảng hơn 8 kg thôi, nhưng tại cái chỗ để hành lý xách tay trên máy bay chỗ phía trên ghế ngồi cao quá nên mới khổ, mà lại còn đổi máy bay mấy lần lên xuống nữa. Chuyến bay thì đông khách quá trời, ai cũng lo lấy đồ của người nấy để xuống nhanh nhanh, em lại đi có mình ên nên buồn, xem phim, nghe nhạc mãi cũng chán:20::20: (hihihi, chắc chuyển qua chủ đề bán than giống mấy anh quá)lay

Còn việc tìm gate ở Incheon & Narita với em thì không có vấn đề gì, 2 sân bay này thiết kế khá thuận tiện cho hành khách. Nhưng bay đường dài quá nên cũng mệt chỉ muốn chia sẻ với các ACE thui.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

nhưng tại cái chỗ để hành lý xách tay trên máy bay chỗ phía trên ghế ngồi cao quá nên mới khổ,
hehe cái hành lý xách tay này gọi là Overhead Bins

nếu mình không với tới, để ý chỗ ghế ngồi dưới đệm có 1 ô trống đề ta đứng lên đó cho cao cho dễ đóng nắp cabin, Chớ có đạp lên đệm nhé:24::24::24: Tuy nhiên việc đóng nắp sẽ do tiếp viên " CABIN CREW" đảm nhiệm,

ta lên sau mà thấy cabin đóng , có nghĩa là cabin này đã đầy , đừng mở ra cho phí sức:21::21:

một số loại nắp cabin tiêu biểu trên một số hãng phổ thông

nếu hết thì còn một chỗ để được hành lý, dưới gầm ghế

nhưng đừng chơi kiểu nhét ngay dưới chân như đi xe đò

vì theo an toàn hàng không nó sẽ cản trở bạn rời khỏi ghế khi có sự cố, thập chí còn có thể kẹt chân bạn.:21::21: do vậy cabin crew sẽ tới nhắc bạn ngay,:21::21:

Và ta đi Mỹ mà nên dùng "EXCUSE ME, CAN YOU HELP ME PLEASE." để được các bác to béo sắp sếp hành lý hộ nhé, gì chứ làm cửu vạn thì các chú này ga lăng lém :21::21::21:

gintatv

Thành viên tích cực

Ai chọn dùm em hãng hàng không nào đi qua Houston Texas mà chỉ dừng 1 trạm không ạ,em vừa mới nhận được visa hồi sáng này.ak quên nữa chọn dùm em chuyến bay nào qua tới nơi là buổi sáng , thanks

VanBinh

Thành viên tích cực

Các anh chị ơi cho em hỏi địa chỉ và số đt của hãng UNITED AIRLINES ở đâu ah ? Mẹ chồng em đã về VN được 1 tháng và tới tháng 9 mới trở về Mỹ. Nhưng bây giờ mẹ chồng em muốn đổi vé để về Mỹ sớm hơn dự định thì phải đổi vé ở đâu ạh ? Còn em cũng sẽ mua 1 vé của hãng UNITED để về chung với mẹ chồng. -> Mua 1 vé 1 chiều + đồi ngày về của 1 vé khứ hồi thì em phải mua và đổi ở đâu ah ? Mong các anh chị giúp đỡ cho em, em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều, nhiều thiệt là nhiều .......

tuandoan

8 Đoàn !

Các anh chị ơi cho em hỏi địa chỉ và số đt của hãng UNITED AIRLINES ở đâu ah ? Mẹ chồng em đã về VN được 1 tháng và tới tháng 9 mới trở về Mỹ. Nhưng bây giờ mẹ chồng em muốn đổi vé để về Mỹ sớm hơn dự định thì phải đổi vé ở đâu ạh ? Còn em cũng sẽ mua 1 vé của hãng UNITED để về chung với mẹ chồng. -> Mua 1 vé 1 chiều + đồi ngày về của 1 vé khứ hồi thì em phải mua và đổi ở đâu ah ? Mong các anh chị giúp đỡ cho em, em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều, nhiều thiệt là nhiều .......
Chào bạn,

Đổi vé tại United Airline
17 Lê Duẩn (Saigon Sofitel hotel). Phường Bến nghé, Q.1, tp.Hồ Chí Minh
Tel : 38242201
- Đổi vé xong nên mua vé mới ở các đại lý, vì xuất vé tại United airline sẽ mắt hơn khoãng 30USD.

Chỉnh sửa cuối:

tuandoan

8 Đoàn !

Ai chọn dùm em hãng hàng không nào đi qua Houston Texas mà chỉ dừng 1 trạm không ạ,em vừa mới nhận được visa hồi sáng này.ak quên nữa chọn dùm em chuyến bay nào qua tới nơi là buổi sáng , thanks
Chào bạn,
Đi Houston, Texas (Houston, USA - G.Bush Intercont, IAH) Bạn tham khảo lịch bay của 1 số hãng ở link dưới nhé
http://www.skyscanner.com.vn/flight...george-bush-intercntl.-trong-thang6-2012.html

VanBinh

Thành viên tích cực

Chào bạn,

29 Lê Duẩn (Saigon Sofitel tower lầu 8), Phường Bến nghé, Q.1, tp.Hồ Chí Minh
- Đổi vé xong nên mua vé mới ở các đại lý, vì xuất vé tại United airline sẽ mắt hơn khoãng 30USD.
Em chào anh Tuandoan !
Em cảm ơn anh nhiều lắm. Anh Thành có cho đường link ở trên và em có xem qua thì em mới biết là anh Tuandoan có bán vé máy bay. Anh có thể gởi tin nhắn cho em biết số đt hay địa chỉ nơi anh làm việc được kg để em tiện trao đổi với anh hơn ? Em rất muốn ủng hộ 'gà nhà' mà, hi hi.....

gintatv

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Đi Houston, Texas (Houston, USA - G.Bush Intercont, IAH) Bạn tham khảo lịch bay của 1 số hãng ở link dưới nhé
http://www.skyscanner.com.vn/flight...george-bush-intercntl.-trong-thang6-2012.html
trước khi viết mình xin lỗi trước nha,mình chỉ muốn viết những gì mình mới biết thôi,hình như theo minh xem ở trên là giá vé của bạn tớiHouston là 34 triệu phải không ạ,còn mình thì mới mua hồi sáng này là 882USD,tương đương khoảng 18 triệu ak, của hãng UNited Arline, 1 trạm dừng ở Tokyo,nếu mình có viết gì sai thì bạn bỏ qua cho mình nhe

gintatv

Thành viên tích cực

qua tháng 7 thì giá rẻ là đúng rồi ,mình xem rồi bạn,giá của tuandoan ngay 26/06/2012 United Arline 1 tram dừng tokyo là 39 triệu,

gintatv

Thành viên tích cực

sẵn đây cho mình hỏi là trong vé máy bay có ghi duration,class là gì vậy

adsl2008

Thành viên mới

thông tin quá đầy đủ và rất cần thiết cho những ai sắp cần phải mua vé máy bay ....

phuong_thuy1998

Thành viên mới

Chào các anh chị,
-Nhờ các anh chị tư vấn dùm em về vé máy bay, đi từ Thành Phố Hồ Chí Minh đến San Antonio, Texas. Em dự định bay từ ngày 30/6/2012 đến ngày 10/7/2012. Giữa American Airlines hay là United Airlines hãng nào tốt hơn. Nhà em đi 4 người lớn và 1 trẻ em, em muốn đi 3 chặng thôi vì nhà có em nhỏ. Gía vé của từng hãng như thế nào, có phí dịch vụ và thuế gì chưa. Anh chị cho em địa chỉ của từng hãng.
Em mong anh chị trả lời sớm.
Em thành thật cám ơn.

tuandoan

8 Đoàn !

trước khi viết mình xin lỗi trước nha,mình chỉ muốn viết những gì mình mới biết thôi,hình như theo minh xem ở trên là giá vé của bạn tớiHouston là 34 triệu phải không ạ,còn mình thì mới mua hồi sáng này là 882USD,tương đương khoảng 18 triệu ak, của hãng UNited Arline, 1 trạm dừng ở Tokyo,nếu mình có viết gì sai thì bạn bỏ qua cho mình nhe
Chào bạn,

Link trên chỉ là để tham khảo 1 số hãng khai thác chuyến bay đến IAH thôi, Đường link mà mình post lên chỉ dẫn đến những trang web chính thức của các hãng đó, nên mình đã chọn 1 ngày bất kỳ trong tháng 06 chỉ mang tính cách tham khảo. Còn giá cả thì tùy thuộc vào ngày giờ bay nữa. Trong chuyến bay có rất nhiều hạng vé...hạng Q, K, T....vv. Nếu bạn không chọn ngày bay mà chọn vào ngày nào còn chổ vé rẻ thì sẽ có nhiều sự lựa chọn hơn. Thật tình mà nói thì bây giờ khi đến bất kỳ đại lý nào thì tất cả các đại lý luôn tối ưu cho khách hàng nên chênh lệch $5-$10 là nhiều lắm roài. Có thể qua bài viết của bạn những ai không rỏ thì sẽ hiểu lầm, và mình cũng không muốn phải giãi thích thêm nhiều, vì Bác LQ đã giãi thích những gì mà Bác LQ biết khi book vé rất rỏ ràng rồi. Thành thật cám ơn Bác LQ cũng như ACE đã hiểu về bài post trước của TD. Thân chào

Note: Giá vé trên các trang web chính thức của các hãng sẽ có sự khác biệt 1 trời 1 vực so với các đại lý.

VanBinh

Thành viên tích cực

Chào bạn,

17 Lê Duẩn (Saigon Sofitel hotel). Phường Bến nghé, Q.1, tp.Hồ Chí Minh
Em chào anh Tuandoan !
Đến hôm nay em mới lên DD, em đã đến Mỹ được 1 tuần lễ rồi. Em cảm ơn anh Tandoan rất nhiều, nhiều thiệt là nhiều bởi vì anh đã lo rất là chu đáo cho em trong suốt chuyến bay. Nhờ anh bốc vé và xin cho mẹ em chiếc xe lăn nên có người dẫn em và mẹ đi nên em kg có bị lạc và bị bỡ ngỡ. Còn nữa giá vé thì rất là rẻ so với những đại lý khác, sau này khi có người quen đi em sẽ giới thiệu cho anh mà kg cần hoa hồng. Chúc anh Tuandoan mua may bán đắt nhé.

nhqt02

Thành viên tích cực

Nhà tôi mới mua vé hãng Delta (19/9) SGN-Narita-Portland giá $785.
@ASM: sơ đồ sân bay Narita có đến 5 hình, nhờ anh nói thêm chút chi tiết. Xin cám ơn.

Em chào anh Tuandoan !
Đến hôm nay em mới lên DD, em đã đến Mỹ được 1 tuần lễ rồi. Em cảm ơn anh Tandoan rất nhiều, nhiều thiệt là nhiều bởi vì anh đã lo rất là chu đáo cho em trong suốt chuyến bay. Nhờ anh bốc vé và xin cho mẹ em chiếc xe lăn nên có người dẫn em và mẹ đi nên em kg có bị lạc và bị bỡ ngỡ. Còn nữa giá vé thì rất là rẻ so với những đại lý khác, sau này khi có người quen đi em sẽ giới thiệu cho anh mà kg cần hoa hồng. Chúc anh Tuandoan mua may bán đắt nhé.
Đối với tuandoan khỏi cần Hoa Hồng bạn ơi , dầu rằng hắn ta đang single ,nhưng kg thích Hoa Hồng ,khi nào về VN bạn nói OX bạn đến Mai thị Lựu đưa hắn ta đi xức dầu xanh chữa bệnh là tốt hơn .